• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Anh chị em nào biết về giống chó Shar-Pei ???

haisachoatigon

Ôi,các bé chó đẹp quá,không biết ai có chó con để đến "rinh" một bé(ở TP HCM),nó lớn chắc ăn nhiều lắm?_Bác Thạch ơi biết ở đâu bán không,chỉ cho em với?

NguyenNhuThach

Active Member
Tôi hiện đang nuôi 1 con nè,rất dễ thương dù hơi ồn ào.Bộ lông của nó như có chất dầu,bóng mượt,sờ vào như nhung,cảm giác mát tay,nhưng khi tắm bằng xà bông(loại dành cho cún) thì lông nó lâu khô và như bị mất chất dầu,nó mau dơ,mau hôi và bị ngứa.Tôi rút kinh nghiệm chỉ tắm nó bằng nước rồi lau khô ngay thì thấy ổn và nó cũng bớt sợ tắm.Tôi nghĩ nuôi Sharpei ở VN hay bị viêm da là do mình chưa đúng mà thôi,ở nước ngoài người ta toàn nuôi trên thảm.Bạn nào biết tiếng anh xin dịch dùm bài ở Sharpeiguide.com.Xin xem hình:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=14271&page=8

beats_master

nhà em đang nuôi một con shar-pei, đến tháng 5 năm nay là nó được 2 tuổi.
Theo như em biết, thì con chó nhà em vẫn có mùi hôi, mặc dù vừa mới tắm xong. Giống chó này đúng ra không thích nước cho lắm, ngoại trừ nước canh trong thức ăn ra thì em rất hiếm khi thấy nó uống nước. Tuy nhiên việc tắm cho nó lại rất dễ dàng, vì nó rất chịu tắm. Giống chó này tương đối thân thiện với người nuôi, nhưng rất kị người lạ. Cậu em đã ở nhà em gần 1 năm nhưng vẫn không thể quen với nó được. ^^ Điều này theo em khá tốt nhưng đôi khi cũng đem lại một số phiền phức.

Vì con Shar-pei nhà em đã lớn nên da của nó cũng ít nhăn như chó con (em sẽ post ảnh cho mọi người xem sau ah)
Ah, có một điều đặc biệt là con shar-pei ăn rất tốt, và đặc biệt là có thể ăn chay nữa!

mình cũng đang nuôi 1 em Shar pei, (âm tiếng Hoa là sa bì, nghĩa là da cát,) bộ lông nhám mịn như rờ vào cát. tuổi nhỏ, hình dáng rất đẹp, da nhăn toàn thân lớn lên thì như trong hình của Matadorvn up lên, rất chuẩn, bạn nên xem con cha mẹ, nếu được gần giống vậy coi như đẹp rồi,
con của Mariopuro cũng đẹp lắm

Jun0&Be3

Member
Bạn ah theo tớ thấy nếu mà bạn thích thì cứ nuôi thôi....vì mỗi người 1 sở thích mà...!!!Nếu mà mình chăm sóc và yêu thương nó thì mấy cái bệnh về da của nó tớ nghĩ là ko đáng ngại đâu...!!!Tớ có thấy trên đường Hoàng Hoa Thám bán mấy em này,dễ thương và quấn người vô cùng ý....lại còn khoẻ mạnh nữa...!!!Còn tớ nghĩ nếu nó bị bệnh về da thì là do người chủ chăm sóc chưa đúng cách thôi...!!!
Hôm tớ qua Hoàng Hoa Thám xem chó,thấy có ng chủ vứt bỏ 1 bé chắc cũng tầm lớn lớn 1 năm tuổi rồi,tội nghiệp lắm...!!!!Thấy bà chủ cửa hàng đó nói là chủ con chó đó đem cho nó cho cửa hàng bán hoặc vứt đi tuỳ ý...:(hix

ben_58

Member
Nhà e cũng mới nuôi 1 e được 3 tháng tuổi mấy hôm nay thời tiết nóng nực quá nên mụn nhọt mọc đầy người các bác chỉ giáo cho e bây giờ trị liệu cho nó= phương pháp nào với,chân thành cảm ơn các bác!

NguyenNhuThach

Active Member
Thằng nào thế nhỉ?

Sharpei rất sạch sẽ:

Bạn thân thiết của trẻ em:

Câu lạc bộ những người yêu chó Sharpei ở Hoa kỳ:

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Sharpei là giống chó dễ thương, hiền lành và thân thiện. Nhưng chưa có nhiều chó sinh ra tại Việt nam, phần lớn nhập chuyển vùng nên rất khó nuôi, đặc biệt dễ nhiễm các bệnh dịch và tử vong cao.

Chó Sharpei bị mất nước trầm trọng do bệnh Parvo.
Ảnh: BSGV chụp tại Hà nội năm 2006 bằng điện thoại di động.​

rock8x

Các bạn yêu thích giống chó này lưu ý 1 điểm sau nhé:

Do cấu tạo lớp da có nhiều nếp nhăn, với khí hậu ẩm thấp của miền Bắc nếu gia chủ không quan tâm chăm sóc thừong xuyên thì Shar-Pei rất hay bị các bệnh viêm, nhiễm da. Khi đó, vì có lớp lông khá ngắn nên trông các vết viêm rất xấu, gây phản cảm. TV đã nhìn thấy không dưới 5 con SharPei tại HN, tất cả đều ở trạng thái khá tệ, nhìn hoàn toàn khác với chú chó các bạn pót lên ở trên.

Xin có vài lời góp ý để các bạn cân nhắc trước khi lựa chọn.
chuẩn không cần chỉnh luôn,nhà mình có một con shar-pei đẹp lắm nhưng lúc này chưa rảnh nên chưa pots ảnh của pé shar-pie tên là : "Money" nhà mình lên được,lông rất ngắn chăn tay bi. viêm như bác kể trên nhìn rất mất mỹ quan nhưng còn lại toàn bộ thì mỹ mãn