• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Am. Bully - Money

Tui không tin có chế độ ăn uống nào làm cho đầu con chó to hơn được . Nếu đúng như vậy thì VN đâu cần mua mấy con mắc tiền làm chi, cứ mua mấy con tào lao về rồi cho nó ăn để đầu to lên , đem qua Mỷ đá *** mấy con nổi tiếng ở bển .
Vậy mình hỏi bạn nếu chế độ dinh dưỡng không đúng cách có thể gây ra trường hơp gen bố mẹ tốt và chó lúc nhỏ mới nuôi rất đẹp,nuôi dưỡng thừa mứa đồ ăn các loại mà khi lớn chó vẫn xấu thì tại sao nhỉ,còn Việt nam mình chơi 0 thua kém chi nước ngoài đâu bạn à ,có phần còn nhỉnh hơn nữa,bằng chứng là bạn có thấy giá xe,giá nhà đắt tương đương thậm chí còn hơn nhiều nước đã phát triển mà dân vẫn lao vào mua ,còn chọn chó thì điều dĩ nhiên là ai cũng muốn sở hữu những con dòng giống đẹp và nổi tiếng,có những bạn bỏ công sức ra săn lùng các chú chó đoạt giải thưởng để mang về chỉ để ngắm chơi chẳng thi thố làm chi cho mệt ,mình nghĩ thú chơi này dân Việt đâu kém ai bạn nhỉ, và còn việc này nữa mà những ai nuôi chó đều biết nhưng có lúc quên lãng đi vì nuôi chó là cả 1 quá trình nhiều năm đó là để 1 con chó đẹp 100% thì gen nắm 40%,chế độ ănuống ,vận độngchăm sóc chuồng trại 55%,thời tiết môi trường tự nhiên 5%.Đôi lời bầy tỏ này nếu sai mong bạn đừng trách.Thân.

Neapolitan

Active Member
Vậy mình hỏi bạn nếu chế độ dinh dưỡng không đúng cách có thể gây ra trường hơp gen bố mẹ tốt và chó lúc nhỏ mới nuôi rất đẹp,nuôi dưỡng thừa mứa đồ ăn các loại mà khi lớn chó vẫn xấu thì tại sao nhỉ,còn Việt nam mình chơi 0 thua kém chi nước ngoài đâu bạn à ,có phần còn nhỉnh hơn nữa,bằng chứng là bạn có thấy giá xe,giá nhà đắt tương đương thậm chí còn hơn nhiều nước đã phát triển mà dân vẫn lao vào mua ,còn chọn chó thì điều dĩ nhiên là ai cũng muốn sở hữu những con dòng giống đẹp và nổi tiếng,có những bạn bỏ công sức ra săn lùng các chú chó đoạt giải thưởng để mang về chỉ để ngắm chơi chẳng thi thố làm chi cho mệt ,mình nghĩ thú chơi này dân Việt đâu kém ai bạn nhỉ, và còn việc này nữa mà những ai nuôi chó đều biết nhưng có lúc quên lãng đi vì nuôi chó là cả 1 quá trình nhiều năm đó là để 1 con chó đẹp 100% thì gen nắm 40%,chế độ ănuống ,vận độngchăm sóc chuồng trại 55%,thời tiết môi trường tự nhiên 5%.Đôi lời bầy tỏ này nếu sai mong bạn đừng trách.Thân.
Mệt bạn này quá, tui có so sánh VN với ai đâu mà tự nhiên bạn xổ 1 tràng dài vậy ? Sao nhạy cảm thế ?

Chăm sóc đúng cách khác với bì quyết gì đó làm đầu nó to hơn giống như bạn nói , cứ làm như có bí quyết gì thần bí lắm, trừ khi bỏ đói nó thôi, chứ cho ăn uống bình thường thì cái đầu nó cũng chẳng khác gì .

Nếu bạn có bí quyết gì làm cho đầu nó to hơn thì bảo đảm mấy thằng Bully breeders bên Mỹ sẽ bay qua bái bạn làm sư phụ đó .

Nếu bạn nói di truyền chỉ quyết định 40%, vậy thì tuỳ bạn, chúc bạn mua 1 con Bully tào lao về rồi dùng 55% chăm sóc đúng cách của bạn để biến nó thành 1 con chó đẹp, nổi tiếng . 55% đã là trên trung bình rồi, nếu bạn mua 1 con vớ vẫn chỉ cần thêm 25% di truyền của nó vậy là bạn có 1 con Bully đẹp 80%, bạn sẽ nổi tiếng nhất thế giới đó, tại vì con chó đẹp nhất bây giờ cũng chỉ đạt tới cùng lắm 75% tiêu chuẩn mà thôi .

Chúc bạn may mắn .

À quên, muốn biết chó mình đẹp hay không thì phải cho nó đứng cạnh những con đẹp khác, chứ không phải ngồi ở nhà và .... mơ mộng .

1stLady

Member
Mệt bạn này quá, tui có so sánh VN với ai đâu mà tự nhiên bạn xổ 1 tràng dài vậy ? Sao nhạy cảm thế ?

Chăm sóc đúng cách khác với bì quyết gì đó làm đầu nó to hơn giống như bạn nói , cứ làm như có bí quyết gì thần bí lắm, trừ khi bỏ đói nó thôi, chứ cho ăn uống bình thường thì cái đầu nó cũng chẳng khác gì .

Nếu bạn có bí quyết gì làm cho đầu nó to hơn thì bảo đảm mấy thằng Bully breeders bên Mỹ sẽ bay qua bái bạn làm sư phụ đó .

Nếu bạn nói di truyền chỉ quyết định 40%, vậy thì tuỳ bạn, chúc bạn mua 1 con Bully tào lao về rồi dùng 55% chăm sóc đúng cách của bạn để biến nó thành 1 con chó đẹp, nổi tiếng . 55% đã là trên trung bình rồi, nếu bạn mua 1 con vớ vẫn chỉ cần thêm 25% di truyền của nó vậy là bạn có 1 con Bully đẹp 80%, bạn sẽ nổi tiếng nhất thế giới đó, tại vì con chó đẹp nhất bây giờ cũng chỉ đạt tới cùng lắm 75% tiêu chuẩn mà thôi .

Chúc bạn may mắn .

À quên, muốn biết chó mình đẹp hay không thì phải cho nó đứng cạnh những con đẹp khác, chứ không phải ngồi ở nhà và .... mơ mộng .
Hihi, tưởng bác ở nước ngoài nuôi chó cũng pờ rồ ai ngờ...

Bác cứ thử cho chó nó ăn vừa đủ cấm hơi xem khi lớn nó có khác bố mẹ đc nuôi đủ dinh dưỡng ko ko nhé.

Neapolitan

Active Member
Hihi, tưởng bác ở nước ngoài nuôi chó cũng pờ rồ ai ngờ...

Bác cứ thử cho chó nó ăn vừa đủ cấm hơi xem khi lớn nó có khác bố mẹ đc nuôi đủ dinh dưỡng ko ko nhé.
Chổ nào tui nói cho ăn cầm hơi vậy ? Hình như tui đi lạc vô forum nuôi bò chứ không phải nuôi chó .

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
Các bác cứ góp ý trên tinh thần xây dựng và phát triển nhé, vì mình thấy đây cũng là 1 đề tài hay chứ đừng cãi nhau làm gì.....hay là có thể tạo 1 bài khác để khỏi làm loãng chủ đề của chủ topic này.
Riêng mình thì lại có suy nghĩ khác với các bác ở trên, mình nghĩ một chú chó đẹp nằm ở sự di truyền và kết hợp của phả hệ cha mẹ đến 70% - 80%. Còn lại tầm 20% là chế độ dinh dưỡng, vận động, điều kiện nuôi và khí hậu.

Chào thân ái và đoàn kết

Neapolitan

Active Member
Các bác cứ góp ý trên tinh thần xây dựng và phát triển nhé, vì mình thấy đây cũng là 1 đề tài hay chứ đừng cãi nhau làm gì.....hay là có thể tạo 1 bài khác để khỏi làm loãng chủ đề của chủ topic này.
Riêng mình thì lại có suy nghĩ khác với các bác ở trên, mình nghĩ một chú chó đẹp nằm ở sự di truyền và kết hợp của phả hệ cha mẹ đến 70% - 80%. Còn lại tầm 20% là chế độ dinh dưỡng, vận động, điều kiện nuôi và khí hậu.

Chào thân ái và đoàn kết
Tui nghĩ chuyện này không bao giờ xảy ra, vì trên đời này làm gì có bí quyết cho ăn để đầu chó lớn hơn .

Bully

Member
Mình đồng tình với anh Chinh và Neapolitan, yếu tố di truyền quết định gần hết chất lượng của con chó, vì vậy mà người ta phải bỏ rất nhiều tiền để sở hữu được những con của champion hoặc những con nổi tiếng. Một con chó xấu, không thể nào cho ăn đầy đủ thì khi trưởng thành nó sẽ thành chó đẹp cả. Bảo thủ và mù tịt kiến thức về nuôi chó là môt điều cấm kị, chẳng ai là hoàn hảo cả, chẳng phải lúc nào mình cũng đúng. Tuỳ theo mục đích mà mình nuôi chó, nếu là có thêm môt người bạn, thêm một thành viên trong gia đình thì không nhất thiết phải áp đặt nhiều thứ vào con chó mình, nếu nó sinh ra chỉ được vậy, thì hãy cứ để nó như thế, 1 con gà có cố như thế nào thì nó cũng không thể thành phượng hoàng được.

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
To NEAPOLITAN:
Ở đây mình chỉ nói tổng quát về 1 chú chó ....còn về khung đầu thì mình cũng đồng quan điểm với bác là tất cả do di truyền thôi. Chằng có ăn uống gì đặc biệt để phát triển khung đầu cả, vì vậy trong 1 đàn có những con ngay từ khi xuất bầy giá thành đã gấp nhiều lần những chú chó con còn lại...vì người breeder đã thấy được tiềm năng của nó.
20% còn lại ở đây mình muốn nói về sự chăm sóc,thức ăn, chuồng trại, vận động v.v....để nó được phát triển 1 cách bình thường và tự nhiên....chứ nếu tệ quá thì dù chú chó đó triển vọng cách mấy cũng hỏng thôi.

Chào thân ái và đoàn kết

Bully

Member
Tui nghĩ chuyện này không bao giờ xảy ra, vì trên đời này làm gì có bí quyết cho ăn để đầu chó lớn hơn .
Thì làm gì có đâu anh, đây là mơ mộng của nhiều người. Nếu ăn mà đẹp được thì cần gì phải mua chó đắt tiền, đẳng cấp làm chi, mua đại con vớ con vẩn ngoài chợ, rồi về nhà nã liên tục thức ăn cho nó là nó sẽ biến thành siêu mẫu ngay

Neapolitan

Active Member
Bully & Daddy C, tui thấy cái comment nói có bí quyết cho chó ăn để đầu lớn hơn tui thiệt nhịn không nổi, tui thấy cần phải lên tiếng . Cho Chó ăn giữa Thiếu - Đủ - Dư Thừa là cả 1 nghệ thuật . Những người mới chơi thường hay có khuynh hướng ép chó ăn, quan niệm của họ là không bổ dọc cũng bổ ngang, và cứ sợ chó mình không lớn hết tầm . Đặc biệt là họ khoái sưu tầm những bí quyết này nọ để cho chó ăn hay tập luyện .... càng bí hiểm, cầu kỳ và tốn tiền thì họ càng khoái, cứ nghĩ những breeders nổi tiếng phải có bí quyết gì thần bí lắm . Nhiều khi chỉ họ cách đơn giản nhưng đúng và hiệu nghiệm thì họ không nghe, thậm chí còn nói mình ngu nữa kìa .

Bí quyết nuôi chó là Đúng, Đủ, không thừa không thiếu .

vậy mình và bạn bất đồng quan điểm,có thể vì bạn chưa áp dụng phương pháp đó thôi,đây là 1 e của mình nuôi hiên nay đã về với chủ mới ,con này Tuấn chồng em Chung bắt về cho mình khi còn bé(mua của nhà anh Thành Mai hương,0 biết lai lich tung tích tầu hay tây rau muông nữa)Hiện mình 0 còn hinh ảnh của em nó ,bạn qua xem tạm bài viết của bạn phamhuyhoang đầu đề là :
Chú rott mới nhập tịch hạ long,.đấy là ảnh em Bốp mình nuôi cùng thời gian em bully,2 em ăn 1 chế độ giống nhau,chỉ vì nó dữ quá mà phải bán ,chính em Chung lại là người đến mang đi còn tôi chỉ là 1 người chơi chó cho vui thôi chứ chẳng phải chuyên nghiệp gì mà mong thi thố tôi nghĩ chúng ta dừng tranh luận ở đây là đẹp bạn nhỉ

Bully & Daddy C, tui thấy cái comment nói có bí quyết cho chó ăn để đầu lớn hơn tui thiệt nhịn không nổi, tui thấy cần phải lên tiếng . Cho Chó ăn giữa Thiếu - Đủ - Dư Thừa là cả 1 nghệ thuật . Những người mới chơi thường hay có khuynh hướng ép chó ăn, quan niệm của họ là không bổ dọc cũng bổ ngang, và cứ sợ chó mình không lớn hết tầm . Đặc biệt là họ khoái sưu tầm những bí quyết này nọ để cho chó ăn hay tập luyện .... càng bí hiểm, cầu kỳ và tốn tiền thì họ càng khoái, cứ nghĩ những breeders nổi tiếng phải có bí quyết gì thần bí lắm . Nhiều khi chỉ họ cách đơn giản nhưng đúng và hiệu nghiệm thì họ không nghe, thậm chí còn nói mình ngu nữa kìa .

Bí quyết nuôi chó là Đúng, Đủ, không thừa không thiếu .
cau nay bạn noi rất đúng, chó của mình chẳng ăn gì bí hiêm cả , bạn đã cho chó bạn ăn ngô bao giờ chưa=))

Neapolitan

Active Member
cau nay bạn noi rất đúng, chó của mình chẳng ăn gì bí hiêm cả , bạn đã cho chó bạn ăn ngô bao giờ chưa=))

Nếu bạn muốn chứng minh những gì bạn nói, xin hãy post cái bí quyết đó ra đây để mọi người thử, còn không thì thôi, tui dừng ở đây, không còn gì để nói với bạn nữa, nói tới sang năm cũng chừng đó thôi .

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
TO AmericanStf: Bác cho mình hỏi khi cho chó ăn ngô ( bắp ) thì có bị dị ứng hay những dấu hiệu gì khác không trong suốt quá trình phát triển của em nó ??
Vì hiện nay mình để ý thấy các hãng sản xuất thức ăn lớn đều loại thành phần bắp ra khỏi thức ăn của họ. Mình cũng thắc mắc và muốn biết tại sao ??

Chào thân ái và đoàn kết

Nếu bạn muốn chứng minh những gì bạn nói, xin hãy post cái bí quyết đó ra đây để mọi người thử, còn không thì thôi, tui dừng ở đây, không còn gì để nói với bạn nữa, nói tới sang năm cũng chừng đó thôi .[/QUOTE
Tôi chẳng cần phải chứng minh cái gì cả tôi đã quacái tuổi vì vài lời nói mà cởi lòng cởi ruột để tranh đấu rồi,còn nói toẹt ra hết thì đâu còn xứng đáng để bạn phải gọi là bí quyết nữa,vả lại có post ra bạn cũng không tin mà
tốt nhất là tôi cứ giữ để đó,bạn nào tin thì tôi chỉ có phải hay hơn không=)).Tôi xin dừng ở đây

TO AmericanStf: Bác cho mình hỏi khi cho chó ăn ngô ( bắp ) thì có bị dị ứng hay những dấu hiệu gì khác không trong suốt quá trình phát triển của em nó ??
Vì hiện nay mình để ý thấy các hãng sản xuất thức ăn lớn đều loại thành phần bắp ra khỏi thức ăn của họ. Mình cũng thắc mắc và muốn biết tại sao ??

Chào thân ái và đoàn kết
không có phản ứng gì bác ạ ,kể cả cho ăn cùng với cá phân chó vẫn thành khuôn,lý do các hãng loại bắp ra khỏi thành phần có lẽ vì khâu bảo quản khó hơn,đễ gây nấm mốc

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
không có phản ứng gì bác ạ ,kể cả cho ăn cùng với cá phân chó vẫn thành khuôn,lý do các hãng loại bắp ra khỏi thành phần có lẽ vì khâu bảo quản khó hơn,đễ gây nấm mốc
To Americanstf,
Tôi sẽ cho ăn thử bắp kết quả như thế nào có bị dị ứng hay k. sẽ trả lời ngay thôi. Cảm ơn Americanstf đã chia sẻ. :)

Thân,

LION_2009

Active Member
American

Mình không biết ở Việt Nam có ai cho cho ăn ngô không chứ . Mình thấy Trung Quốc họ đa số cho chó ăn ngô chộn cùng với lòng mề gà . Chó TQ họ nuôi khung xương đầu thủ phát triển rất tốt . Mình hỏi họ tại sao cho chó ăn ngô họ nói cho ăn ngô rẻ hơn gạo lại mát mà cũng đủ chất không bị táo bón .

To Americanstf,
Tôi sẽ cho ăn thử bắp kết quả như thế nào có bị dị ứng hay k. sẽ trả lời ngay thôi. Cảm ơn Americanstf đã chia sẻ. :)

Thân,
Bác phải ninh nhừ nhé,nếu được bác kiếm thêm ít tuỷ bò và sụn vút vào ninh cùng,co 5 vị thì em biếu bác 3 vị rồi đó

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Bác phải ninh nhừ nhé,nếu được bác kiếm thêm ít tuỷ bò và sụn vút vào ninh cùng,co 5 vị thì em biếu bác 3 vị rồi đó
Thanks Americanstf,
3 vị cũng đã là quá đủ rồi :), nghe xong cũng đã thấy thèm huống chi tụi nó.
Đối với tôi, cái gì mới lạ, khó khăn là đều muốn thử hết, ĐÚNG hay SAI, kết quả sẽ trả lời.

Một lần nữa, Thanks bạn.

Thân,