• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Alaska thở rất mạnh

lxtrag

Member
Như tiêu đề mình không biết là do khí hậu ở miền nam nóng hay do nguyên nhân nào khác mà bé nhà mình thở rất mạnh lúc ngủ .. mình không biết phải do em í bị viêm phổi hay như thế nào không nữa mong các bác có kinh nghiệm tư vấn cho mình . Với lại các bác cho mình hỏi lúc chiều ra tiệm thú y hỏi mua gói vi khoán nhưng họ không biết đó là j cả vậy mình có thể mua nó ở đâu , mình ở Bình Dương nên không thể chạy lên tận trường chinh mua được
Với lại bé nhà mình có mấy mục ghẻ nhỏ ở cỗ và ở lỗ tai mình không biết làm sao cho bé hết được ... và không biết nguyên nhân vì sao nó lại bị hết

Chihiro Ogino

bé nhà mình ngủ cũng thở, nhưng ko mạnh như bé của bạn. Bạn cho bé ngủ trong chuồng à. Mà mua gói vi khoán để làm gì vậy bạn?

lxtrag

Member
mình thả ra nó bật cái quạt máy cho nó tự chui lại ngủ . so với giống chó ta nhà mình nuôi thì nó thở mạnh và nhanh gấp 3 lần , gói vi khoán theo 1 số bác trong diễn đàn thì giúp bổ sung thêm chất cho cún và tránh tình trạng ra đường ăn bậy thì phải

pol_bmw

Member
Bạn tưởng tượng trưa hè 38 độ mà choàng cái áo lông như thế trên người thì bạn có thở vậy ko :))

lxtrag

Member
thât ra mình cũng không có kinh nghiệm nhiều .. thấy bé có biểu hiện là nên cũng lo lắng

oceanvn

Sorry k đọc kỹ, alaska thở mạnh là đúng rồi do giống này cơ địa phù hợp xứ lạnh thôi, bạn phải làm sao cho không gian cún ở mát nhất có thể, thử test cho ngủ phòng máy lạnh một bữa là biết ngay. K biết bạn ở đâu Bình Dương, nếu ở Lái Thiêu hoặc gần đó bạn chạy xe qua Lê Văn Khương, cầu Rạch Tra giáp BD mua vi khoáng thì đầy, có mây petshop luôn.

lxtrag

Member
Sorry k đọc kỹ, alaska thở mạnh là đúng rồi do giống này cơ địa phù hợp xứ lạnh thôi, bạn phải làm sao cho không gian cún ở mát nhất có thể, thử test cho ngủ phòng máy lạnh một bữa là biết ngay. K biết bạn ở đâu Bình Dương, nếu ở Lái Thiêu hoặc gần đó bạn chạy xe qua Lê Văn Khương, cầu Rạch Tra giáp BD mua vi khoáng thì đầy, có mây petshop luôn.
Mình ở Thủ Dầu Một gần COPMART mình đã thử máy lạnh + quạt thì thấy nó thở tạm và điều ok nhất là không thấy chảy nước miếng nhiều . Mình không biết là ở Lái Thiêu có petshop , bạn có thể chĩ cho mình đường đi cụ thể hơn được không

Chihiro Ogino

bé mình mới về nhà và đang bị ho nên mình ko dám cho nằm đất hay nằm máy lạnh :(

lxtrag

Member
bé mình mới về nhà và đang bị ho nên mình ko dám cho nằm đất hay nằm máy lạnh :(
Vậy bạn cho nó nằm ở đâu , mình ở HCM nên bé cứ chảy nước miếng suốt đi đâu cũng rơi nước miếng khắp nơi nên không thể ngủ chung + cho đi trong nhà chĩ khi quạt máy hay máy lạnh mới khắc phục được chút ít . Mình lót thảm thì nó không chịu nằm mà chui ra nằm gạch không thôi

pol_bmw

Member
Cho nằm máy lạnh thì cẩn thận nha bạn, cún con nằm máy lạnh dễ bị viêm phổi lắm :-ss, trên mình nóng muốn chết mà chỉ dám cho máy quạt thoáng thoáng thôi

lxtrag

Member
Cho nằm máy lạnh thì cẩn thận nha bạn, cún con nằm máy lạnh dễ bị viêm phổi lắm :-ss, trên mình nóng muốn chết mà chỉ dám cho máy quạt thoáng thoáng thôi
Mình không có nhiều kinh nghiệm , sẽ chú ý lại vấn đề này ... bạn ở đâu mà nóng

LysPrincess

Member
Bé còn nhỏ thì trời nóng hay lạnh ji cũng hạn chế cho nằm dưới nền gạch và hạn chế cả máy lạnh...bạn cho nó uống nước nhìu vào 1 tí là ổn. Vs cả bé còn nhỏ thì thở mạnh khi ngủ cũng bt thoy ko sao đâu, chỉ là cẩn thận 1 tí là dc :)

lxtrag

Member
Bé còn nhỏ thì trời nóng hay lạnh ji cũng hạn chế cho nằm dưới nền gạch và hạn chế cả máy lạnh...bạn cho nó uống nước nhìu vào 1 tí là ổn. Vs cả bé còn nhỏ thì thở mạnh khi ngủ cũng bt thoy ko sao đâu, chỉ là cẩn thận 1 tí là dc :)
có cách nào khắc phục cho nước miếng bé bớt chảy không bạn

kid1989

Active Member
Nước miệng một phần cả là do tuyến nước bọt của từng con bạn ạ với cả mùa nóng bọn nó bị chảy nhiều dãi là chuyện bình thường :D không tránh được ^^

oceanvn

Mình ở Thủ Dầu Một gần COPMART mình đã thử máy lạnh + quạt thì thấy nó thở tạm và điều ok nhất là không thấy chảy nước miếng nhiều . Mình không biết là ở Lái Thiêu có petshop , bạn có thể chĩ cho mình đường đi cụ thể hơn được không
Đường đi bạn coi goole map nhé, mình k tin bên Bình Dương lại k có chỗ bán gói vi khoáng cho chó, bạn thử kiếm kỹ lại xem, để mốt có gì mua cho tiện.
Có bạn nói k nên cho nằm máy lạnh thì mình nghĩ quan trọng là bạn để bao nhiêu độ, với em bé sơ sinh or người thì tốt nhất là 27,28 độ - nếu nằm nhiệt độ này mà còn sợ viêm phổi thì tốt nhất nên tìm bé hay dòng chó khác phù hợp hơn ( chú ý nhiẹt độ thay đổi đột ngột khi ra vào phòng lạnh) Riêng dòng Alaska gốc là sống nơi xứ tuyết đóng băng vạy mà nằm máy lạnh mà viêm phổi thì hơi buồn cười.

MrQ1984

Member
Cún nhà mình nước dãi nó chảy bết cả 2 chân trước, hôi rình, lau ko xuể :-ss

lxtrag

Member
Cún nhà mình nước dãi nó chảy bết cả 2 chân trước, hôi rình, lau ko xuể :-ss
Cún bạn thua cún mình r nhé . Bỏ ngoài sân cho nằm ngủ là y chan như nước suối từ 2 chân đến mình cũng ước tèm lem :))

tuananh_mos

bé Alaska cái xám của mình được 2 thang 11 ngay. Ban ngày thị cho trong chuồng có quạt đến giờ ăn mới cho ra chơi khoang 1 tiếng. Còn buổi tối thì ngủ máy lạnh để nhiệt độ từ 25-26 độ. Nước dãi của bé chảy ít lắm không đến nỗi nhiều như MrQ1984 va lxtrag nói :) mình cho uống nước nhiều và ăn cũng nhiều :D chơi xong là mình cho vào chuồng năm im re, không sủa tiêng nào. Chỉ khi nào đi vs trong chuồng thì mới sủa.