• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai thích Neapolitan Mastiff thì vô đây

dungseven

Member
trời đúng là trùm khủng bố quá,nhìn hầm hố như bố già ý,chúc mùng anh có bầy chó đẹp hi vọng một ngày sớm nhất sẽ xuất hiện tại việt nam

Neapolitan

Active Member
Đáp lại sự ủng hộ của các bạn, tui xin post thêm vài tấm, dây là hình Tito khi đứng lên:

Nói tới hàng khủng trong trại của tui không thể không nói tới TrangLe Rico, Rico đã mang về rất nhiều giải thưởng tại các dog show

namjerry

Member
Chú ơi ! Cho thêm thông tin về tính cách , nguồn gốc , sức khoẻ , tuổi thọ .... để anh em trong diễn đàn biết đi chú ! :)

minhcuong

Active Member
Chú ơi ! Cho thêm thông tin về tính cách , nguồn gốc , sức khoẻ , tuổi thọ .... để anh em trong diễn đàn biết đi chú ! :)
Mình tìm được thông tin về Mastino ở đây.
http://www.terrificpets.com/dog_breeds/neapolitan_mastiff.asp

Bạn vào các phần Attributes: xem từng thông số, Rating: đánh giá xếp loại theo từng tiêu chí để dễ so sánh các giòng chó khác nhau.

Phần Articles có nhiều bài viết rất thú vị.

Do làn da nhăn xếp lớp, Mastino phù hợp nhất với khí hậu mát và khô. Với khí hậu nóng ẩm, mình đoán sẽ phải chăm Mastino khá cầu kỳ để nó không bị khó chịu đặc biệt chỗ vùng da nhăn. Bạn đã nhìn thấy cậu bé bự bị hăm nách lúc trời nóng ẩm hoặc bị đổ mồ hồi như thế nào thì những dòng chó da nhăn cũng sẽ ở tình huống tương tự.

Tránh để Mastino vận động quá sức trong thời tiết nóng vì mũi của Mastino ngắn.

However, summertime can present some breathing issues especially since the Neo has a short muzzle. Owners must ensure shade and access to fresh water. Yet if the weather becomes extreme, the Neo should be moved indoor especially in humid and low air quality days.

Có lẽ người trong cuộc lăn lộn nhiều năm gây giống Mastino như anh Neo sẽ có nhiều thông tin thực tế hơn.

my_lucky

Active Member
Tự dưng ngồi xem đi xem lại hình của mấy em này em chợt lơ mơ tưởng tượng xem lúc các em ý phối giống thì thế nào nhi??? Các em nó to như vậy, không biết là để các em nó làm việc tự nhiên hay phải có bàn tay con người giúp đỡ để tốt hơn nhi??? Em thì nghĩ rằng nếu cần đến bàn tay con người tác động vào thì cũng mệt lắm đấy, nếu là em thì em sẽ phi đến nhà bác Hùng TY để mượn bác ý bộ giá đỡ cho...chắc ăn.He he.....

Neapolitan

Active Member
Tui có viết về tất cả thông tin của giống này trong bài Vài hình ảnh Neo của tôi, bạn tìm đọc sẽ rõ .

My Luky, cũng tuỳ con, có con tự làm được, có con phải làm nhân tạo .

Neapolitan

Active Member
Mình tìm được thông tin về Mastino ở đây.
http://www.terrificpets.com/dog_breeds/neapolitan_mastiff.asp

Bạn vào các phần Attributes: xem từng thông số, Rating: đánh giá xếp loại theo từng tiêu chí để dễ so sánh các giòng chó khác nhau.

Phần Articles có nhiều bài viết rất thú vị.

Do làn da nhăn xếp lớp, Mastino phù hợp nhất với khí hậu mát và khô. Với khí hậu nóng ẩm, mình đoán sẽ phải chăm Mastino khá cầu kỳ để nó không bị khó chịu đặc biệt chỗ vùng da nhăn. Bạn đã nhìn thấy cậu bé bự bị hăm nách lúc trời nóng ẩm hoặc bị đổ mồ hồi như thế nào thì những dòng chó da nhăn cũng sẽ ở tình huống tương tự.

Tránh để Mastino vận động quá sức trong thời tiết nóng vì mũi của Mastino ngắn.

However, summertime can present some breathing issues especially since the Neo has a short muzzle. Owners must ensure shade and access to fresh water. Yet if the weather becomes extreme, the Neo should be moved indoor especially in humid and low air quality days.

Có lẽ người trong cuộc lăn lộn nhiều năm gây giống Mastino như anh Neo sẽ có nhiều thông tin thực tế hơn.
Tui có vấn đề này trong bài khác rồi, rất cám ơn MC đưa thông tin cho người đọc, những thông tin này rất chính xác . Nếu viết ra chi tiết sẽ rất dài dòng, và cũng còn tuỳ thuộc từng con neo và từng hoàn cảnh của người nuôi, khi có bạn nào nuôi, tui sẽ dựa vào điều kiện và hoàn cảnh của người đó mà chỉ dẫn chi tiết sẽ chính xác hơn .

Loch2009

Member
Em nè, thích hàng khủng lắm. Em đang nuôi 1 em màu đen, không biết có được gọi là hàng khủng không ? :

:beer Chào bác Neapolitan" Chúc bác cùng gia đình luôn luôn mạnh khoẻ" Bác cứ đưa anh em tôi đi từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác, nhìn thích quá nếu ở gần nhà bác thì chắc phải sang ngắm suốt ngày, nhưng mọi ước mơ đều chỉ là mơ ước.Một lần nữa cảm ơn bác :beer

t_izi

chân tình chỉ dám thốt lên 1 câu:quá dã man!thank bác chủ thớt nhiều nha,tầm mắt ngắm chó của tại hạ đã ngước lên thêm 1 tầm nữa.

cho mình hỏi chút giống nepolitan mastiff này có gì trội so với bull mastiff không hả bạn
mình thấy một số tài liệu thường so sánh 2 giống này với nhau
bullmastiff đứng đầu trong danh sách Guarddog

Neapolitan

Active Member
cho mình hỏi chút giống nepolitan mastiff này có gì trội so với bull mastiff không hả bạn
mình thấy một số tài liệu thường so sánh 2 giống này với nhau
bullmastiff đứng đầu trong danh sách Guarddog
Không biết bạn muốn so sánh cái gì với Bull mastiff ? 1 con neo thật sự sẽ giữ nhà không thua bất cứ 1 con chó nào hết, nhưng vì nó quá to nên mọi người thấy quá nguy hiểm, và rất nhiều breeder đã breed ra những con chó hiền lành, nhút nhát để thoả mản nhu cầu làm thú nuôi cảnh trong nhà của khách hàng .

Neapolitan

Active Member
Đây là con Nila, (mẹ của Machida), chưa bao giờ dạy bảo vệ hết, nhưng nó bảo vệ chủ kinh khủng luôn, mấy con chó khác mà sủa tui để đòi ăn hay chồm lên người tui là nó bay vô vật xuống liền, con này leo trèo cũng kinh khủng, hàng rào 2 thước nó leo qua như chơi . Trong bầy Neo tui thương nhứt con này .

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
Xin Chào,

Đây là con Nila, (mẹ của Machida), chưa bao giờ dạy bảo vệ hết, nhưng nó bảo vệ chủ kinh khủng luôn, mấy con chó khác mà sủa tui để đòi ăn hay chồm lên người tui là nó bay vô vật xuống liền, con này leo trèo cũng kinh khủng, hàng rào 2 thước nó leo qua như chơi . Trong bầy Neo tui thương nhứt con này .
Những con NEO này nhìn thôi cũng thấy ớn, nhưng với mình thì chúng rất đẹp và quí phái. Nếu điều kiện khí hậu và sân bãi tại Việt Nam tốt hơn như hiện nay thì mình nghĩ sẽ rất nhiều người nuôi giống này. Chúc bác tiếp tục phát huy được tên tuổi của người Việt Nam tại xứ người nhé.

Chào thân ái và đoàn kết

mRhOrIzAn

Cho mình hỏi bạn Neapolitan ở đâu thế, mình có xem hình mấy em Mastino này mấy lần nhưng chỉ thấy qua hình chứ chưa thấy thật sự bao giờ :(:(

ý mình hỏi về sự nhanh nhậy,thính giác,khả năng kiềm chế và sự quyết đoán khi coi nhà đó bạn

loại này to thế mà ham chạy nhẩy có dẽ bị các vấn đề về khớp không bạn:D

Neapolitan

Active Member
ý mình hỏi về sự nhanh nhậy,thính giác,khả năng kiềm chế và sự quyết đoán khi coi nhà đó bạn

loại này to thế mà ham chạy nhẩy có dẽ bị các vấn đề về khớp không bạn:D
Như tui đã nói, bây giờ có rất nhiều breeders thích breed ra những con neo thân thiện, chỉ để làm cảnh thôi, vì sợ nguy hiểm khi nó cắn người, và nhu cầu người nuôi bên này muốn có những con neo thân thiện rất cao, họ chỉ muốn nuôi những con neo làm kiểng và không muốn nó cắn ai hết . Vì vậy khi bạn mua 1 con neo phải xác định mục đích nuôi để làm gì, và phải tìm hiểu kỹ cái line mà mình định mua, không phải con neo nào cũng giống nhau . Nếu bây giờ tui nói con neo rất dũng mảnh, bạn lại đi mua 1 con neo từ 1 breeder chỉ breed ra những con neo thân thiện thì bạn sẽ thất vọng . (và phải phân biệt rõ 1 con thân thiện khác với 1 con nhút nhát)

Có rất nhiều breeders quảng cáo neo là 1 giống chó thân thiện, hay quảng cáo neo của họ rất thân thiện, điều này không chính xác lắm đâu, tính giữ nhà vẫn tìm ẩn đâu đó trong người 1 con neo hiền lành, và càng thấy nó hiền lại càng lơ là dạy dỗ sẽ nguy hiểm vô cùng .

Bạn hỏi tui so sánh neo với bull mastiff, tui chưa bao giờ nuôi BM, mà cho dù có nuôi vài con cũng không thể đại diện cho 1 giống chó nếu tui không có nhiều năm tìm tòi và tích luỷ kinh nghiệm, vì vậy tui không thể so sánh được .

Nhưng có thể trả lời những câu hỏi của bạn về tính tình của Neo . Những con Neo có thân hìn cân đối như Nila của tui thì sẽ nhanh nhẹn vô cùng, nhưng không dai sức bằng những giống chó nhỏ, còn những con quá to như Tito thì chậm chạp hơn nhiều . Còn độ thính thì tuỳ con, nhưng tui để ý cái này di truyền rất cao, rất nhiều con rất thính và tính cảnh giác rất cao . Khả năng kiềm chế của nó cũng rất cao, nhưng khi nó tấn công rồi thì khó lòng kiềm chế được nữa .

Chó lớn khi còn là chó con sẽ lớn rất nhanh, xương phát triễn rất nhanh nên các khớp xương yếu hơn những giống chó nhỏ khi còn là chó con, nhưng 1 con neo khoẻ mạnh thì nhất định phải chạy nhảy bình thường, miễn là chạy nhảy đúng cách của chó lớn, và chế độ tập luyện thích hợp thì sẽ không sao hết .

Neapolitan

Active Member
Cho mình hỏi bạn Neapolitan ở đâu thế, mình có xem hình mấy em Mastino này mấy lần nhưng chỉ thấy qua hình chứ chưa thấy thật sự bao giờ :(:(
Mình ở Ontario, Canada đó bạn .......................

loại Neo làm kiểng là loại người lạ vô nhà cung vẫy đuôi , ai dẫn đi cũng được à
nếu vậy thì còn gì là chó nữa hả bạn.
chí ít nó phải biết sủa chứ

Neapolitan

Active Member
loại Neo làm kiểng là loại người lạ vô nhà cung vẫy đuôi , ai dẫn đi cũng được à
nếu vậy thì còn gì là chó nữa hả bạn.
chí ít nó phải biết sủa chứ
Mỗi người, mỗi gia đình, và mỗi hoàn cảnh xã hội sẽ có nhu cầu nuôi chó khác nhau, nhiều người bên này họ chỉ muốn có 1 con chó làm bạn mà thôi . Không những là Neo mà rất nhiều loại chó khác bây giờ người ta thích cái loại ai vô nhà cũng chạy ra mừng, ai tới vuốt đầu cũng được hết .

Có thể bạn sẽ thấy lạ, nhưng bên này an ninh khá tốt (đa số chứ không phải mọi nơi), cảnh sát gọi 3 tới 5 phút sẽ có mặt, nhiều nhà có hệ thống báo động nối thẳng tới sở cảnh sát, 90% nhà đều có bảo hiểm nên có trộm cũng có bảo hiểm lo ....vv ... Và quan trọng nhất là khi chó cắn người ở bên này là chuyện rất lớn, phiền phức vô cùng .

Nuôi chó thân thiện không có gì sai hết, ai thích chó thân thiện thì kiếm đúng breeder để mua, còn ai thích working dog thì kiếm working dog breeder, có dòng working tồn tại song song đó mà . Ở giữa 2 loại kia còn có 1 loại breeder vừa breed ra chó nuôi trong nhà nhưng cũng có thể giữ nhà, không thân thiện lắm nhưng cũng không hung dữ lắm, người mua nếu không muốn thất vọng thì phải tìm đúng nơi để mua .

Bạn nên nhớ những con show dog phải tuyệt đối thân thiện, ở ngoài show sẽ có cả trăm người lạ tới vuốt đầu vuốt tai, đi qua đi lại, làm nhiều trò lạ trước mặt nó, thậm chí có những đứa trẻ bất ngờ làm những trò rất quái đản với chó của bạn, và nên nhớ ở dog show sẽ không có chuyện đeo rọ mõm cho nó . Giám khảo có quyền sờ khắp người nó, vạch răng nó ra coi và sờ dế của nó .... con chó phải tuyệt đối tỏ ra thân thiện, không được có bất cứ 1 dấu hiệu khó chịu nào, dù là rất nhỏ, nếu không nó sẽ bị mời ra khỏi vòng thi ngay . Vì vậy ở bên này nếu cảm thấy con chó của mình huấn luyện chưa đạt tới mức đó thì đừng bao giờ đem nó đi show, nếu không muốn đổ nợ .

Nói vậy cũng không có nghĩa tất cả những con chó show dog đều không biết giữ nhà, nhiều con rất thân thiện khi có chủ nó ở đó, nhưng khi đặt nó vô vị trí làm việc thì nó là 1 con chó hoàn toàn khác, điều này tuỳ thuộc vào di truyền và sự huấn luyên của chủ nó . Nhưng đa số những breeder show dog sẽ thích breed ra những con càng thân thiện càng tốt để .... chắc ăn, khỏi mất công xảy ra sự cố, và quan trọng là dễ bán chó . Còn breed ra những con show dog nhưng tính tình gan dạ như tui nói ở trên rất khó, và rất kén khách hàng, phải tìm đúng người mua hiểu biết thi breeder mới an tâm bán cho họ .