• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai rành về Alaska giúp em với

linh123

Tình hình là em mới mua một con Alaska 6 tháng mà đang thắc mắc cách phòng bệnh ngoài da và bệnh ở trong cơ thể và khẩu phần ăn của em ấy..

6 tháng thì cũng vào giai đoạn cững cáp dần rồi .... thường thì bệnh trong và ngoài đều gần tựa tựa nhau thôi ... ví như nếu chó ăn mặn quá thì kiểu j cũng bị ghẻ ;;) ... ăn thì có rất nhiều khẩu phần cho chó ... ăn thức ăn khô thì rất tốt vì vừa gọn gàng sạch sẽ không cần chuẩn bị gì phiền phức, mà lại đầy đủ chất dinh dưỡng và lông sẽ đẹp hơn, cơ mà tốn kém thì thôi rồi vì càng lớn ăn càng khỏe không bao nhiêu cho đủ.... còn phổ thông bây h đa số người nuôi alaska đều áp dụng thì lấy cơm trộn với cả cổ gà xay (25k/1kg) kèm theo 1 số loại rau như cải xanh, cà rốt, bí đỏ ... nên cho bé uống thêm canxi ... thỉnh thoảng cho ăn men tiêu hóa nữa ... và nếu muốn bé phát triển thì nên cho thể dục thường xuyên vào nhé ... vì 6 tháng đang là thời gian phát triển khung xương nhanh đấy ... chúc bạn thành công ... đây là 1 số ít kinh nghiệm nuôi của mình thôi hì :">

vipboy21

Member
cho mình đính chính 1 tý là càng lớn chó ăn càng ít, vì nó trầm tính lại, ko phá phách chạy nhảy nên tiêu hao ít năng lượng hơn, chứ hem phải cang lớn nó ăn càng nhiều đâu ^^, với alaska 6 tháng ăn khoảng 513gr 1 ngày nhưng tới lúc e nó 1 tuổi chỉ cần ăn 369gr 1 ngày, lên tới 14 tháng thì chỉ còn 363 gr 1 ngày là đủ ^^, Tính ra nếu cổ gà 25k/1kg thì 1 ngày bạn cho nó ăn hơn cả kg mới đủ chất dinh dưỡng, vậy thì tính ra bạn mua bao 16kg của maxi royal canin khoảng 1tr6, 1tr7, từ lúc 6 tháng tới 1 tuổi bạn cho cún ăn trung bình 425gr 1 ngày thì bao 16kg bạn xài đc 38 ngày. Sau 1 tuổi thì 1 bao xài đc tới 44 ngày chia ra 1 ngày bạn tốn khoảng 35kg, mắc hơn ko nhiều lắm mà lợi thì nhiều ^^:D, 1 chút góp ý cá nhân :">