• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai giúp mình với. Mới nuôi em phốc hươu mà nó bị hắt hơi hoài

Mèo zà

Mình là chủ Fam thú cưng ở mạng XH Zing me T^T. Tình hình là mới nuôi e phốc được 2 ngày. Lúc mang về bị hắt hơi hoài như có gì mắc trong họng í. Nghĩ là do vào điều hòa nhiệt độ thay đổi đột ngột nên mới bị thế. Hôm sau không dám bật điều hòa nữa nhưng e í vẫn cứ hắt hơi nhìn tội nghiệp lắm. Có hỏi các mem ở zingm nhưng hôk ai biết cách chữa : ((~. Ai hiểu biết nhiều về giống chó này cho mình lời khuyên với. Cả khẩu phần ăn tiêu chuẩn của nó nữa. Tks ạ :")~

Ziny Yzma

Member
Ban ngày bạn chịu khó bế nó ra ngoài nắng, ôm nó vào lòng và ru ngủ (chịu nóng một chút).Bé phốc nhà mình cũng bị ho như thế nhưng tình trạng cũng ko nặng nề như bé của bạn.Tội nghiệp!Bạn cứ làm theo cách trên thì cún sẽ khỏi mau thôi.Đồng thời tạo một sân chơi bổ ích có nhiều nắng như sân thượng và thường xuyên pha sữa ấm cho một ít mất ong vào khuyấy đều cho em ý uống là ok.Còn khẩu phần ăn thì bé phốc nhà mình ăn như sau và hiện đang rất khỏe mạnh:
Sáng:Thịt (lợn, bò, gà...) nấu chín đã nhá, sữa hộp Milo.
Trưa:Cơm với thịt, rau
Chiều:Sữa hộp Milo
Tối:Cơm với thịt, rau.
Lưu ý:Thức ăn cần được thơm, mềm, ko nguội lạnh và cũng không nóng.Đối với các bữa chính như bữa trưa và tối thì cún cần được ăn mỗi hôm một loại rau, một loại thịt.Hoặc thỉnh thoảng có thể thay cơm bằng cháo.Sữa hộp ko được đem từ tủ lạnh ra cho uống luôn (cún của mình từng uống như thế và bị ho) và cũng ko được đun sữa từ lò vi sóng (hơi nóng từ lò vi sóng rất hại cho răng cún và làm răng cún không được chắc).Cách tốt nhất để bảo quản sữa là để vào tủ lạnh, nếu muốn cho cún uống thì rót ra một lượng nhất định và để ra chỗ nắng (chỉ nắng qua cửa sổ thôi nhé, không phải đem ra tận ngoài sân phơi thì cún uống vào đau bụng) cho sữa không bị lạnh cóng và cũng không bị nóng bỏng.Và thêm một lưu ý là một hộp sữa phải chia ra làm nhiều ngày uống, uống một lúc hết một hộp thì cún sẽ bị căng bụng và đi ngoài.
Chúc bạn có chú cún khỏe mạnh.

Mũi chó thính dấp 6 lần con người nên có thể em ý về nhà mới chưa quen mùi, hoặc ngửi phải mùi gì khó chịu. Mà em phốc này rất nhạy cảm với khí lạnh nên bạn chú ý 1 chút về nhiệt độ trong phòng

Thực đơn cho em phốc nhà mình thế này, mình cũng chả bao giờ cho em ý uống sữa luôn

Sáng: 2 quả trứng vịt lộn

Trưa: Cơm trộn rau thịt + 1 viên canxi

Tối: Như buổi trưa

Thỉng thoảng mình thay đổi cho em ý ăn thức ăn khô Royal Canin Chihuahua 28 Bao 1,5 kg giá 237.000đ

Thứ 7 CN thì đổi món cho em ý ăn Đầu cổ gà xay nhuyễn với cà rốt ( Mới học được của mấy anh trên diễn đàn )

Lúc nào mình ăn hoa quả gì cũng cho ăn cùng luôn, quả gì cũng ăn đc mới máu :))

Mà cho em ý ăn nhạt thôi đỡ rụng lông

Bạn chịu khó cho em ý vận động sau này đỡ béo, tắm nắng nhiều để em ý ít hôi và tự hấp thụ vitamin D - C

CHIP&PI

Member
Thông tin trên chuẩn đấy.nếu hiện tượng đố kéo dài,bạn nên cho đi khám cho chắc,đừng tự chữa trị theo kiểu truyền miệng bạn nhé. Chúc bé mau khỏe

Nếu là cún mơi mình nghĩ bạn nên đưa bé đi test khuẩn ca-re ngay đi, mà cún của bạn là được cho từ người quen hay mua ở petshop vậy?

Dior90

Mũi chó thính dấp 6 lần con người nên có thể em ý về nhà mới chưa quen mùi, hoặc ngửi phải mùi gì khó chịu. Mà em phốc này rất nhạy cảm với khí lạnh nên bạn chú ý 1 chút về nhiệt độ trong phòng

Thực đơn cho em phốc nhà mình thế này, mình cũng chả bao giờ cho em ý uống sữa luôn

Sáng: 2 quả trứng vịt lộn

Trưa: Cơm trộn rau thịt + 1 viên canxi

Tối: Như buổi trưa

Thỉng thoảng mình thay đổi cho em ý ăn thức ăn khô Royal Canin Chihuahua 28 Bao 1,5 kg giá 237.000đ

Thứ 7 CN thì đổi món cho em ý ăn Đầu cổ gà xay nhuyễn với cà rốt ( Mới học được của mấy anh trên diễn đàn )

Lúc nào mình ăn hoa quả gì cũng cho ăn cùng luôn, quả gì cũng ăn đc mới máu :))

Mà cho em ý ăn nhạt thôi đỡ rụng lông

Bạn chịu khó cho em ý vận động sau này đỡ béo, tắm nắng nhiều để em ý ít hôi và tự hấp thụ vitamin D - C
Tại sao ăn nhạt đỡ rụng lông hả bạn , thế cho loại này ăn xương có sợ không nhỉ :-s

nicky721

Cún ăn mặn dể bị rụng lông lắm. Để ý thì biết mà. Fox nhà mình rất thích gặm xương.. miễn bạn đừng cho ăn xương cá quá nhỏ là được rồi

kichidaemun

Member
fox nhà em nó ăn linh tinh lắm mà tham ăn kinh khủng thấy ăn nhãn cũng loanh quanh đòi ăn, e cho ăn nhưng cho miếng thật bé và ít thôi,em nó ăn đc cả mực khô nướng mới sợ :-ss:-ssnhưng chủ yếu là ăn thịt, trứng cút lộn, phổi,uống sữa tươi có đường :)

kichidaemun

Member
bạn đừng cho cún gặm xương mềm dễ vỡ vì nhiều mảnh vụn dễ mắc trong họng cún làm hóc hoặc bị ho. thỉnh thoảng cho em ấy ăn ít sữa chua lỏng ko để lạnh cho dễ tiêu hóa ;););)