• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai Có Kinh Nghiem Nuôi Mèo Trong Nam Giúp Mình Với

pinmoi

Member
Sáng mai bé mèo của mình lên tàu vào nam,mình lo lắng cho bé quá k biết sức khoẻ ra sao?mà ở trong nam nóng quá k biết nuôi thế nào đây.mình co hại bé k. mình nuôi mèo nhiều rồi,nhưng chưa nuôi mèo xù bao giờ. mèo mới này là mèo batu lai nga cua bạn Phương Chi,1,5 tháng. ai co kinh nghiệm chỉ mình với.^:)^^:)^

ngudaymuon

Active Member
Nuôi mèo nhỏ

Vấn đề đấu tiên khi bạn đón bé về là đưa bé đi tẩy giun, bé được nuôi trong hoàn cảnh và điều kiện vệ sinh không tốt sẽ có rất nhiều giun.
Bạn để một hai hôm cho bé quen nhà, quen chủ hãy tắm cho bé nhé, nếu không bé rất dễ bị ốm.
còn những vấn đề khác bạn phải đợi bé vào rồi xem tình hình sức khỏe tới đâu mình điều chỉnh tới đó bạn ạ.

sao không để bé lớn hơn 1 chút nữa, hơn 2 tháng hãy cho vào nam hả bạn? Theo mình biết thì mèo con ít nhất 2 tháng mới nên tách mẹ. Như con bé Ly nhà mình, tách mẹ sớm quá nên nuôi vất vả, và một số thứ mèo mẹ chưa dạy nên cũng hậu đậu lắm, ví dụ như đi vệ sinh chẳng hạn...

kemkẹo

Member
Công nhận là ở trong Nam nuôi mèo khó,nhất là mèo tây lông xù,vì nóng quanh năm,không có mùa đông như ngoài Bắc ( hè nóng các bé ăn ít và mệt mỏi nên hay sụt cân, đến mùa đông sức ăn hơn hẳn,ngủ nhiều,chơi nhiều hiếu động,béo lên trông thấy). Vậy nên nếu bạn đã nhận nuôi bé thì phải hết sức chăm lo cẩn thận nha
Chúc bé của bạn hay ăn chóng lớn

pinmoi

Member
cảm ơn các bạn nha.trưa mai mình đón bé,có gì mình lên diễn đàn hỏi thăm các bạn nhé.:party::-c

Chăm sóc mèo lông xù trong Nam thật ra chẳng có gì khó khăn cả nếu như người chủ biết quan tâm, yêu thương và chu đáo với mèo của mình, xem nó như 1 thành viên của gia đình và như là một phần quan trọng của chính bạn. Mình cũng đang nuôi 1 e mèo anh lai batư màu xám xanh. Mấy ngày đầu đem về thì hơi ũ rũ tí vì lạ nhà lạ cửa. Mình cứ phải vuốt ve, nựng nịu, chải lông, lau mình, nhỏ mắt cho bé. Rồi còn phải đàm bảo vệ sinh từ thức ăn, nước uống và cả việc đi vệ sinh của bé. Nói chung trong tuần đầu bạn sẽ hơi cực tí nhưng bù lại sẽ rất vui và sung sướng. Niềm vui mà bé mèo mang lại cho bạn qua những hành động, cử chỉ của nó thì không gì tả được, chỉ có bạn và nó hiểu mà thôi. Nhớ mang bé đi khám sức khoẻ và kiểm tra tổng quát trong những ngày đầu mang về nha (bạn có thể đến phòng khám thú y Pet Pro, ở đây các thạc sĩ bác sĩ khám và máy móc xét nghiệm nên đúng bệnh, chỉ phí hơi cao tí khoảng 60K trở lên). Không biết e mèo của bạn là đực hay cái, nếu là cái thì làm quen sau này cho các bé giao luu hen, hii