• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai có kinh nghiệm nuôi chó husky chỉ mình giúp vơiiii!!!!!! :((

phuonglady1993

Chào cả nhà. Mình là mem mới.
Đây là lần đầu tiên mình nuôi husky nên chẳng có kinh nghiệm gì. Sr nếu viết dài dòng ^^
Chả là thế này. Minh mới nuôi 1 e husky. E husky nhà mình có lẽ đc gọi là duyên :). E bị bọn trộm chó bán vào quán thịt chó, tình cờ mình biết đc chuộc e về với giá cũng khá rẻ. Mình cũng rất yêu quí động vật. Khổ nỗi là chưa bao h mình nghĩ sẽ nuôi chó vì mình còn con nhỏ nên cũng chẳng tìm hiểu bao h. Mình cũng chẳng biết e đc bao nhiêu tháng tuổi, đã tiêm phòng hay chưa:( Mà e thì cực kén ăn luôn. ko biết do nhớ chủ cũ hay chưa quen với mình. cho ăn gì cũng chỉ liếm láp 1 -2 miếng rồi bỏ. Chỉ thích uống sữa thôi. Mà mình thì hay lo xa lắm. mấy hôm nay lên mạng tìm hiểu suốt nhưng ko ăn thua. E rất nghịch. Nhiều khi mình thấy hơi mệt vì con nhỏ nữa:( Cứ nói đi chơi là e nhẩy xổ lên người mình lôi mình đi rồi kéo xích như kiểu muốn tuột xích để chạy í. Đặc biết cứ thấy chó khác là lao vào ngửi đít rồi cắn nhau =,=. . Mà mình thấy e cũng hỗn lắm. mình xích dắt e ra ngoài đến nưa tiếng ko thèm đi vệ sinh. Vào nhà tháo xích thì e tè rồi ị luôn.Như kiểu trêu ngươi í . xểnh cái là lại tè ra nhà. bực mình lắm, Đánh đít, quát thì quay ra ngoạm tay mình còn nhẩy lên xô mình nữa. đôi khi gọi ko thèm thưa, thả e ra thì ko zám vì sợ e đi luôn ko biết đường về, xích nhiều thì sợ e hung dữ nên toàn thả trong nhà . Mình có lên mạng đọc về cách huấn luyên husky phải thật nghiêm khắc cũng bắt chiếc theo nhưng toàn bật lại, tay mình toàn vết răng của nó ngoạm :( Nhiều lúc nghĩ bụng chỉ muốn bán e thôi nhưng lại thương .
Ai giúp mình với. suốt ngày phải dọn tác phẩm nhà thì toàn mùi khai, lúc nào cũng xồng xộc đi . Làm cách nào để mình huấn luyện đc e nghe lời mình và đi vệ sinh đúng chỗ :( Và làm cách nào để biết e đc mấy tháng tuổi r?. Có tấn công trẻ nhỏ ko? Có dễ bị mắc bệnh và hay ốm ko? tiêm phòng thì giá như nào? Có ăn cơm ko và ăn nhug gì. may hôm rồi ko an com nhìn gầy tọp đi í:(Mình ở thụy khuê- hn. Bạn nào rảnh thì off hướng dẫn mình nhé:)
tkanks all nhé
p/s ảnh chữ kí là bé nhà mình và em nó. hic bướng vô cùng. chẳng bao h nghe mình đâu. còn nhiều tật xấu lắm :((.

phuonglady1993

Sáng sớm mai rảnh mình sẽ post bài trả lời bạn nhé :D
tks b nhìu. :) cứ như này chắc ko chịu nổi mất. cả ngày vật lộn vs nó. trưa nắng nó cũng đòi đi ko cho đi thì toàn tè ra nhà rồi cắn phá. buồn lắm

phuonglady1993

Sáng nay con chó của mình bị nôn ra nước vàng. Chẳng ai gì luôn. Cũng ko đi vệ sinh. Ai biết chỗ nào khám cho chó chỉ mình vs. Giá cả như nào? Khu vực hoang hoa tham hoặc thụy khuê í. Vì mình k đi xa đc. Buồn qá. :(

Dạy husky là điều rất khó vì giống chó này con nào cũng nghịch ngợm và hỗn......cách tốt nhất để bạn có thể giữ em husky đấy lại là hàng ngày,mỗi buổi sáng sớm hay tối khuya ( lúc nào rảnh cũng đc ) dắt em ý đi chạy,cho nó chạy đến khi thấy có vẻ mệt và chậm lại rồi thì thôi,cho nghỉ 1 lúc rồi chạy tiếp,làm như thế giúp nó xả đc stress trong người ra,đến lúc xả đc rồi thì mình sẽ dễ dạy nó hơn...còn về vấn đề vệ sinh thì mỗi khi thấy nó đái ỉa ra nhà,tay trái túm vào phần đầu,tay phải vả thật mạnh vào hốc tai ( chó rất sợ khi bị vả vào hốc tai ) dí mũi vào bãi của nó và đánh thật đau vào hốc tai khoảng vài cái sau đó thả ra cho nó chạy chỗ khác........Bảo đảm khoảng 2 lần như thế bố bảo ko dám đái ỉa bậy nữa và đánh vào hốc tai nó nó sợ nó cũng không dám cắn lại mình đâu

Kentkent

Member
theo mình thì bạn lên làm cho e ý 1 cái chuồng to to tý.Ngày cho đi vs 3 lần.Lúc sáng,tối trước khi đi ngủ.và buổi chiều lúc đi chay thể dục.Khi nào mà cún đi vs bừa bãi thì bạn nên đánh 1 2 cái cho cún chừa và rốt ngay vào chuồng.Sau 1 tuần cún quen với giờ giấc thì tự khắc cún sẽ đi vệ sinh đúng chỗ.Còn về thức ăn thì cho cún ăn 1 là cổ gà xay 2 là gan xay 3 là phổi.Xem cún thick ăn loại nào thì thường xuyên mua về nấu chín trộn với cơm cho cún ăn.Ngoài ra bạn có thể cho cún ăn thêm sữa chua.Tốt cho hệ tiêu hóa của cún .Đồng thời thường xuyên cho cún vận đông bằng cách chạy bộ hàng ngày vào mỗi buổi chiều mát.Củn có vận động thì mới tiêu hao năng lượng từ đó mới ăn nhiều.Mà ngày bạn cho ăn 1 bữa vào buổi tối thôi.Nhưng số lượng nhiều(thường thì mình cho ăn 5 cổ gà đã xay nhuyễn+ cà rốt nhuyễn + cơm).Còn về tuổi tác thì khó đoán lắm bạn ah.Người thì nhìn vào răng. người thì phân biệt qua tiếng sủa.Người thì phân biệt qua bộ phận sinh dục lên khó có thể nói chính xác cún đc bao nhiêu tuổi.Có là chỉ mang tính tuơng đối thôi.Còn về tiêm phòng thì mình nghĩ để chắc chắn cún khỏe mạnh bạn cứ mời bsty về tiêm vacin cho chắc ăn.Chỉ cẩn 1 mũi 7 bệnh là đủ.Đây là ý kiến của mình.Hehe

Theo mình thì pé này khó ăn nha . Bạn rãnh thì sáng cho pé chạy bộ , chạy đến khi nào mệt rồi hãy cho về . Cho ăn cơm vs nc canh thôi , khi nào thấy bé ăn bt thì hãy cho thêm thịt , 1 ngày 2 bữa thôi , k cho ăn lặc vặt lun nhé , để bé vô nề nếp rồi muốn cho ăn gì thì ăn , chứ nếu bạn cho ăn lặc vặc là pé cứ tg dc ăn ngon k bh chju ăn nhiều đâu . Ý kiến riêng của mình !!! Sai sót gì góp ý nhé . Còn huấn luyện thì bạn phải cố gắng hơn nữa , nếu cần thiết cứ đánh vì husky rất là lỳ