• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai có kinh nghiệm nuôi chó con cạn pls giúp mình với !

bobo247

Member
Mình viết cũng nhiều bài rồi nên giờ mình xin vắn tắt lại thế này .Em chó nhà mình mới sinh được 5 em cún con được tròn 9 ngày ,vì sinh mổ phải tiêm thuốc hàng ngày hoặc vì em chó nhà mình già rồi nên hiện tại em ấy ko có sữa (mình bóp mạnh vú em ấy cũng ko ra giọt sữa nào mà mấy con con cứ bú lấy bú để) Từ hồi mấy em chó mình sinh ra đến giờ mình phải liên tục mớm thêm sữa cho mấy em ấy (sữa BIO ạ) Vấn đề lớn nhất của mình là mình ko thể kiếm được 1 bình sữa phù hợp (mặc dù mình đã tốn công chạy đi vòng vòng kiếm bình sữa và tốn 400k để mua 5 bình sữa) ,tất cả bình sữa mình đã dùng kim hơ lửa (hoặc ko hơ) đâm cả chục mũi nhưng các em ấy vẫn ko thể bú được ,bú rất khí thế nhưng sau 1h mức sữa vẫn y nguyên như vậy !Mình bú thử thì cũng ko được gì mà miệng các em ấy nhỏ như thế thì làm sao ra sữa nổi ?Mình tức quá nên mình tự tạo 1 lỗ lớn thì sữa xuống rất nhiều nhưng như vậy mình để cho các em bú lại khiến các em SẶC LÊN SẶC XUỐNG rất rất tội nghiệp .Mẹ các em tự nhiên có hành động bỏ con (nằm được 30p với con là trốn ra ngủ 1 mình) ,mình hỏi bác sỹ thì bác sỹ bảo có lẽ do con mẹ đau đớn khi các con của nó cứ bú hoài mà nó lại ko có sữa nên nó mới như thế .Cân nặng của các em hiện tại thì tăng khá tốt (sau khi sinh 3 ngày các em nặng từ 120g đến 140g ,hiện tại sau 9 ngày thì các em nặng từ 210g đến 230g)mặc dù thế nhưng 1 ngày bú bình 4 lần thì hết 3 lần là các em bị sặc rồi ,sặc rồi ngáp ngáp nhìn mình muốn rớt nước mắt nhưng nếu ko tiếp tục thì các em chết đói càng nguy hơn nên mình đành để như vậy .Mình rất sợ sau này các em bị bệnh phổi hoặc khí quản ,thực quản nếu tình trạng này cứ tiếp diễn .Có lần ko biết thế nào tự dưng sữa mới pha xong lại bị vón lại và chua lè ,may mà mấy bé bú rất ít nên mình vứt luôn cái bình luôn và sau này thì rửa bình ,súc bình rất kĩ để tránh tình trạng như vậy xảy ra .Về phần con mẹ thì mình đã ép ăn kinh khủng (xay cơm + sữa + thịt + trứng và bón từng thìa ,1 ngày ăn làm 4 bữa nhỏ + ăn gel dinh dưỡng + uống thuốc Petcal) bồi đưỡng là thế nhưng sữa vẫn ko có !!!Mình hoàn toàn bó tay rồi ,10 ngày 9 đêm nay đêm nào mình ngủ cũng ko yên giấc ,ngày nào cũng phải mỏi mệt dậy sớm thức khuya để lo cho các em ấy nhưng cứ nhìn cảnh chó con sặc sữa ,chó mẹ bỏ con , ko có sữa ,lo cho bọn nó từng ngày từng giờ mình rất mệt mỏi !!!
PLS !!! Ai có kinh nghiệm chỉ mình giúp với .Mình có đọc 1 vài bài trên Vietpet và thấy có nhiều bạn nuôi chó con cạn thành công nên làm ơn ai có kinh nghiệm thì giúp dùm mình với !Mình bế tắc quá đi ,mình lo sợ từng ngày đủ thứ chuyện ...Làm ơn !!!Ai biết gì thì giúp mình với !!!Ngày xưa hồi mình còn nhỏ tất cả mấy con chó mình sinh và nuôi con rất rất khéo cả mười mấy hai chục ổ đẻ mình thấy đều thành công mỹ mãn ,sau 2 tháng vẫn còn bầu sữa đầy .Công việc của mình chỉ là chờ mấy em cún lớn lên và chơi với nó .Thế mà giờ mình có quá nhiều chuyện phải lo nên mình bị stress nặng .PLS ai có kinh nghiệm thì cho mình ý kiến với !

bobo247

Member
Đây là sdt của mình ,nếu ai có kinh nghiệm hay mẹo nào hay thì giúp mình với .Các bạn để lại tin nhắn hoặc nhá máy mình sẽ điện lại ngay ,mình tên Ngọc ,sdt 0933028031 .Có gì giúp mình với nhé .Thanks !