• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai có kinh nghiệm chăm Alaska và cho mình hỏi với

tankuto

Member
Chào mọi người, mình là thành viên mới. Mình mới nuôi 1 bé Alaska, giới tính nữ, bé rất dễ thương và năng động. Vì là lần đầu nên muốn hỏi mọi người chế độ dinh dưỡng cho bé (ăn một ngày bn bữa, thực đơn cần gì thì đủ chất, cho ăn hạt hay ăn đồ ăn nấu...), mình vẫn đang cho bé ăn cơm trộn thịt băm với khoai tây cà rốt.
P/s: bé đc hơn 2 tháng mà nặng 5,5 kg thì là bt hay gầy vậy mọi người. Ah đuôi bé thấy chưa dựng lên cong lên trên lưng như những con trưởng thành không biết có phải bị tật ko nữa?
thank mọi người nhiều nhé :x

VitQue1812

Member
Mình cũng nuôi 1 nhóc Alaska đc 1 năm tuổi rồi ! Mình chỉ nói kinh nghiệm cách nuôi cuả mình thôi nhé:
Với Alas cái nhà bạn thì 2 tháng 5,5 kg là tốt rồi, Con đực nhà mình ngày 2 tháng còn đc 6,5kg cơ! Alas 2 tháng đuôi nó như vậy là bình thường bạn ko cần lo lắng!
Về chế độ dinh dưỡng thì ngày trước mình cho cún nhà mình ăn:
- Từ 2 tháng - 7 tháng: Ngày 5 bữa. 3 bữa chính và 2 bữa phụ. Bữa sáng thường cho ăn thức ăn hạt khô. Còn các bữa thì ăn cơm nấu ( nhớ nhiều rau củ quả ). Cho ăn vừa đủ thôi, ko cho ăn no. Thi thoảng bạn cho nó 1 hộp sữa chua.
p/s: Lúc nó thay lông thì phải đối chế độ ăn theo chu kỳ lên lông ( thường thì 4 tháng tuổi thay ).
- Từ 7 tháng trở đi: Mình cho ăn ngày 3 bữa, chủ ăn gì thừa thì chó ăn nấy :)), thi thoảng cho ăn thêm hoa quả. Vậy thôi. Đc cái Cún nhà mình trộm vía ăn uống phàm phu, chẳng bao giờ ốm đau nên cũng nhàn hê hê :)) :))) - Chúc bạn và Cún khỏe mạnh nhé :D

tankuto

Member
Mình cũng nuôi 1 nhóc Alaska đc 1 năm tuổi rồi ! Mình chỉ nói kinh nghiệm cách nuôi cuả mình thôi nhé:
Với Alas cái nhà bạn thì 2 tháng 5,5 kg là tốt rồi, Con đực nhà mình ngày 2 tháng còn đc 6,5kg cơ! Alas 2 tháng đuôi nó như vậy là bình thường bạn ko cần lo lắng!
Về chế độ dinh dưỡng thì ngày trước mình cho cún nhà mình ăn:
- Từ 2 tháng - 7 tháng: Ngày 5 bữa. 3 bữa chính và 2 bữa phụ. Bữa sáng thường cho ăn thức ăn hạt khô. Còn các bữa thì ăn cơm nấu ( nhớ nhiều rau củ quả ). Cho ăn vừa đủ thôi, ko cho ăn no. Thi thoảng bạn cho nó 1 hộp sữa chua.
p/s: Lúc nó thay lông thì phải đối chế độ ăn theo chu kỳ lên lông ( thường thì 4 tháng tuổi thay ).
- Từ 7 tháng trở đi: Mình cho ăn ngày 3 bữa, chủ ăn gì thừa thì chó ăn nấy :)), thi thoảng cho ăn thêm hoa quả. Vậy thôi. Đc cái Cún nhà mình trộm vía ăn uống phàm phu, chẳng bao giờ ốm đau nên cũng nhàn hê hê :)) :))) - Chúc bạn và Cún khỏe mạnh nhé :D
Thank bạn nhiều nhé, chăm đc 4 hôm đã thấy lên được 1 ký rồi, mừng rơn :D
Bạn nói rõ hơn về thực đơn cho giai đoạn thay lông dc ko?mình cần cho ăn thêm canxi hay omega ko?

VitQue1812

Member
Cho ăn thêm cũng tốt bạn ạ, nhưng ít thôi không cần nhiều đâu!
Lúc chó thay lông ( thường là lúc 4 - 5 tháng ) thì giai đoạn đầu nó ăn rất ít: Bạn nên cho nó ăn mấy loại có dinh dưỡng cao ( như kiểu trứng vịt lộn ấy ). Cũng vẫn chia làm nhiều bữa nhỏ. Cho thêm canxi với Omega - ít thôi. Nhớ chải lông thường xuyên cho nó! Đặc biệt giai đoạn này rụng lông cực nhiều, chó nhìn cực xấu, bạn nên kiên trì với nó, và đừng có thấy xấu rồi bán nó đi các kiểu nhé!
Giai đoạn lên lông - ra lông: Giai đoạn này nó ăn nhiều hơn bình thường ( như kiểu cho bao nhiêu cũng ít ) bạn nên cho nó ăn mức độ vừa thôi ( tránh tình trạng no quá ) ... Vẫn chải lông thường xuyên, cho ăn nhiều hơn thức ăn xơ ( rau củ quả ) + thêm mấy loại thức ăn mượt lông ấy! Tầm hơn tháng nó thay lông xong -. Đep như 1 nàng công chúa :D
Đây là kinh nghiệm mình nuôi con Maxx . Cũng chẳng có nhiều, bạn nên hỏi thêm nhiều ng hiểu biết nhiều hơn nhé nhất là với giới tính nữ ( p/s: Maxx nhà mình giới tính Nam )hì!

tankuto

Member
Cho ăn thêm cũng tốt bạn ạ, nhưng ít thôi không cần nhiều đâu!
Lúc chó thay lông ( thường là lúc 4 - 5 tháng ) thì giai đoạn đầu nó ăn rất ít: Bạn nên cho nó ăn mấy loại có dinh dưỡng cao ( như kiểu trứng vịt lộn ấy ). Cũng vẫn chia làm nhiều bữa nhỏ. Cho thêm canxi với Omega - ít thôi. Nhớ chải lông thường xuyên cho nó! Đặc biệt giai đoạn này rụng lông cực nhiều, chó nhìn cực xấu, bạn nên kiên trì với nó, và đừng có thấy xấu rồi bán nó đi các kiểu nhé!
Giai đoạn lên lông - ra lông: Giai đoạn này nó ăn nhiều hơn bình thường ( như kiểu cho bao nhiêu cũng ít ) bạn nên cho nó ăn mức độ vừa thôi ( tránh tình trạng no quá ) ... Vẫn chải lông thường xuyên, cho ăn nhiều hơn thức ăn xơ ( rau củ quả ) + thêm mấy loại thức ăn mượt lông ấy! Tầm hơn tháng nó thay lông xong -. Đep như 1 nàng công chúa :D
Đây là kinh nghiệm mình nuôi con Maxx . Cũng chẳng có nhiều, bạn nên hỏi thêm nhiều ng hiểu biết nhiều hơn nhé nhất là với giới tính nữ ( p/s: Maxx nhà mình giới tính Nam )hì!
Thank bạn Vitque nhé, Lucy nhà mình mới đc 2,5 tháng thôi nên chắc đến thời ký thay lông còn lâu@@. Mình cho ăn mỗi bữa có 1/4 viên canxi nhưng mà thấy có vẻ nóng nhiệt làm cún mọc mụn ở bụng với cả đi tè tí một :-/

tankuto

Member
Mọi người có biết khi nào cún bị đau bụng hay đầy hơi ko?dấu hiệu nhận biết ý?

VitQue1812

Member
Hizz Vụ này mình chịu ... Con Maxx nhà mình trộm vía từ nhỏ đến lớn. Chẳng ốm yếu hay triệu chứng gì cả ... Cứ đến bữa cho ăn. Chiều cho chạy,... Hết ngày :)) :)) . Bạn hỏi mấy ng trong hội có kinh nghiệm đi hì!

Eclap

Member
Cầu kỳ hơn tí nữa thì đừng bao giờ cho ăn cơm, cứ thịt mà táng. Kinh nghiệm nhiều bác chơi Beauceron chỉ mình đấy. Ăn cơm-> béo -> võng lưng, hạ bàn, dáng đi nặng nề... các kiểu.

Quan trọng là chế độ tập luyện của con cún. Bạn nuôi Alas thì nên nhớ đây là dòng rất ưa vận động. Cho ăn tốt mấy mà k có chế độ tập luyện tốt thì chỉ mất công thôi.

P.s: Tuy nhiên nuôi làm pet thì cũng chả cần phải cầu kỳ quá ;)