• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai đã đang nuôi golden hãy vào đây để chúng ta cùng chia sẻ

khi kích chuột vào đây ít nhất là bạn đã nghĩ về những chú gol những người bạn thông minh.vậy hãy sẻ chia nhưng suy nghĩ của bạn.để chúng ta cùng lắng nghe cùng chia sẻ.mình là người mới nuôi gol chưa được lâu.nhưng thừc sự mình đã yêu nó.ai đó đã hỏi mình....( không muốn nói ra).mọi nguời tự hiểu nhé nhưng minh đã nòi bỏ vợ chứ không bỏ chó< dù chưa có vợ>..các bạn chắc cũng yêu nó nhưng nói mồm thôi không đủ bằng hành động.hành động mà không biết gì thì cũng đừng hành động.vậy để biết thì nên hỏi..người ta thường nói muốn giỏi phải hỏi.vậy mọi người hãy hỏi thật nhiều để ta cùng chia sẻ.người biết chỉ người không biết.biết nhiều chỉ người biết ít không biết cứ hỏi để biết.haha.nào hãy chia sẻ bạn nhé..ai nổ trước nào những người yêu gol.

singaboy

Member
Nói gì thì nói chứ, ko thể nào đem chú chó so sánh với vợ đựơc hichic... và chúng ta cũng ko nên tự làm khó mình so sánh như vậy, chẳng khác nào so sánh trái táo với trái lê.
Mình rất thích và thương Golden nhà mình, nhưng thật buồn ở SàiGòn dường như rất ít người nuôi, hoặc những người nuôi ko có online. Đa số thấy các bạn toàn ở Hà Nội mà thôi. Forum này cũng vậy, đa số toàn nuôi Lab, chán thật.
Mình thấy Toto Golden nha minh có 1 mình, thấy tội nghiệp, muốn kiếm bạn gái cho nó mà ko tài náo kiếm đựơc 1 người nuôi golden cái ở SG, các bạn có lời khuyên nào ko?

Thanks

Xiiii

Mình đang muốn mua 1 chú Golden về nuôi ,mình muốn hỏi là giá của 1 chú bây h là vào khoảng bao nhiêu tiền....và có thêm thông tin gì có thể cho mình biết thêm đc k?ví dụ như chó đực hay chó cái giá có khác nhau k?...Mình muốn nuôi nó từ khi nó còn bé để cho nó gần gũi thì nên bắt vào tháng thứ mấy?.. khi mua thì người bán sẽ kèm theo giấy tờ gì cần thiết ....vv...vv...? và cuối cùng là k biết tìm mua có khó khăn lắm k?xin cảm ơn mọi người...mình ở Hà Nội :)

lamhong

Member
Thấy mọi người bàn về Golden nhiều mà chưa có hình ảnh, mạn phép post chú này lên vậy:

singaboy

Member
wow, lông nhiều giữ vậy? đừng nói bé này đang ở vn và là chó nhà bạn nhé, tớ không tin đâu.

Thôi thì ra mắt bà con bé ToTo nhà mình vậy

dj706h12

minh dang muon ban mot con golden

Mình vừa mua một em golden nhưng mang về bố mẹ mình không cho nuôi (rất quyết liệt) vì nhà minh chật quá/ hic có bạn nào muốn mua thì gọi cho mình nhé. Em nó được hai tháng rồi và đã được tiêm phòng đầy đủ có sổ theo dõi sức khoẻ. Cám ơn các bạn quan tâm. so dt minh la 01678319594.

tien_xu

Member
Em cũng là người mới nuôi Golden.Golden nhà em dc gần 2 tháng.Nó tên là Gol (hồi trc là Ti nhưng em đã đổi rồi)Ai giỏi thì chỉ em cách chăm nhé.
1.Chó con để ở đâu là hợp nhât.
2.Nên cho nó đi chơi không.
3.Dinh dưỡng cho Golden.
Anh chị nào giỏi giúp em với nhé

mình đang cần bán 1 bé ! mình sẽ bán rẻ cho bạn nếu bạn thực sự yêu chó ! số điện thoại mình nè: 01223743404

kingcloud

Member

(ảnh này là lúc cún đc 6 tháng tuổi)

(ảnh này chụp hôm mùng 2/3)
Chào mọi người!
Nemo nhà em nay đã được 10 tháng.
Cún giới tính đực.Địa chỉ ở : Hà Nội.
Rất mong được làm quen với mọi người những ai cùng nuôi Golden

@Kingcloud: ôi Nemo của bạn trông khỏe mạnh dễ thương quá! Nhìn thích thật đấy! Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm cho em í ăn uống để mọi người học tập được không?

kingcloud

Member
@Kingcloud: ôi Nemo của bạn trông khỏe mạnh dễ thương quá! Nhìn thích thật đấy! Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm cho em í ăn uống để mọi người học tập được không?
Thật ra kinh nghiệm của em không có gì nhiều đâu bác ạ.
Trong thời gian từ 3-6 tháng tuổi, cún đang trong giai đoạn phát triển mạnh nhất về bộ khung xương, vì vậy em cho tăng cường ăn nhiều có thành phần đạm và canxi để cún phát triển hết mức tối đa của mình.Nemo sinh ra hầu như còi nhất trong đàn 8 cún.
Từ lúc 1thang 20 cho tới 6 tháng, em cho cún uống sữa bột Dielac ngày 2 lần: sáng - trước khi đi ngủ.
Chế độ ăn: Tới lúc cún ăn được cơm rồi thì cho cún ăn cơm thịt băm, cổ gà ninh nhừ, gan hoặc phổi băm nhỏ trộn cơm và canh. Cún thích ăn rau và hoa quả nữa.
Mỗi ngày 1 viên canxi liên tục cho tới 8 tháng tuổi thì dừng lại, nhưng tiếp tục cho uống sữa ( lúc này có thể mua sữa tươi túi cho cún uống, cho đỡ tốn).
Chế độ tập luyện: Trong thời gian từ 1-6 tháng tuổi, tránh không được nhốt trong lồng nhiều.Vì xương cún mềm nên rất dễ bị ảnh hưởng tới chân sau.cho vận động nhẹ nhàng và tăng dần theo độ tuổi phát triển của cún.
Đây là 1 vài kinh nghiệm em có được,nếu có gì chưa phải mong các bác đóng góp:D:D:D:D

Đối với nhiều người, đặc điểm bên ngoài được ưa thích nhất là bộ lông của Golden. Golden ở xứ nóng, nhiệt đới ( như Việt Nam) lông thường không được dài và đẹp. Thời tiết cũng tác động một phần tới bộ lông của chó nhưng cũng còn một yếu tố quan trọng khác là thức ăn hàng ngày. Để cho bộ lông của Golden có thể phát triển đẹp, dài, bóng mượt, có thể bổ xung cho chúng ( và những giống chó lông dài khác) những thức ăn giàu vitamins, và đặc biệt là Kẽm, Đồng, Omega-6 để giúp cho bộ lông, da được khoẻ mạnh, xinh đẹp.

Những thức ăn có chứa nhiều chất kẽm như: ( mg/100g thực phẩm)
Hàu ( 70)
Gan (7,8)
Sò (5,3)
Thịt đỏ (4,3)
Trứng (1,5)

Omega-6 có thể được bổ xung từ các nguồn dầu thực vật, dầu cá, giúp cho chúng có bộ lông mềm mại hơn.

Lưu ý: Golden rất phàm ăn, bất cứ thức ăn gì chúng cũng đều có thể ăn được. Một số trại ( nơi bán chó) ở Trung Quốc thường cho chó ăn ngô ( thực phẩm chính) để tiết kiệm chi phí. Nhưng chất xơ trong các loại bắp hạt lại làm giảm khả năng hấp thụ kẽm của chó. Bởi vậy theo mình thấy nhiều Golden xuất xứ từ Trung Quốc có lớp lông trong ( mềm mịn không thấm nước) phát triển rất kém. Golden có 2 lớp lông, lớp ngoài có thể mọc dài, nhưng lớp lông trong chính là để giúp chúng giữ ấm cơ thể khi hoạt động dưới nước hoặc những ngày thời tiết lạnh.

Việc vận động của chó thì nếu không có ý định cho chó tham gia cuộc thi thể thao nào thì tốt nhất để chúng vận động tự do theo nhu cầu tự nhiên của chúng. Chó khoẻ mạnh được ăn uống đầy đủ ( không thiếu, không thừa) sẽ tự thích vận động, ít hay nhiều là do cơ thể chúng tự quyết định, chủ không cần cấm đoán hay ép buộc gì.

Đối với nhiều người, đặc điểm bên ngoài được ưa thích nhất là bộ lông của Golden. Golden ở xứ nóng, nhiệt đới ( như Việt Nam) lông thường không được dài và đẹp. Thời tiết cũng tác động một phần tới bộ lông của chó nhưng cũng còn một yếu tố quan trọng khác là thức ăn hàng ngày. Để cho bộ lông của Golden có thể phát triển đẹp, dài, bóng mượt, có thể bổ xung cho chúng ( và những giống chó lông dài khác) những thức ăn giàu vitamins, và đặc biệt là Kẽm, Đồng, Omega-6 để giúp cho bộ lông, da được khoẻ mạnh, xinh đẹp.

Những thức ăn có chứa nhiều chất kẽm như: ( mg/100g thực phẩm)
Hàu ( 70)
Gan (7,8)
Sò (5,3)
Thịt đỏ (4,3)
Trứng (1,5)

Omega-6 có thể được bổ xung từ các nguồn dầu thực vật, dầu cá, giúp cho chúng có bộ lông mềm mại hơn.

Lưu ý: Golden rất phàm ăn, bất cứ thức ăn gì chúng cũng đều có thể ăn được. Một số trại ( nơi bán chó) ở Trung Quốc thường cho chó ăn ngô ( thực phẩm chính) để tiết kiệm chi phí. Nhưng chất xơ trong các loại bắp hạt lại làm giảm khả năng hấp thụ kẽm của chó. Bởi vậy theo mình thấy nhiều Golden xuất xứ từ Trung Quốc có lớp lông trong ( mềm mịn không thấm nước) phát triển rất kém. Golden có 2 lớp lông, lớp ngoài có thể mọc dài, nhưng lớp lông trong chính là để giúp chúng giữ ấm cơ thể khi hoạt động dưới nước hoặc những ngày thời tiết lạnh.

Việc vận động của chó thì nếu không có ý định cho chó tham gia cuộc thi thể thao nào thì tốt nhất để chúng vận động tự do theo nhu cầu tự nhiên của chúng. Chó khoẻ mạnh được ăn uống đầy đủ ( không thiếu, không thừa) sẽ tự thích vận động, ít hay nhiều là do cơ thể chúng tự quyết định, chủ không cần cấm đoán hay ép buộc gì.
anh TMN đúng là nhiều kinh nghiệm nuôi golden ..anh TMN cho em tham khảo 1 chút về cách chăm sóc golden được 20 ngày tuổi với ạ...đàn golden của em mới sinh....em rất thiếu kinh nghiệm trong việc chăm sóc chó con.. mong anh và các bác chỉ thêm cho em với...

Chà cám ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm. Mình cũng đang định hỏi lông của các bé fát triển nhiều vào giai đoạn nào. Vì như mình thấy trên ảnh thì em Nemo nhà bạn đã 10 tháng mà phần lông ở thân và ở đuôi không dài như mình mong đợi, em Ita nhà chị MaggieNguyen 5 tháng lông cũng giống như vậy nên mình hơi thất vọng :D Mọi người giải đáp giùm với :D
@Kingcloud: À mình muốn hỏi có nhất thiết phải bổ sung canxi bằng thuốc như bạn không? Vì mình đọc trên này thấy bảo nếu không có bệnh gì thì không nhất thiết phải cho uống canxi. Và với cả bạn có cho em í ăn kèm dog food không? Cám ơn bạn nhiều :D

abc1983

Member
Kingcloud có ghi ngày chụp hình thứ nhất là lúc 6 tháng tuổi, và hình thứ là vào ngày 2/3 mà bạn. Chắc lúc đấy cũng tầm 6 đến 8 tháng thôi, vì giờ Nemo là hơn 10 tháng.

@Kingcloud: À mình muốn hỏi có nhất thiết phải bổ sung canxi bằng thuốc như bạn không?
Tớ trả lời cho bạn câu hỏi này nhé. Canxi là rất cần thiết đối với tất cả các giống chó để hỗ trợ việc phát triển khung xương hoàn chỉnh và tránh bị sập chân, hạ bàn ở chó. Bạn có thể bổ sung canxi bằng cách cho chó gặm xương bò (xin/mua ở các hàng phở, bún) chứ không nhất thiết phải dùng thuốc.

@abc1983: uh mình không để ý :D
Không biết giờ em í đã 10 tháng thì lông ở thân và đuôi đã dài ra nhiều chưa nhỉ, hình 2 nhìn không rõ lắm. Bạn Kingcloud post hình tiếp thì tốt :D
@Trần Tuấn Anh: cám ơn bạn!

kenshin14488

Chào các bác, em vừa mới mua 1 chú cún Golden 2 tháng tuổi về, theo em tham khảo bài của các bác thì lúc này nên cho cún uống thêm thuốc canxi và dầu cá, như vậy có đúng ko ạ? Ngoài thức ăn cho cún con (em dùng của Pedigree) thì em cho ăn cơm trộn với hộp thức ăn tươi cũng của Pedigree có được không ạ?
Ngoài ra có cần cho cún ăn thêm gì không?
Cún nhà em có tật là uống nước xong là cho chân vào chén nước rùi nghịch cho đổ, hoặc đang chơi đùa tự dưng chạy vào buồng tắm kiếm thau nước rùi nhúng chân vào nghịch, không biết là cún muốn nói điều gì, và em phải làm sao ạ?