• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

7 bé RỒNG con cuối cùng của Ruby

prunus_mume

Member
Thực ra là phải nhìn thấy nên chị mới rất là quyết tâm triệt sản. Thương lắm, nhất là lúc đo thuốc mê không có ngấm, nên nó mổ gần như trong trạng thái tỉnh, rên la đau lắm, nghe cũng thấy thương, mà nghe đến 7 đứa còn ác liệt hơn nữa vì phải rạch nhiều vết lắm mới lôi từng đứa ra được, nghĩ lại còn thấy rợn người. :(

Bữa nay leo ra được khỏi thùng rồi em, nhưng mà leo ra chứ kô biết leo vào :)). Mẹ nó ra thì nó ra theo còn mẹ nó vào thì nó chịu :)),không biết đường vào.

Bọn này ranh mãnh lắm cơ, chị tính tập cho nó ăn dặm mà đưa Kitten nó ko thèm nhé, nó nhất quyết phải nhai cho bằng đươc mấy miếng gà của mẹ nó cơ, vì chị xé hơi bự, nó ăn ko vừa, nhưng nó nhất quyết ngồi nhâm nhi bằng được cái miếng ấy chứ ko thèm Kitten :-w:-w:-w

Bạn cho mèo bạn uống gì thế. Tại hôm Ruby đẻ mổ về thấy nó yếu quá nên mình cho nó uống 1 lèo nước Gluco + sữa + gel => lượng đường quá cao => tiêu chảy.

Có thể mèo bạn ko thích nghi được sữa, mình cũng ko cho nó uống thuốc gì cả. Chỉ giảm liều lượng 3 cái thứ ở trên lại là nó dứt tiêu chảy ngay. Bạn cho nó ăn Kitten và trét Gel là đủ rồi. 2 thứ đó là quá đủ dinh dưỡng ko cần gì thêm đâu :x:x
3:-O Em nghe mấy vụ mổ đẻ của các mẹ mèo mà sợ quá >"<
May là Bụi nhà em là đực - kẻ tội đồ làm khổ các bé mều cái :))

bichdiep

Member
CHị ơi có thể là do mèo mẹ phải dọn vệ sinh cho con chưa quen nên cũng bị đi ngoài đấy ạ,mèo nhà em ngày trước cũng vậy,e cho uống men tiêu hóa thôi,vài hôm mèo mẹ quen là ổn ngay thôi ạ,chị đừng lo lắng quá.
Mèo nhà Thu bị trước khi đẻ em ạ, không phải đẻ rồi dọn vệ sinh cho con mới bị đâu. Hic, Thu đừng lo lắng quá, nó đã ăn nhau, cho ăn thêm men tiêu hóa, uống sữa với lượng thích hợp là được. Đừng nghĩ cho nó ăn nhiều là tốt. Ăn đủ và đúng mới tốt. Nếu cần thì gọi cho bác sỹ nhờ tư vấn nhé

whitexsnow

Active Member
không mèo nhà mình tự nhiên bị đi ngoài thôi, k phải do uống sữa, trước khi đẻ thì mình cho tẩm bổ bằng gel thôi, ăn 1 tháng liền rồi thì tự nhiên bị đi ngoài. mèo nhà minh mới đẻ nên khát nước, mình cho uống sữa bột dielac 0-6 tháng. trước giờ mèo nhà mình ăn uống gì cũng k bh tiêu chảy nên mình k cho uống thuốc mà uống men tiêu hóa nhưng mấy hôm chưa hết nên lo
CHị ơi có thể là do mèo mẹ phải dọn vệ sinh cho con chưa quen nên cũng bị đi ngoài đấy ạ,mèo nhà em ngày trước cũng vậy,e cho uống men tiêu hóa thôi,vài hôm mèo mẹ quen là ổn ngay thôi ạ,chị đừng lo lắng quá.
Mèo nhà Thu bị trước khi đẻ em ạ, không phải đẻ rồi dọn vệ sinh cho con mới bị đâu. Hic, Thu đừng lo lắng quá, nó đã ăn nhau, cho ăn thêm men tiêu hóa, uống sữa với lượng thích hợp là được. Đừng nghĩ cho nó ăn nhiều là tốt. Ăn đủ và đúng mới tốt. Nếu cần thì gọi cho bác sỹ nhờ tư vấn nhé
Cái này theo ý mình nhé, mỗi người 1 phương pháp khác nhau, bạn có thể chọn cách phù hợp. Vì Ruby của mình lúc trước dù ăn gel hay uống sữa nó cũng không bị tiêu chảy, nhưng sau khi đẻ, bữa đó nó ăn gel + sữa, phải nói là tiêu chảy liên tục trong 1 tiếng đồng hồ.

Sau đó mình cắt giảm không cho uống sữa nữa thì nó hết ngay. Bữa nay nó khỏe rồi nên uốg cả sữa+gel vẫn không bị sao cả. Cái này mình nghĩ tùy sức khỏe thôi. CÒn về thuốc thì mình rất hạn chế cho tống thuốc cho mèo trừ khi là nó rất nặng, nhất là khi mới đẻ vẫn yếu nên mình chẳng dám nhả thuốc cho uống nữa, chỉ điều chỉnh khẩu phần ăn uống cho hợp lý thôi :x:x.Chứ lúc đó mỗi ngày nó đều phải chích 3 mũi thuốc vì mổ đẻ, xót lắm nên tống thuốc vào nữa chắc nó đuối luôn

whitexsnow

Active Member
Hihi, ngày hôm qua, chủ nhật đẹp trời, lũ nhóc đã theo chân mẹ tò te tí te đi về Q5, nơi có bố Chris và dì Shad đang đợi :x:x:x. Bố Chris rất thương mẹ và các con, thấy mẹ con về là lò mò tới ngửi ngay, Ruby cũng biết đây là bố lũ trẻ dù đã xa nhau 1 tháng nhưng không khè, không đánh còn để cho Chris chui tọt vào ổ nằm :p:p, hạnh phúc gúm, ganh tị quá :-o:-o.

Từ lúc về đến chiều tối là bố Chris cứ quanh quẩn với mẹ con Ruby, ngủ cũng nằm kế, iu không tả nổi ;;);;), phè phỡn , mập lắm rồi, hôm nào bắt đi làm thịt :))

Lũ nhỏ mới về nhà mới, được mẹ tí tởn chụp hình, chậm lớn quá đi mất, mới có 2 đứa bung lông thôi và mụp mụp nhất bọn thôi, chắc phải thêm cả tuần nữa chúng nó mới tròn ủm :))

Up hình hoàng tử trước, ngồi hì hụi sáng giờ :p, mẹ các bé là chúa màu mè, trông các cháu cũng khá màu mè, các cô các chú vào đừng chê nhé ;;)

Chít ăn tốt Diệp ạ, nó đói nên rục rịch suốt. Cho uống sữa uống tốt, mỗi lần 30ml, từ hôm qua chắc được chục bữa sữa rồi. Còn tự nàng ý ra ăn hạt, ăn thịt gà. Thịt gà tưởng nàng ý không ăn nên làm có 1 bát con thịt gà, nàng ý ăn 1 chiều là hết. Ngày chỉ đi vệ sinh 1 lần thôi, phân chỗ lỏng chỗ khô, thu nghĩ đúng là đi phân sống.

zorba_meow

Active Member
Ôi đáng yêu thế ko biết :x thằng Chris mặt ngầu coi thế mà thương vợ thương con ghê vậy chị hen ;))

Ôi ... Các bé của Ruby sao mà cute vô đối quá vậy *ngất* Em cảm thấy mình ích kỉ nhưng cứ muốn mấy bé thế này mãi thôi. Cái độ cute nó có thể giết chết hổ báo ấy chứ :"> Quẳng hết mấy đứa lên Neverland ss ơi =)) Em sẽ đi theo phục dịch và giữ luôn cái tuổi 16 xinh tươi (nổi loạn) vậy =))

Gia đình hạnh phúc quá nhé ! Nghe ss tả ngồi mơ mộng ngứa ngáy tay chân muốn viết truyện về hai nhóc. Em là đứa viết Fan Fic nên giờ ngứa nghề ấy mà =)) Bữa nào ss làm thịt Chris nhớ kêu em sang nhé. Em sẽ là Mỹ Nhân giải cứu Hoàng tử *mơ mộng* Coi chừng Ruby đánh ghen ss nhỉ :)) Em cũg ngưỡng mộ Ruby nữa, chăm con đứa nào cũg yêu quá thể là. Mà em ngưỡng mộ nhất là ss ấy nhé :x

bichdiep

Member
Hihi, ngày hôm qua, chủ nhật đẹp trời, lũ nhóc đã theo chân mẹ tò te tí te đi về Q5, nơi có bố Chris và dì Shad đang đợi :x:x:x. Bố Chris rất thương mẹ và các con, thấy mẹ con về là lò mò tới ngửi ngay, Ruby cũng biết đây là bố lũ trẻ dù đã xa nhau 1 tháng nhưng không khè, không đánh còn để cho Chris chui tọt vào ổ nằm :p:p, hạnh phúc gúm, ganh tị quá :-o:-o.

Từ lúc về đến chiều tối là bố Chris cứ quanh quẩn với mẹ con Ruby, ngủ cũng nằm kế, iu không tả nổi ;;);;), phè phỡn , mập lắm rồi, hôm nào bắt đi làm thịt :))

Lũ nhỏ mới về nhà mới, được mẹ tí tởn chụp hình, chậm lớn quá đi mất, mới có 2 đứa bung lông thôi và mụp mụp nhất bọn thôi, chắc phải thêm cả tuần nữa chúng nó mới tròn ủm :))

Up hình hoàng tử trước, ngồi hì hụi sáng giờ :p, mẹ các bé là chúa màu mè, trông các cháu cũng khá màu mè, các cô các chú vào đừng chê nhé ;;)

Hic, mẹ Tuyết Trắng chăm up hình con quá, tớ nhìn bản thân thấy mình thật là lười, ngại quá. Tối về cố gắng chụp hình vậy. Chụp cả mẹ Ly nữa. Giờ tròn tròn người rồi, bụng không chửa mà cũng tròn, lông mọc dài và mượt. Quyết tâm tối làm 1 show.

whitexsnow

Active Member
Ôi đáng yêu thế ko biết :x thằng Chris mặt ngầu coi thế mà thương vợ thương con ghê vậy chị hen ;))
Tình cảm lắm, tụi nó chỉ ở chung với nhau thôi, chúng nó có 1 cái phòng riêng đó, nhưng mỗi lần thả ra cho đi vòng quanh nhà chơi thì không đứa nào chịu, cứ thả ra là quay vòng lại trong phòng ở chung thôi. Chị mà đóng cửa phòng ko cho nó vào là nó cứ đứng trước cửa chờ mãi khi nào mở cửa cho nó vào với mấy đứa kia thì thôi chứ nhất quyết là ko thèm đi vòng vòng :">:

Ôi ... Các bé của Ruby sao mà cute vô đối quá vậy *ngất* Em cảm thấy mình ích kỉ nhưng cứ muốn mấy bé thế này mãi thôi. Cái độ cute nó có thể giết chết hổ báo ấy chứ :"> Quẳng hết mấy đứa lên Neverland ss ơi =)) Em sẽ đi theo phục dịch và giữ luôn cái tuổi 16 xinh tươi (nổi loạn) vậy =))

Gia đình hạnh phúc quá nhé ! Nghe ss tả ngồi mơ mộng ngứa ngáy tay chân muốn viết truyện về hai nhóc. Em là đứa viết Fan Fic nên giờ ngứa nghề ấy mà =)) Bữa nào ss làm thịt Chris nhớ kêu em sang nhé. Em sẽ là Mỹ Nhân giải cứu Hoàng tử *mơ mộng* Coi chừng Ruby đánh ghen ss nhỉ :)) Em cũg ngưỡng mộ Ruby nữa, chăm con đứa nào cũg yêu quá thể là. Mà em ngưỡng mộ nhất là ss ấy nhé :x
Ngọt quá nha em :)). Ừ bé vậy hoài thì tốt quá, bữa nay bò ra khỏi thùng hết rồi đi lăng quăng cả lên, sắp mệt đến nơi rồi %-(%-(%-(

Hic, mẹ Tuyết Trắng chăm up hình con quá, tớ nhìn bản thân thấy mình thật là lười, ngại quá. Tối về cố gắng chụp hình vậy. Chụp cả mẹ Ly nữa. Giờ tròn tròn người rồi, bụng không chửa mà cũng tròn, lông mọc dài và mượt. Quyết tâm tối làm 1 show.
Tối về cứ lăm lăm cái điện thoại trên tay mà đi chụp thôi ạ, khổ nỗi chúng nó cứ lắc qua lắc lại nên để dược mấy tấm này cũng phải chụp mất cả tiếng :D:D:D. Ruby thì ốm lai rồi do lũ nhỏ vắt sữa dữ quá, ko chịu ăn dặm gì cả :(. Thế mẹ Ly trước lúc đẻ được ?kg chị nhỉ, Sun nhà em có 2k3 có thể bầu bì được chưa nhỉ, nó ốm quá =((=((

Thế mẹ Ly trước lúc đẻ được ?kg chị nhỉ, Sun nhà em có 2k3 có thể bầu bì được chưa nhỉ, nó ốm quá =((=((
Trời, hóa ra Sun nhà chị còn nhẹ cân hơn Mít nhà em:-o, Mít còn được 2,7kg. Con bé có lười ăn không mà sao ốm thể chị??:-/:(

Sheryl

Active Member
Trời, hóa ra Sun nhà chị còn nhẹ cân hơn Mít nhà em:-o, Mít còn được 2,7kg. Con bé có lười ăn không mà sao ốm thể chị??:-/:(
Mít là mèo Anh lông dài nên phải to con hơn Sun rồi. Sun mà có lông chắc cũng được 2,5kg chứ nhỉ :)). Con mèo lai khỉ Sun đanh đá :)).

Mít là mèo Anh lông dài nên phải to con hơn Sun rồi. Sun mà có lông chắc cũng được 2,5kg chứ nhỉ :)). Con mèo lai khỉ Sun đanh đá :)).
Thế hả chị???:-/Em tưởng mèo 34 nặng hơn mèo ALD chứ, thế hóa ra không phải à:">

whitexsnow

Active Member
Haha, Sun ko còn là mèo nữa, giờ nó lai khỉ rồi, chậc, tiếc bộ lông quá đi mất thôi :((. À mà có lông chắc cũng được 2k5 :))

Thế hả chị???:-/Em tưởng mèo 34 nặng hơn mèo ALD chứ, thế hóa ra không phải à:">
34 đưc thì nặng hơn chắc rồi em, chị nuôi Moon với Đô 2 đứa nó càn quét đồ ăn khiếp lắm. Có Sun thì từ ngày Moon mất không ai chơi với nó nên nó buồn, bỏ ăn bỏ uống, 1 thời gian dài ngày nào chị cũng phải lên banh miệng nhét đồ ăn rồi bơm nước cho uống :(. Trước giờ nó chỉ chấp nhận chơi với Moon thôi, nó không chơi với ai cả. Sau này Đô về có bạn nó đã chịu ăn lại, tự ăn nhiều hơn cơ nhưng ngặt nỗi cứ bị thằng bé rượt đánh miết, đến là khổ :(:(:-w:-w

luuly78

Member
Mấy bé đã biết ăn chưa em? Giờ chắc nhìn yêu lắm nhì? Trông như mấy cục bông gòn tung tăng khắp nhà....Khi nào rảnh chụp ảnh các cháu cho cả nhà ngắm với nhé! Lại chuẩn bị phải tìm nhà mới cho mấy đứa rồi.:(:)(:)(:)((

whitexsnow

Active Member
trắng toàn tập chúc mừng chị :x:x:x:x:x

Cảm ơn em ^^!

Mấy bé đã biết ăn chưa em? Giờ chắc nhìn yêu lắm nhì? Trông như mấy cục bông gòn tung tăng khắp nhà....Khi nào rảnh chụp ảnh các cháu cho cả nhà ngắm với nhé! Lại chuẩn bị phải tìm nhà mới cho mấy đứa rồi.:(:)(:)(:)((
Ăn rồi chị à, ăn nhu hạm và nghịch như quỷ ấy , hihi, chắc qua đầu tuần sau là em sẽ đăng tìm nhà mới, đến 2 tháng cho chúng nó đi là vừa :).

whitexsnow

Active Member
Up thêm vài tấm lừa tình :D, chất lượng ảnh hơi tệ vì chúng nó cứ lăng quăng mãi, đến là khổ :-o:-o:-o

Hic, chúng nó qua bên đó bữa giờ bận quá không qua thăm được buồn chết mất :((

luuly78

Member
Trước đây chị ao ước có 01 bé mèo trắng tinh để nuôi, nhưng giờ đổi ý rồi ......
Nhìn mấy bé nhà em yêu quá! Nhưng chị chỉ thích ngắm thôi ....Đúng là cái lũ lừa tình.... Nhìn đứa nào cũng như thiên thần vậy. Nhưng nuôi chúng mới nếm mùi đau khổ:(:)(:)(:)(( Bé Nấm 01 tuần không tắm gội đảm bảo ko khác cô bán cháo lòng...

whitexsnow

Active Member
Trước đây chị ao ước có 01 bé mèo trắng tinh để nuôi, nhưng giờ đổi ý rồi ......
Nhìn mấy bé nhà em yêu quá! Nhưng chị chỉ thích ngắm thôi ....Đúng là cái lũ lừa tình.... Nhìn đứa nào cũng như thiên thần vậy. Nhưng nuôi chúng mới nếm mùi đau khổ:(:)(:)(:)(( Bé Nấm 01 tuần không tắm gội đảm bảo ko khác cô bán cháo lòng...
Đúng rùi đó chị, nhìn ảnh lừa tình, hwa em mới qua thăm mà chúng nó chạy giỡn chui vô góc kẹt mặt mày lem nhem cả, :">:">, tuần sau qua tắm 1 phát cho chúng nó là lại trắng tinh và xù bông ngay :)