• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

6 mèo con và 2 mèo mẹ tìm nhà mới

Trung Van

Bạn đã có mèo chưa? Nhà mình cần đi sơ tán 8 em mèo gồm 2 mèo mẹ khoảng hơn 1 tuổi (mèo mướp đen) và 6 mèo con 5-6 tuần tuổi (tất cả đều lứa đầu), các bé màu trắng có đốm đen (giống bố). Vì nhà mình có 2 con chó dữ quá nó không thích mèo (đã cắn chết 3 con mèo lớn) nên bây giờ mình sợ không dám giữ mèo nữa trừ con mèo bố (trắng-đen vì nó biết cách trốn mấy con chó.)
Mình định cho mấy mẹ con nhà Mèo đi về nhà mới trước tết DL.
Mình làm việc ở Q1, P Dakao. Bạn nào thương mèo thì báo sớm nhé. Mình nghĩ chia chúng ra vài nhà khác nhau cũng được, cứ 2 em một nhà là đủ vui.

Đây là hình các bé khi còn nhỏ 10-12 ngày tuổi

và hình 2 mẹ nằm canh các bé mèo con.

phenmaleat

Active Member
tiếc quá ở trong nam, nếu ở hà nội thì tốt quá, nhà em đang muốn nuôi mèo ạ

Trung Van

Hôm nay bắt đầu tập ăn hạt cho mấy bé lớn (vì chúng do 2 mẹ đẻ cách nhau 6 ngày), lúc đầu chỉ ngửi, sau 1 bé bắt đầu ăn thử, rồi có vẻ thấy "ngon miệng" nên ăn tới tấp làm mấy bé cùng đàn cũng ra tranh thủ thử. 1 lúc sau Mèo mẹ vào thì chúng lại tranh nhau bú...

Trung Van

Mình hiểu tâm trạng của Bạn, giống y mình trước đây cứ rình rập xem ai có mèo con không để xin, đến lúc có 2 người cho 2 cặp nên giờ mới có 2 mèo mẹ 1 mèo bố là vậy (1 mèo đực trắng đen bị chó nhà mình xử lý khi nó mới 5 tháng, thương quá....). Bây giờ phải lo canh cả nhà chúng nó tránh 2 tên chó phát xít kia. Thực ra chó nhà mình cũng rất dễ thương nhưng hình như tổ tiên chúng không thích mèo, mà nó lại quá to khỏe nên ....

tiếc quá ở trong nam, nếu ở hà nội thì tốt quá, nhà em đang muốn nuôi mèo ạ

wanderersg

bạn pm cho mình xin số dt nhé. miìnhh muon dăng kí 1 con. mình ở ngã tư hàng xanh . sg

Trung Van

bác tính chừng nào cho vậy? Cho sớm quá sợ nó yếu.
Internet trục trặc do bị đứt cáp ...
Lần trước mình bắt 2 em mèo mẹ về nuôi lúc chúng mới 1 tháng chưa đi 4 chân mà chỉ kéo lết 2 chân sau nên nếu nuôi cẩn thận thì ko có v đề gì cả. Hôm nay mình đã tắm nắng cho cả bày và chúng chơi đùa, vật nhau như chó con rồi, mẹ chúng cũng đang dạy chúng cách ăn hạt và bọn nhỏ ăn rất hăng hái. Trước Tết DL thì Mèo nhà mình được 5 và 6 tuần tuổi. Tất nhiên mình sẵn sàng nuôi chúng lâu hơn nhưng vì 2 thằng chó nó bạo lực quá nên mình lo....

Trung Van

bạn pm cho mình xin số dt nhé. miìnhh muon dăng kí 1 con. mình ở ngã tư hàng xanh . sg
Bạn cho mình số DT, mình sẽ nhắn tin. Khoảng cuối tuần 27 hoặc 28/12 nhé hay là sau Tết DL? Hàng Xanh thì gần P Dakao.
Mai mình sẽ nghiên cứu chụp hình các bé gửi cho các Ban ngắm, hôm nay chúng chạy lung tung quá ko sao chụp được.

ngavt212

Bạn cho mình số DT, mình sẽ nhắn tin. Khoảng cuối tuần 27 hoặc 28/12 nhé hay là sau Tết DL?
SDT mình nè : 01218866137, b có hình hok cho mình xem được hok, mình ở phú nhuận ^^, khi nào minh co the toi don pe dc ạ, các pe de thuong wa <3

Trung Van

Hôm nay mới chụp được hình anh Mèo Bố và 2 trong số các Bé đang chơi đùa.

Anh Bố thường bị 2 Mẹ Mèo đuổi ra chỗ khác ngủ riêng nên khi cho Bố vào với Mèo Con thì phải cử 2 Mèo mẹ đi...công tác.

Hôm nay mấy bé lớn đã biết vệ sinh vào thùng tro/cát (màu đen) rồi nhé. Mình sử dụng tro bếp cho các bé VS (vì sau đó đổ ra vườn, dùng cát thì ko đổ ra vườn được) nên các Bé bị tro dính vào hơi lem luốc, nhưng giỡn với nhau 1 lúc tro rơi ra lại sạch sẽ trắng tinh.

Trung Van

Thực ra 2 Mèo mẹ nhà mình đẻ 5/5 tức là có 10 bé cơ nhưng 1 bé chẳng may bị hy sinh khi được 1 ngày tuổi, giờ còn 9 bé và đã có người đăng ký 3 bé trước nên mình giới thiệu 6 bé trên này để các Bé tìm được Chủ Yêu. 3 bé bên tay trái đã có chủ rồi, 6 bé còn lại cũng na ná như vậy.... hoặc là đen-trắng hoặc là đầu/đuôi màu mướp nên có khi chỉ nhìn mặt thôi thì hơi giống hổ con...

ngavt212

Thực ra 2 Mèo mẹ nhà mình đẻ 5/5 tức là có 10 bé cơ nhưng 1 bé chẳng may bị hy sinh khi được 1 ngày tuổi, giờ còn 9 bé và đã có người đăng ký 3 bé trước nên mình giới thiệu 6 bé trên này để các Bé tìm được Chủ Yêu. 3 bé bên tay trái đã có chủ rồi, 6 bé còn lại cũng na ná như vậy.... hoặc là đen-trắng hoặc là đầu/đuôi màu mướp nên có khi chỉ nhìn mặt thôi thì hơi giống hổ con...
mình đăng kí 1 pé nha b, b để cho mình nha, khi nào có thể wa coi mèo dc za b

Trung Van

Mình định cho 3 bé chuyển nhà vào thứ 6 này tức là 27/12 cho các Bạn Wanderersg, ngavt212 và tini_1104 nhé vì chắc mấy ngày Tết DL Bạn được nghỉ sẽ có thời gian chăm lo cho Bé hơn. Các Bé còn lại thì 1 tuần sau sẽ cho "du học" vì nhóm kia nhỏ hơn. Hôm nay các Bé đã cùng tranh ăn thử cơm cá hấp với Mèo Mẹ rồi mặc dù Mèo Mẹ vẫn cho bú và chúng cũng vẫn tự ăn một ít hạt. Như vậy khi các Bé về nhà mới Bạn có thể cho Bé ăn theo ý mình.

catpetz

Em xin 1 cặp mèo con đực-cái, em ở bên Bình Thạnh, liên lạc em qua
01244427193 nha.

Trung Van

Gui ban Catpetz: Ban oi, 7 Be da co chu roi, con 2 be Ut nho con co dom den tren lung nhung minh ko biet xem chung duc-cai luc be thi the nao. Minh dinh cho ca 1 meo me di nua vi o nha cu danh nhau voi cho (Rottweiler) lam ca nha dau tim lam. X loi minh ko biet danh tieng Viet tren may nay.

Trung Van

To: ngavt212, wanderersg,tini_1104

Các Bạn ơi, trưa nay 27/12 đón các bé nhé. Khoảng 11 giờ trưa, Mình gửi theo xe Ba Mẹ đi làm ở 35 Bis Phùng Khắc Khoan, P Dakao Quận 1, các Bạn DT số 3827 7411, 412 hay 413 xin gặp cô Vân, nói tên Bạn theo nick Mẹ sẽ giao các Bé.
Nghe nói người nhận lì xì cho người giao Mèo 1 tý để lấy vía cho các Bé mau lớn, Các Bạn đưa cho Mẹ 20K 1 bé nhé cho nó hên thôi.
Mình giữ Bố chúng ở nhà, thỉnh thoảng các Bạn cho hình các bé để mình biết tin.
Chúc các Bạn vui năm mới với bé cưng.

Còn 2 bé Út Bạn Catpetz chờ tuần sau nha, để mình chăm chúng thêm vài ngày. Mà chúng là Anh/Chị/Em, nuôi chung lỡ sau này nó nhảy lẫn nhau thì đồng huyết thống không ổn....
Bịn rịn quá... chưa làm thế này bao giờ cả mà...

Trung Van

Hôm nay 6 bé đã về nhà mới rồi, còn 3 bé cuối cùng sẽ sẵn sàng từ thứ 5 tuần sau nhé. Bạn nào đăng ký mà chưa nhận thì báo lạii số DT....