• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

2 vợ chông Mũm Gato nhà Kat!

Linhmu_93

Active Member
chúc mừng bạn nhé,nghe mà ghiền quá,con nhà mình cũng sắp đẻ ,mình cũng lần đầu như bạn,cứ bỡ ngỡ hồi hộp thế nào ý,mong là dc trải nghiệm cảm giác này thật sớm =p~
Con aln đang bầu hả anh? Bố chúng nó là ai thế? Hihi, k khéo ra color point anh ạ! Đỡ mắc công đi mua cho tốn tiền ;;)
À, nhân tiện chuc mừng nhà Gato nhé! Chúc các bé hay ăn chóng nhớn và xinh đẹP như bố mẹ! Mà chủ top sinh năm bn thế ạ? Thấy cmt bên topic nhà mình gọi mình là chị mà ngại quá cơ. Mình sn 93 ;)

txh1403

Senior Member
Con aln đang bầu hả anh? Bố chúng nó là ai thế? Hihi, k khéo ra color point anh ạ! Đỡ mắc công đi mua cho tốn tiền ;;)
À, nhân tiện chuc mừng nhà Gato nhé! Chúc các bé hay ăn chóng nhớn và xinh đẹP như bố mẹ! Mà chủ top sinh năm bn thế ạ? Thấy cmt bên topic nhà mình gọi mình là chị mà ngại quá cơ. Mình sn 93 ;)
đặt tiền rồi mà em,ko lấy sao dc,hôm trước a sang thăm cu cậu lớn phết rồi,muốn bắt nó về kinh khủng mà cho nó ti mẹ thêm tháng nữa đã cho béo.mèo nhà chú trung gien trội lắm em ạ,ko thoát dc cái mầu lilac đâu,khẳng định luôn :)),mèo bố là thằng bỉm,mong nó lọt ra dc 1 con lilac point giống bố thì mừng lắm :X

Linhmu_93

Active Member
đặt tiền rồi mà em,ko lấy sao dc,hôm trước a sang thăm cu cậu lớn phết rồi,muốn bắt nó về kinh khủng mà cho nó ti mẹ thêm tháng nữa đã cho béo.mèo nhà chú trung gien trội lắm em ạ,ko thoát dc cái mầu lilac đâu,khẳng định luôn :)),mèo bố là thằng bỉm,mong nó lọt ra dc 1 con lilac point giống bố thì mừng lắm :X
@.@ ối giời ơi, anh cẩn thận k ra lông dài là chết đấy nhé =)) Bỉm chỉ phối giống với Feed là ra con colour point thôi, còn e chưa thấy phối với nhà ai ra màu đấy cả. Dù sao cũng chúc a như ý nhé! Mà vụ mèo nhà chú Trung có gì anh pm e nhé :)

mikat1989

Member
Úi thế ah! Thế chị sn89 cơ! Mấy bé nhà e ăn khoe k? Trộm vía

mikat1989

Member
chúc mừng bạn nhé,nghe mà ghiền quá,con nhà mình cũng sắp đẻ ,mình cũng lần đầu như bạn,cứ bỡ ngỡ hồi hộp thế nào ý,mong là dc trải nghiệm cảm giác này thật sớm =p~
Cám ơn bạn nhé! Lần đầu mũm đẻ mình vừa lo, vừa hồi hôp, vừa vui:x

Linhmu_93

Active Member
Úi thế ah! Thế chị sn89 cơ! Mấy bé nhà e ăn khoe k? Trộm vía
chúng nó mới 16 ngày tuổi chị ạ, bú mẹ thôi, chưa ăn gì. nhưng đc cái mẹ chúng nó ăn khỏe nên cũng nhiều sữa :x bọn mèo con trong tháng đầu chúng nó thay đổi từng ngày, yêu lắm!

Chắc là không có đứa nào giống bố rồi anh ạ:), vì gen color point là gen lặn, cần 2 gen để biểu hiện ra kiểu hình, nghĩa là bố mẹ đều phải mang gen color point thì con mới là color point được:). Tuy nhiên, mèo con của 2 đứa này sẽ mang gen color point dù không biểu hiện ra kiểu hình, và mấy bé mèo con này lớn lên cho phối tiếp vs ALN color point thì xác suất ra mèo con color point sẽ là 50%:).

Chúc mừng chị và vợ chồng Mũm Gato:). Ôi, nhà nhà có mèo con, người người có mèo con thế này làm em cũng thèm mèo con:)). Chúc mấy tiểu thiên thần hay ăn chóng lớn, lớn lên xinh gái đẹp zai như bố mẹ nhé:x.

txh1403

Senior Member
Chắc là không có đứa nào giống bố rồi anh ạ:), vì gen color point là gen lặn, cần 2 gen để biểu hiện ra kiểu hình, nghĩa là bố mẹ đều phải mang gen color point thì con mới là color point được:). Tuy nhiên, mèo con của 2 đứa này sẽ mang gen color point dù không biểu hiện ra kiểu hình, và mấy bé mèo con này lớn lên cho phối tiếp vs ALN color point thì xác suất ra mèo con color point sẽ là 50%:).
a quan trọng gì mấy cái đấy đâu cưng ;)),chấp nhận đi mua con khác mầu đấy rồi mà em,:D h chỉ mong mèo nó đẻ để trải nghiệm cảm giác thôi,chắc thích phải biết =p~,thích con bỉm tại cái mặt to nhìn muốn đánh :)),mà cái em nói cũng chưa chắc đâu nha ,có xác xuất nhỏ thì sao ;)),mèo tery của anh hoangmoccuong là sản phẩm từ lò nhà chú trung ra,bố mẹ đều màu lilac đấy ,con nhà anh cương là theo gieo ông bà gì đó nên lại màu hyma ,nói thế để tự an ủi vì biết đâu vào 1 ngày đẹp trời con nhà anh lại cho ra 1 con hyma thì sao nhỉ.........................

mikat1989

Member
chúng nó mới 16 ngày tuổi chị ạ, bú mẹ thôi, chưa ăn gì. nhưng đc cái mẹ chúng nó ăn khỏe nên cũng nhiều sữa :x bọn mèo con trong tháng đầu chúng nó thay đổi từng ngày, yêu lắm!
Uhh:x mấy đứa nhà chị mới 1 ngày mà chị đã thấy nó khác! Nhà chị cứ bảo chị giỏi tưởng tượng:"> trộm vía mấy đứa nhà chị ăn đc , ngủ đc! Ca 4 đứa đều khỏe !:x

mikat1989

Member
Chúc mừng chị và vợ chồng Mũm Gato:). Ôi, nhà nhà có mèo con, người người có mèo con thế này làm em cũng thèm mèo con:)). Chúc mấy tiểu thiên thần hay ăn chóng lớn, lớn lên xinh gái đẹp zai như bố mẹ nhé:x.
Uhh! Hihi! Mùa này thời tiết đẹp! Các bé đua nhau sinh nở e ạ!:x

mikat1989

Member
Những hình ảnh đâu tiên của các thiên thần:
Cháu là Mango háu ăn
" buồn ngủ cũng nhất quyết không rời ti mẹ"

Chị cả oreo và cô e honey

( chả hiểu cô hay cậu mẹ cháu chứ cho hết thành con gái"

Tranh ti mẹ:-*

Thằng nhóc màu xám mặt trắng là coca mông to<:p

mikat1989

Member
mèo nhà tớ mới bầu được gần 1 tháng, giờ em nó mệt mỏi lắm, bạ đâu nằm đấy lại đang thay lông nên càng mệt hơn, nó nằm chỗ nào nhìn cái biết ngay :D
Mũm nhà tớ thì nghịch! Tối hôm trước vẫn chạy nhảy ầm ầm! Sáng hom sau đẻ luôn! Trộm vía lần đầu mà bé đẻ khéo lắm! 2 đứa đầu cách nhau chỉ tầm 5'! 2 đứa sau lâu hơn nhưng chỉ 1 tiếng là xong hết! :x

phenmaleat

Active Member

bọn trẻ con đáng yêu và nhanh lớn quá, đúng là " giỏ nhà ai, quai nhà ấy" giống bố mẹ y như đúc ấy

a quan trọng gì mấy cái đấy đâu cưng ;)),chấp nhận đi mua con khác mầu đấy rồi mà em,:D h chỉ mong mèo nó đẻ để trải nghiệm cảm giác thôi,chắc thích phải biết =p~,thích con bỉm tại cái mặt to nhìn muốn đánh :)),mà cái em nói cũng chưa chắc đâu nha ,có xác xuất nhỏ thì sao ;)),mèo tery của anh hoangmoccuong là sản phẩm từ lò nhà chú trung ra,bố mẹ đều màu lilac đấy ,con nhà anh cương là theo gieo ông bà gì đó nên lại màu hyma ,nói thế để tự an ủi vì biết đâu vào 1 ngày đẹp trời con nhà anh lại cho ra 1 con hyma thì sao nhỉ.........................
Hi3, thực ra mấy cái này là em đọc từ 1 số tài liệu về color point gene thì thấy vậy thôi:D. Mấy cái đấy cũng là tuân theo các quy luật di truyền nên em nghĩ là đúng trong hầu hết trường hợp. Còn đã là di truyền thì tất nhiên thỉnh thoảng cũng có biến dị rồi:).