• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

2 cún nhà em bị ho cũi chó, các bác cứu cún nhà em với huhuhuhu

luxurytn

Chả là em mới mua 2 em Phốc sóc trên mạng. được 3 tuần đầu rất nghịch ngợm và ham ăn, em chỉ cho ăn cơm với thịt băm chứ không cho ăn linh tinh gì khác. mới bắt đầu có hiện tượng.1 em có hiện tượng giống hệt ho cũi chó, còn 1 em ở cùng không biết bị lây chưa nữa. Bác nào có toa thuốc nào giúp em chữa cho cún bệnh và toa thuốc phòng bệnh cho cún ở cùng.
Nhà em ở Thái Nguyên không có phòng khám mà chỉ có mấy bác lang vườn thui
Các bác , các anh, các chị ơi cứu cún nhà em với
:(:)(:)((

luxurytn

không bác nào rủ lòng thương cho em cái đơn thuốc điều trị ạ :(

duykienhd

Member
bạn nên tách 2 e nó ra,theo dõi từ bh đến sáng mai,mà 2 đứa nó có bỏ ăn ko vậy?nếu vẫn ăn uống bt thì cũng ko phải lo lắng lắm,nếu thấy có hiện tượng ho,khạc,bạn nên tìm đến ch thuốc thú y,và mua loại thuốc viêm phổi dành cho chó ấy nhé,hỏi luôn người ta về cách sử dụng,LINCOSPEC-INJ,vàPHAR-PULMOVET,đây là 2 loại thuốc dùng chung với nhau,mỗi loại 2cc,tiêm ngày 2 lần,tôi cũng vừa tiêm cho 1 con pit con 5 tháng,và 1 e chioaoa,cả 2 đã gần như khỏi,cộng thêm 1 ngày cho uống 3 lần thuốc bổ phế,bạn cứ nên tham khảo nhé vì mình cũng chỉ hỏi bs thú y thôi,mà mấy cún nhà mình chữa nv cũng khỏi đấy

luxurytn

bạn nên tách 2 e nó ra,theo dõi từ bh đến sáng mai,mà 2 đứa nó có bỏ ăn ko vậy?nếu vẫn ăn uống bt thì cũng ko phải lo lắng lắm,nếu thấy có hiện tượng ho,khạc,bạn nên tìm đến ch thuốc thú y,và mua loại thuốc viêm phổi dành cho chó ấy nhé,hỏi luôn người ta về cách sử dụng,LINCOSPEC-INJ,vàPHAR-PULMOVET,đây là 2 loại thuốc dùng chung với nhau,mỗi loại 2cc,tiêm ngày 2 lần,tôi cũng vừa tiêm cho 1 con pit con 5 tháng,và 1 e chioaoa,cả 2 đã gần như khỏi,cộng thêm 1 ngày cho uống 3 lần thuốc bổ phế,bạn cứ nên tham khảo nhé vì mình cũng chỉ hỏi bs thú y thôi,mà mấy cún nhà mình chữa nv cũng khỏi đấy
uống bổ phế của người đó hả anh, 2 cún nhà em mới hơn 1 cân thì tiêm với liều lượng thế nào ạ để em bảo người vào tiêm, chỗ em ko có phòng khám cho cún mà chỉ có bác sĩ thú y bảo người ta tiêm gì thì người ta tiêm đó thui :(:(:(:(

Golden_Job

Member
BẠN CÓ Ở hN KHÔNG ? ĐÀN CÚN CON 2 THÁNG NHÀ M CŨNG VỪA KHỎI , MÌNH ĐÃ CHO UỐNG BỔ PHẾ NGAY HÔM ĐẦU GIỜ KHỎI RỒI , MÙA ĐỔI GIÓ NÀY HAY BỊ LẮM , CÓ CÁCH TỐT NHẤT LÀ BẠN CHÁNH KHÔNG KHÍ LẠNH VÀ ẨM , CHỖ NGỦ MẤY E Í PHẢI ẤM VÀ TRÁNH GIÓ LÙA BẠN NHÉ ! CHÚC 2 BÉ NHÀ BẠN SỚM KHỎE LẠNH :d

duykienhd

Member
đúng rồi đó,bổ phế cho người,bạn cứ cho uống1 ngày từ 3 đến 4 lần,mỗi lần 7,5ml,còn thuốc tiêm thì bạn cứ nên nhờ bác sỹ thú y,người ta sẽ biết dùng liều lượng ntn cho đủ,tên thuốc mình đã cho bạn rồi,mà thuốc đó mình cũng tiêm cho e chioaoa nhà đứa e,nó cũng khỏi rồi đấy,chúc cún nhà bạn mau khỏi bệnh

luxurytn

đúng rồi đó,bổ phế cho người,bạn cứ cho uống1 ngày từ 3 đến 4 lần,mỗi lần 7,5ml,còn thuốc tiêm thì bạn cứ nên nhờ bác sỹ thú y,người ta sẽ biết dùng liều lượng ntn cho đủ,tên thuốc mình đã cho bạn rồi,mà thuốc đó mình cũng tiêm cho e chioaoa nhà đứa e,nó cũng khỏi rồi đấy,chúc cún nhà bạn mau khỏi bệnh
cảm ơn bác nhìu nhìu, em đăng bài 2 hôm rùi hôm nay mới có người vào trả lời dùm em, tội thân 2 cún nhà em quá, giờ em đang cho nó uống thuốc VITAMYCIN của bác sĩ cho thì đi ngoài phân không bị lỏng nữa mà chỉ bị thở khò khè thôi, bác có phương phương pháp gì nữa bày cho em với để cứu 2 bé với ạ :(:(:(

duykienhd

Member
bạn cứ cho cún chữa theo cách của mình đi,mà nếu cún nhà bạn vẫn đang ăn uống bt thì cũng ko nên lo lắng lắm

Golden_Job

Member
mình bổ xung thêm 1 kinh nghiệm nữa mà mình làm thấy cũng tốt , ho cũi chó khi mà đã đến gian đoàn nặng khoảng 7 ngày thì mũi sẽ có mủ đặc dẫn đến hiện tượng khò khè khó thở ở chó , bạn có thể dùng cách này nhé .
B1 : vệ sinh khoang mũi bằng lọ xịt muối biển , làm khoảng 2 đến 3 lần tùy vào độ nhiều của mủ , xịt dung dịch vào mũi rồi vướt dọc sống mũi từ trên xuống , lấy bông lau sạch nhé .
B2 : dùng lọ xịt mũi Coldi-B , xịt thằng vào sống mũi .
Phương pháp này giúp thông đương hô hấp của chó , và cún sẽ không bị ho giật giật nữa bạn à .
Bạn làm vài ngày mà mủ ở mũi ra bợt đặc và xanh đi là dấu hiệu gần khỏi bệnh nhé !
Chúc bạn thành công :))))))))))))

luxurytn

mình bổ xung thêm 1 kinh nghiệm nữa mà mình làm thấy cũng tốt , ho cũi chó khi mà đã đến gian đoàn nặng khoảng 7 ngày thì mũi sẽ có mủ đặc dẫn đến hiện tượng khò khè khó thở ở chó , bạn có thể dùng cách này nhé .
B1 : vệ sinh khoang mũi bằng lọ xịt muối biển , làm khoảng 2 đến 3 lần tùy vào độ nhiều của mủ , xịt dung dịch vào mũi rồi vướt dọc sống mũi từ trên xuống , lấy bông lau sạch nhé .
B2 : dùng lọ xịt mũi Coldi-B , xịt thằng vào sống mũi .
Phương pháp này giúp thông đương hô hấp của chó , và cún sẽ không bị ho giật giật nữa bạn à .
Bạn làm vài ngày mà mủ ở mũi ra bợt đặc và xanh đi là dấu hiệu gần khỏi bệnh nhé !
Chúc bạn thành công :))))))))))))
cún chỉ bị ho khọt khẹc ở cổ chứ ko ra dịch anh ạ, em mua chai xisat xịt rùi ạ, mong rằng có hiệu quả, cún vẫn ăn rất khỏe, vẫn nghịch ngợm ạ . Mong em nó tai qua nạn khỏi :(:(:(

luxurytn

em đã tách 2 cún ra, 1 cún đã giai đoạn cuối rùi hay sao ý, nó bỏ ăn và thỉnh thoảng nằm co giật 1 lúc rùi lại bình thường :(:)(:)(:)(:)((

tuilaconde

chó chihuahua cũng em cũng hay khò khè. Lâu lâu còn hắt xì nữa. Cho em hỏi thuốc bổ phế mua ở nhà thuốc tây phải không ạh. Mình nói thuốc bổ phế là người ta biết hả mấy anh :(

dr.huy

cho co nhu nguoi dau ma xit vay
ai bao benh ho cui cho vay mang den day anh kham cho biet ngay , biet dau benh care thi sao em

Pyo Yan

Member
Trị Ho Cui Chó & Care

Trị Ho Cui Chó (do virus Parvovirus, Carre) hay còn gọi là Bênh Carre
K***7871;t qu***7843; tìm ki***7871;m Google cho http://static.flickr.com/110/302044182_745e634079_o.jpg (Ảnh cây Sâm Đất 3 cạnh)
K***7871;t qu***7843; tìm ki***7871;m Google cho http://i10.photobucket.com/albums/a133/hongkhackimmai/My%2520Garden/KimThatTa.jpg (Ảnh cây Kim Thất Tai)
Mình là Yan, cũng vừa phát hiện Cún mình mắt bệnh Ho Cũi giai đoạn đầu. Và mình đang điều trị theo phương pháp dân gian giúp nó mau bình phục
Triệu chứng lâm sàng: Mũi chảy nước màu trong suốt từ từ chuyển sang xanh lè kèm theo là cổ họng của Cún con khạc khạc liên tục như bị hốc xương. Từ ăn nhiều sang ít dần và cuối cùng là không thèm ăn dù là món khoái khẩu.
Điều trị:
Sáng, trưa, tối cho Cún ăn lá cây Kim Thất Tai từ 5-6 lá (bằng cách nhai nhuyễn rồi bỏ vào họng Cún, ép Cún nuốt). Chú ý: Cho dùng lá Kim Thất Tai sau bữa ăn.
Chế độ dinh dưỡng cho Cún: Cho Cún ăn đủ 4 cử, tùy vào thể trọng và độ tuổi (2 tháng, 4 tháng..1-2 tuổi..). Vì lúc này, Cún bệnh nên lười ăn, thậm chí chẳng có vị giác để thưởng thức món khoái khẩu. Nên bạn phải ép nó ăn tối thiểu là 6 muỗng cà phê cháo / cử. Sau đó, tăng dần số muỗng cháo lên qua ngày hôm sau. Bạn không nên nấu cháo quá đặc hoặc quá lỏng vì hệ tiêu hóa của Cún không được khỏe trong giai đoạn bệnh. Hãy nấu cháo hầm xương heo, xương bò hoặc cháo thịt bâm cho Cún để tăng sức đề kháng cho Cún. Khi nấu cháo nên bỏ 10 lá Sâm Đất thái nhuyễn vào nồi cùng nấu. Sâm Đất (còn gọi là Sâm Đất 3 cạnh, tên khoa học: Talinum fruticosum) có tác dụng: bổ sung vitamin A,C,Iron and Calcium. Trong giai đoạn này, Cún cần phải bung sung nhiều vitamin để mau chóng hồi phục sức khỏe.
Thời gian ăn cụ thể cho 4 cử/ ngày: Sáng (6 giờ), Trưa (12 giờ), Chiều (17 giờ), Tối (21 giờ).
Nếu để thời gian trị mau hết, bạn hãy mua 1 trong 3 loại thuốc ho như sau:
· BIOSOLON kids bromhexine HCL dành riêng cho trẻ em, cho uống ngày 3 lần, mỗi lần 1 xi lanh loại nhỏ nhất bơm vào miệng Cún. (Bạn mua xilanh ngoài tiệm thuốc Tây và bỏ đi kim tiêm)
· Therelene siro , cũng là thuốc trị ho.
· Ameflu giảm ho, sổ mũi, hắt hơi liên quan đến cảm lạnh thông thường.
Tùy vào số tháng tuổi của Cún mà bạn cho Cún dùng liều lượng thích hợp.

Bạn nào cũng đang nuôi Cún và gặp phải tình trạng trên thì lập tức gọi điện thoại cho Yan ngay để tìm cách trịp kịp thời cứu được mạng của Cún.
099.502.1441 (Yan)
Bảng Cấm: Tuyệt đối không được mua chó ở đường Lê Hồng Phong, tp.Hồ Chí Minh vì đây là một ổ dịch rất lớn, các con chó ở đây được tiêm thuốc kích thích vị giác và kéo dài tuổi thọ mỗi ngày. Sau khi khách hàng mua về chó sẽ chết vì không còn được tiêm thuốc.