• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

10 lý do chuột được nuôi nhiều hơn mèo!!!

10 lý do chuột được nuôi nhiều hơn mèo​

Theo kết quả của 1 báo cáo gần đây cứ 100 hộ gia đình ở Việt Nam thì có đến 94 hộ nuôi 1 gia đình chuột trong khi chỉ có khoảng 6 hộ nuôi 1 – 3 con mèo.
Sau đây là 10 lý do chính dẫn đến tình trạng này:

1/ Chuột không mất công cho ăn, bạn cứ để đồ ăn trong bếp hay bất kỳ nơi nào là chúng tự biết cách ăn (cả những thứ bạn không muốn cho chúng ăn và những thứ mèo ko bao giờ ăn như dây điện, quần áo, xà bông…)

2/ Chuột ko cần tắm, chúng có mùi hương đặc biệt được tạo nên từ mùi ống cống kết hợp với mùi đồ ăn cũ và rác rưởi luôn làm choáng váng các gia chủ nhất là những gia chủ nữ. Chúng ko yêu cầu bạn vuốt ve hay chải lông cho chúng (tui ko tin là bạn muốn làm thế)

3/ Khi buồn bực bạn có thể bẫy, đánh đập, thuốc chuột… (mà thường là ko thành công) để giải trí mà ko sợ mang tiếng ác.

4/ Vào mùa sinh sản, lũ chuột ko làm phiền bạn dọn ổ cho chúng, chúng tự biết chọn lấy 1 chỗ kín đáo để sinh con, thường là trong tủ quần áo, tủ sách hoặc 1 góc khuất êm ái, đẹp đẽ nào đó.

5/ Bạn cũng ko cần đưa bầy chuột của mình đi thú y, chúng luôn khoẻ như trâu dù bạn có lên tăng xông vì chúng chăng nữa.

6/ Bạn ko bao giờ bị mang tiếng làm chuyện rỗi hơi hay quá cưng chiều chuột dù bạn có cho chúng ngủ trong tủ, trong giường hay cắn nát món đồ mà bạn yêu thích nhất, luôn có người còn cưng chuột hơn bạn nhiều. Ko tin à? Bạn cứ đi hỏi hàng xóm, họ hàng xem.

7/ Hàng xóm ko bao giờ than phiền và bắt bạn bồi thường về những gì bầy chuột nhà bạn đã làm.

8/ Vĩnh biệt với nỗi lo mất thú cưng, ko bao giờ có chuyện bầy chuột của bạn bị mất tích cả, cả những tay bắt trộm thú và những con mèo điên rồ nhất cũng ko thèm nghĩ đến con chuột cống thơm tho mập mạp nhà bạn.

9/ Nhân viên phòng dịch sẽ hỏi thăm bạn về những con mèo nhưng ko bao giờ đả động đến những chú chuột nhà bạn (với những người như họ chuột đương nhiên là phải bị diệt trừ rồi)

10/ Và cuối cùng cũng là quan trọng nhất là chuột được chấp nhận rộng rãi hơn mèo nhiều, chuột có ở khắp hang cùng ngõ hẻm, từ bãi rác đến bệnh viện, cả trên máy bay còn có huống hồ chi là 1 ngôi nhà bình thường như nhà bạn chứ.

write by meodethuong

Kún¥êu

Member
Không hiểu lý do gì mà mình ghét bọn chuột 1 cách khủng khiếp( phải chăng ai tuổi con mèo cũng đều ghét chuột :-/ ). Chỉ cần nghe đâu nói đến chuột thôi là trong đầu chỉ muốn cho bọn chuột đi chầu ông vải hết rồi. Ngày còn bé nhà mình có em mèo Tôm bắt chuột siêu phàm luôn. Em ấy ngoan lắm, không những chăm chỉ bắt chuột cho nhà mình, mà còn bắt chuột cho cả xóm nữa. Cứ nhà nào trong xóm có chuột là lại sang nhà mình mượn em Tôm mấy hôm để về. Em ấy sống với mình 8 năm thì bị mấy thằng thợ xây hàng xóm đánh bả, mất xác không thấy về. Từ ngày em ấy mất đi, bọn chuột lại hoành hành ngang dọc.

Bọn chuột này thì khỏi nói, khỏe như trâu. Có ai tin chuột có thấy cắn nát cái nắp chai bằng sắt không?? :| :| :|

anhbob

Member
Nhà tớ chuột đầy nhà: nóc nhà, xó nhà (chuột nhắt thôi ạ). Mặc dù nhà có cả đàn mèo (cái này không trách mèo được vì mèo bị xích ban đêm mà). Cơ mà tớ sợ bẫy chuột lắm, tại vì lúc bẫy đc rồi nhìn con chuột mắt nâu nhìn mình đầy vẻ hoảng sợ. Nói thật lúc ấy chỉ muốn mở lồng thả nó ra thôi. Tội lỗi nhể?

milkygirl6390

Active Member
Nhà em cũng nuôi chuột...nhưng là chuột hamster...bọn mèo thì thích vào chuồng hamster ngủ lắm...;))

Hức, mới đọc sơ qua cái tiêu đề làm mình tưởng... Bạn chủ topic này vui tính thật đấy :)):)):))