• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

1 số vấn đề của mèo nhà mình

jAsMIne

Member
Mình nuôi 2 em mèo,1 em bị hôi bẩm sinh.Em ý được 2 tuổi.Hôi đến mức em ý nằm lòng mà ngáp 1 cái cung thấy khiếp.Nhiều khi âu yếm hôn hít mà em ý meo 1 cái thôi thì như chết đứng.....Lúc bình thường mình hít mồm em ý không thấy mùi gì.Chỉ lúc ngáp và kêu thì...eo ôi không đỡ được.Liệu mèo nhà mình có bệnh gì về hô hấp hay đường ruột không?
Vấn đề thứ 2 là em ý thích ăn sữa chua,mà có khi trút ra để đấy nguyên ngày nó vẫn nhiệt tình ăn.Mèo ăn sữa chua có sao không?(ngay xưa mình nuôi có mấy em cũng thích,nhưng chỉ váng sữa chua trên nắp thôi).
Vấn đề thứ 3 là con mèo nữa của mình nó kết.....mật ong (bình thường chỉ dám hít hà thôi,hôm qua thấy ánh mắt đắm đuối quá nên mình cho nó ăn,cu cậu ăn nhiệt tình lắm).Mèo ăn mật ong có được không?
Xin hỏi ý kiến BS và các bạn trên diễn đàn

em chả biết chữa cái bệnh "mồm hôi" kia thế nào, nhưng mà cái "sứa chua" thì em biết. tốt lắm, mèo ăn thoải mái, nhưng mà ăn vừa phải thôi :p mèo nhà em cũng ăn sữa chua hoài mà có sao đâu ^^~

hihii!để mình cho em nó đơn thuốc chông hôi miệng nha bạn:
1: bàn chải PS
2:kem đánh răng PS

love_cats

^^ Hay là mua Listerine cho mèo súc miệng nhỉ? . hihi, bệnh này lần đầu nghe nói đó, lạ quá.

ờ ha, có bàn chải răng dành cho mèo đấy, bé tí tẹo luôn :)) nhưng tìm mua thì rất khó, vì nó chỉ bán ở các cửa hiệu dành cho mèo, mà hiện tại VN mình chưa có nhiều :p em được tặng 1 cái bàn chải cho mèo, cái bàn chải bé tí luôn, nhưng mà cái cán thì dài vêu :)) đánh răng cho mèo là cả 1 vấn đề đấy chị ạ. mèo mà không được làm quen với việc đánh răng từ bé là lớn lên nó không chịu để yên cho chị đánh đâu

jAsMIne

Member
ờ ha, có bàn chải răng dành cho mèo đấy, bé tí tẹo luôn :)) nhưng tìm mua thì rất khó, vì nó chỉ bán ở các cửa hiệu dành cho mèo, mà hiện tại VN mình chưa có nhiều :p em được tặng 1 cái bàn chải cho mèo, cái bàn chải bé tí luôn, nhưng mà cái cán thì dài vêu :)) đánh răng cho mèo là cả 1 vấn đề đấy chị ạ. mèo mà không được làm quen với việc đánh răng từ bé là lớn lên nó không chịu để yên cho chị đánh đâu
Con mèo meo nhà chị cũng ngoan,đành hanh với bọn khác thôi chứ chủ thì bảo sao biết vậy.Nhưng khổ cái hình như không phai do răng.Vì chị ngửi mồm nó không hôi,chỉ ngáp và kêu mới hôi.
Nó lại bị đau mắt,vừa hôm qua thoi :( khổ thân con bé :praying:

snowy87

Member
chắc mèo nhà bạn bị hở van dạ dày

cái này phải phẫu thuật, đánh răng không hết được bạn ạ ( phấu thuật thế nào, giá cả bao nhiêu thì tớ chịu nha )

jAsMIne

Member
chắc mèo nhà bạn bị hở van dạ dày

cái này phải phẫu thuật, đánh răng không hết được bạn ạ ( phấu thuật thế nào, giá cả bao nhiêu thì tớ chịu nha )
Bạn ơi nếu không phẫu thuật có ảnh hưởng gì ngoài chuyện hôi mồm không nhỉ?Mình cũng đoán dạ dày hoặc đường ruột vì ở người,ruột và dạ dày có bệnh cũng dẫn đến hơi thở hôi...:worried:
hixhix BS đâu rồi,trả lời cháu với :praying:

meo_3k

Member
Mình nghĩ các vấn đề nghiêm trọng và hướng dẫn điều trị cụ thể bạn phải mang mèo đến gặp bác sĩ thú y tin cậy để mà khám chứ các bạn ở đây chỉ cho biết 1 số kinh nghiệm chăm sóc mèo hết sức cơ bản thôi. Nhiều khi nói cũng chưa chắc đã đúng -_- nên bạn phải tìm bác sĩ mà hỏi chứ tung lên đây không ai dám trả lời cả.

Chúc miu sớm khỏe nhé >.<

jAsMIne

Member
Cám ơn bạn mèo 3k,mèo mình bị hôi mồm từ khi mang về (mới mở mắt),tới nay 2 tuổi,em ý vẫn khoẻ mạnh,không có vấn đề gì cả.Tuy nhiên mình tình cờ khám mồm miệng thấy hôi từ hơi ra.Ngay ở người nhiều người bị hơi hôi do tiêu hoá,nhưng do cơ địa chỉ có cách thay đổi khẩu phần ăn.Vì thế mình post lên mang tính tham khảo nữa.
Mình thấy vấn đề không phải nghiêm trọng đến mức ôm đến bs,mình không ở VN.Mình đã mang 1 con đi thiến,họ làm rất kĩ (hơi quá là khác).Tiêm,dùng thuốc nhiều,tâm lí mèo sock và mệt mỏi nên mình không đem đi khi không thấy nghiêm trọng.
Cám ơn bạn đã quan tâm cho em ^^! hihi đến giờ 2 đứa vẫn khoẻ,đánh nhau suốt....

BeMiu

Member
Thấy bảo ăn sữa chua đỡ hôi miệng nữa mà, bạn cứ cho em nó ăn đi. Mấy đứa nhà mình thi thoảng cũng cho ăn, còn chữa được cả tiêu chảy đó. Nói chung sữa chua tốt cho mèo, nhưng đừng cho ăn nhiều quá là được.