• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

1 số thông tin về loài mèo-có thể bạn biết và chưa biết

mimi_xinh

Member
Có 1 dạo mình xem 1 chương trình trên KBS và thu thập được 1 số thông tin thú vị muốn chia sẻ với mọi người...thế này nhé:
+Chó và mèo,ai cũng biết là 2 vật nuôi cực kì phổ biến trên thế giới...nhưng so với chó thì thời gian để ta có thể làm quen và huấn luyên 1 em mèo lâu hơn khoang 3-4 lần(có lẽ vì thế mà rất ít người huấn luyện mèo)...bạn thắc mắc taị sao mèo lại mất nhiều thời gian thế à...câu trả lời là mèo chỉ đến với con người hay làm theo những điều bạn dạy khi bạn cho chúng cái gì đó hoặc chúng cần nó(tiêu biểu là thức ăn):raised eyebrow:
+bạn có thắc mắc tại sao mèo nhà bạn cứ hay nằm 1 vài chỗ quen thuộc trên sàn nhà của bạn ko???:thingking: cái này nói thật chắc ít người để ý mà có để ý chắc cũng ko biết nhỉ...câu trả lời khá thú vị đấy ạ:D....mèo thường chọn những chỗ thoáng mát để nằm,và những chỗ chúng nằm là những chỗ có đuờng ống nước hoặc mạch nước ngầm trong nhà bạn chảy qua,ở vị trí đó có sự lưu thông các luồng khí mà..chính vì thế mà chúng nằm đó đấy ạ,ko phải vô tình đâu:-bd...những chú mèo thật thông minh và tinh tế phải ko ạ:love struck:
Chương trình còn đưa thêm 1 số thông tin nữa nhưng liên quan đến chủ đề y tế sức khỏe,tiếng Anh của mình về phấn này ko tốt tí nào hết nên ko thể dịch thêm nên chỉ viết được có từng này,mọi người đừng chê nhé:blusshing:

ashita

Dịch giả Vietpet
bạn cho nguồn đi để bà con dịch ^^
hồi trước có người nói là mèo chọn chỗ có điện tích lớn để nằm, có người bảo nó chọn chỗ thoáng mát, do đó họ chọn chỗ mèo nằm để đặt nôi em bé
mèo là loài thù dai, chúng lạnh lùng, thực dụng, nhưng cũng rất tình cảm. loài chó khôn cho chủ, còn mèo thì chúng khôn cho chúng. nhiều người ko thích mèo vì cho rằng chúng là loài ích kỷ

mimi_xinh

Member
tình hình là bài này được viết sau 1 lần xem chương trình về đọng vật trên kênh KBS cho nên là chỉ dịch được có thế thôi ạ ^^

linhdan0101

Thông tin này bổ ích đấy ạ, từ trước tới giờ em cứ nghĩ mèo nó thích nằm ở những chỗ ấm áp và êm ái vì em thấy nó toàn leo lên salon nhà em ngủ.

nickkie_19

Bông nhà em toàn chui vào gầm bàn / ghế/ cầu thang nằm thôi.:( nhất là khi có người lạ vào nhà, là em í biến luôn, gọi cả ngày không thèm ra í! :raised eyebrow: chẳng khoe đc mèo bao giờ cả! :monkey:

Bull_Box

Member
Lạ nhỉ. Méo của em toàn leo lên lòng em nằm...Sao chúng biết ở đấy có mạch nước nhỉ....:))