• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

1 bộ phim Hàn Quốc gặp rắc rối vì "chọi chó"

amifidele

Member

Bộ phim Nhất Chi Mai của Hàn Quốc

Nhất Chi Mai là bộ phim được yêu thích nhất của xứ Hàn thời gian gần đây. Thế nhưng đoàn làm phim vẫn không tránh khỏi rắc rối khi bị tổ chức bảo vệ thú vật khởi kiện do trong phim có một màn... đấu chó.

Trong tập phim phát sóng ngày 29/05/08 vừa qua có một cảnh đấu chó, theo luật bảo vệ động vật của Hàn Quốc thì cảnh phim đã phạm vào điều ngược đãi thú vật. Ngày 18/06/08 đoàn bảo vệ động vật đã báo cáo cho sở cảnh sát về vấn đề này. Thế nên ngày 24/06/08 phía phụ trách đoàn phim đã phải có buổi làm việc với sở cảnh sát để giải trình sự việc.

Phía phụ trách đoàn phim cho biết: "Trong quá trình quay đã lắp miếng nhựa vào răng các chú chó để bảo vệ chúng. Vả lại chủ của hai chú chó vẫn luôn có mặt tại hiện trường khi quay, cả hai chú chó đều không bị thương gì cả. Nếu nói đây là ngược đãi thú vật thì hơi nghiêm trọng vấn đề rồi chăng?"

Nhưng nói gì thì nói, đoàn làm phim cũng đã bị tai tiếng vì vụ này và ánh hào quang cũng bị lu mờ trước con mắt của fan hâm mộ.

Tổng hợp từ internet.

Shakhi Viet

Active Member
Nói vậy chứ Hàn quốc là xứ ăn thịt chó tì tì. Hồi World Cup ban tổ chức chả phải đã mất bao công sức thuyết phục người Hàn quốc bớt ăn thịt chó trong thời gian diễn ra World cup là gì.
Giống như cái nước gì ấy tuy ký vào công ước quyền trẻ em nhưng thực tế thì bỏ mặc, có quan tâm gì đâu

amifidele

Member
Là một nước có "truyền thống" ưa ăn thịt chó, nhưng hiện nay đa số người dân xứ sở này đã "thấy ghét" cái vụ ăn thịt chó và chọi chó. Mừng thay cho xứ bạn Dog Eye.

Các bạn trẻ Hàn Quốc phản đối việc ăn thịt chó trước một nhà hàng thịt chó ở Seongnam, gần Seoul.

Tất cả chỉ trông chờ ở thế hệ trẻ, ngay từ hôm nay.

Nếu Hàn Quốc đã cố gắn bỏ thói quen ăn thịt chó thì tại sao người Việt Nam mình lại không làm như họ nhỉ, bên phía cơ quan có thẩm quyền đã tránh vụ này thì mình thử khơi nó lên xem sao, Hàn Quốc làm được thì Việt Nam cũng làm được. Mình nói như vậy có gì không phải mong các bạn trong diễn đàn cho ý kiến.

leloc

Member
Cấm ăn thịt chó

Nếu Hàn Quốc đã cố gắn bỏ thói quen ăn thịt chó thì tại sao người Việt Nam mình lại không làm như họ nhỉ, bên phía cơ quan có thẩm quyền đã tránh vụ này thì mình thử khơi nó lên xem sao, Hàn Quốc làm được thì Việt Nam cũng làm được. Mình nói như vậy có gì không phải mong các bạn trong diễn đàn cho ý kiến.
Tôi cũng nhất trí với các bạn về ý kiến đó, thứ nhất là thấy ăn nó có vẻ dã man quá , thứ hai nữa là nếu cấm thì chó của mình sẽ bớt lo một phần vì cẩu tặc không biết bắt đem bán cho ai ,ở đâu

Phu Dung

Moderator
He he, vậy là các hãng phim Hàn Quốc chưa có kinh nghiệm rồi: Trong các phim Mỹ, trong những nội dung cuối cùng sau khi kết thúc một phim có súc vật tham gia đóng phim, nhất là những phim có cảnh chó mèo bị chết, bị thương luôn có bảng Thông báo: Hiệp hội bảo vệ động vật xác nhận không có con vật nào bị chết, bị thương hay bị đối xử tàn ác trong quá trình làm phim. Thế là OK.

Có mua phim Nhất Chi Mai rồi nhưng chưa có thời gian xem để biết là các cảnh chọi chó có cần thiết cho nội dung phim hay không. Tuy nhiên, có một số phim (như Sắc giới, 300 chiến binh chẳng hạn), nếu cắt hết những cảnh quá nóng hay chém giết tàn bạo thì nội dung phim cũng đi đứt luôn. Nếu muốn lành, chỉ có phim của hãng Disney thôi :D

Shakhi Viet

Active Member
VN mình hoà nhập chứ không hoà tan, tiếp thu có chọn lọc. Thời trang, mỹ phẩm của Hàn quốc thì tiếp thu, bỏ ăn thịt chó thì không theo

Ngố ú

VN mình hoà nhập chứ không hoà tan, tiếp thu có chọn lọc. Thời trang, mỹ phẩm của Hàn quốc thì tiếp thu, bỏ ăn thịt chó thì không theo
????Mình không hiểu câu này của bạn, không nên theo ở điểm nào, mình nghỉ đây là điều rất nên giữ lại trong quá trình tiếp thu và chọn lọc chứ

amifidele

Member
Cái gì cũng có cái giá của nó. Sự tiến bộ thì càng phải đổi với giá cao. Phải biết từ bỏ cái gì để được cái gì. Tuỳ ta lựa chọn. Thí dụ, muốn khoẻ thì không hút thuốc, muốn sạch thì không xã rác, muốn an toàn thì đội mũ bảo hiểm, v.v...Còn muốn "xập xệ" thì quá dễ!

Mình tin là thế hệ trẻ Việt Nam đa số lựa chọn sự tiến bộ.

phamhuyhoang

Active Member
Cái gì cũng có cái giá của nó. Sự tiến bộ thì càng phải đổi với giá cao. Phải biết từ bỏ cái gì để được cái gì. Tuỳ ta lựa chọn. Thí dụ, muốn khoẻ thì không hút thuốc, muốn sạch thì không xã rác, muốn an toàn thì đội mũ bảo hiểm, v.v...Còn muốn "xập xệ" thì quá dễ!

Mình tin là thế hệ trẻ Việt Nam đa số lựa chọn sự tiến bộ.
mình ủng hộ ý kiến của bạn!đề nghị MOD xoá những bài có lời văn thiếu văn hoá lại!để sạch văn hoá diễn đàn mình cũng nghĩ là nên dọn "RÁC" thì mới sạch được

Shakhi Viet

Active Member
Ấy ấy Cổ nhân có câu: Người tài (khôn) nói 1000 điều khôn thể nào cũng có ít nhất một điều dại, người dại nói 1000 điều dại thể nào cũng có ít nhất một điều khôn
Lại có một người VN rất nổi tiếng có nói với học trò đại ý rằng: Đi đến tận cùng của dân tộc, ta sẽ gặp nhân loại ở đó
Biết đâu ta lại tìm thấy tính nhân văn trong việc ăn thịt chó. Không lẽ 2 câu trên lại là rác nốt.
cá nhân tôi không hào hứng ăn thịt chó, tôi rất yêu chó, lao động chăm chỉ một phần để chó của tôi có thể sống tốt hơn.
Có lẽ chú chó của tôi đã dạy cho tôi một bài học, đó là nên giũ sự bình thản trước mọi hoàn cảnh, không nên bị kích động thái quá. Tôi vẫn đang cố học đấy ạ.

amifidele

Member
Xin các bác! Mình bàn về chuyện ăn thịt chó nhiều rồi, tạm không bàn tiếp ở topic này nữa vì chủ đề là về chuyện phim ảnh mà, chỉ nhắc chút chút thôi :).

Chỉ mong sao các bạn trẻ trong diễn đàn sau này sẽ có bạn làm đại biểu Quốc Hội để có thể đề nghị Nhà Nước ra luật cấm ăn thịt chó. Lúc đó thì khỏi bàn nữa cho mệt. Như cái mũ bảo hiểm vậy đó.

Ấy ấy Cổ nhân có câu: Người tài (khôn) nói 1000 điều khôn thể nào cũng có ít nhất một điều dại, người dại nói 1000 điều dại thể nào cũng có ít nhất một điều khôn
Lại có một người VN rất nổi tiếng có nói với học trò đại ý rằng: Đi đến tận cùng của dân tộc, ta sẽ gặp nhân loại ở đó
Biết đâu ta lại tìm thấy tính nhân văn trong việc ăn thịt chó. Không lẽ 2 câu trên lại là rác nốt.
cá nhân tôi không hào hứng ăn thịt chó, tôi rất yêu chó, lao động chăm chỉ một phần để chó của tôi có thể sống tốt hơn.
Có lẽ chú chó của tôi đã dạy cho tôi một bài học, đó là nên giũ sự bình thản trước mọi hoàn cảnh, không nên bị kích động thái quá. Tôi vẫn đang cố học đấy ạ.
Cậu bạn Shakhi này chắc 2 người post quá, ban đầu cậu nói là "bỏ ăn thịt chó thì không theo" lúc sau cậu lại nói là "cá nhân tôi không hào hứng ăn thịt chó "

Đây là diễn đàn yêu thú vật, vâng tôi cũng rất yêu và rất ghét ăn thịt chó dù trước đây tôi chẳng đẹp đẽ gì, nhưng tôi cũng rất muốn người Việt Nam bỏ thói ăn thịt chó thịt mèo đi! Nhìn chúng nó tội lắm và thương lắm, chó mèo là động vật thân thiết nhất với con người, có thể coi như người thân vậy, mà đã như thế mà bắt chúng đem đi làm thịt, vậy là ăn thịt người thân mình à ^:)^ chẳng khác gì thú hoang dã nhỉ !

Suy nghĩ kỹ những gì trước khi nói nhé, và chú ý đang nói về vấn đề gì và đang ở đâu . Nếu nói "Tôi vẫn đang cố học đấy ạ" thì chúc Shakhi học thêm nhiều cái hay vào, khỏi khích bác như mấy cái diễn đàn tầm phào khác :love struck:

Ps: xin Mob xóa các bài phản cảm cũng như bài của em, để topic đi theo đúng nội dung đáng có, xin chân thành cám ơn!

amifidele

Member
Tóm lại, các bạn trẻ hãy cố lên, bằng sự hiểu biết, bằng tinh thần cầu tiến, bằng lòng yêu thương thú vật, trong tương lai các bạn sẽ có thể làm biến mất món thịt chó trong thực đơn người Việt và làm biến mất các hình ảnh bạo lực, ngược đãi chó mèo, như các bạn trẻ Hàn Quốc đang cố gắng làm ở đất nước họ.

Thanh_arch

Member
Đừng lãng xẹt

Động vật nói chung nuôi là để cung cấp thực phẩm làm thức ăn cho con người, như vậy có nhất thiết phải tranh luận mãi về vấn đề ăn thịt chó - mèo không?
Đây là 1 ví dụ:

Nếu trong các bạn ai phản đối việc ăn thịt chó thì từmai cũng bỏ luôn việc ăn thịt gà đi nhé, còn nếu bỏ nốt cả thịt gà thì cũng nên bỏ nốt cả thịt bò đi nhé, vì ở 1 số nước, con bò được họ coi là thần thánh đấy

amifidele

Member
Bạn đã lạc đề rồi, xin hẹn gặp bạn ở topic khác nhé :wave:

Ở trên mình đã nói không bàn về chuyện ăn thịt chó hay không ăn thịt chó ở topic này nữa và đã kết luận rồi. :wave: