• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

đi Tìm Việt Dingo

KyCauGo

Chủ Nhiệm CLB Cuối Tuần Hà Nội
Sau đợt xuyên Việt kết nối đam mê thành công anh em tôi lại bàn tiếp kế hoạch đi tìm DINGO một giống chó quý hiếm của dân tộc Việt,và theo như lời anh em thành viên Vietpet Thanh Hoá thì sẽ có cơ may tìm được giống chó này tại những vùng núi giáp ranh với Lào,nơi rất nhiều dân tộc thiểu số ở,như đã hẹn 14h00 ngày 24 tháng 04 anh em chúng tôi gồm kycaugo,phamhuyhoang,cuong_tosa,mariopuzo bắt đầu khởi hành từ Hà Nội vừa đi vừa nghỉ chơi dọc đường đến 17h30 thì tới Thanh Hoá ,sau khi ĐT liên lạc thì thanhhoa_gsd ra đón chúng tôi ,vài câu chuyện vui cũng vừa tới giờ ăn tối ,anh em chúng tôi chọn được một quán cá mà không thể thơ mộng hơn để ăn tối và hàn huyên,trong bữa ăn chúng tôi lại được làm quen luôn với hai người mới đén đó là nguyen_thanhhoa,và dung_thanhhoa,câu chhuyện của chúng tôi dần dần hướng về chủ đề DINGO,sau một hồi đưa ra nhiều giả thuyết và kế hoạch,chúng tôi quyết định đi theo hướng cửa khẩu MƯỜNG LÁT,vì nơi này rất hẻo lánh và hơn nữa đã có hơn một làn thanhhoa_gsd bắt gặp chú chó mang dáng vóc của Viet DINGO,23h hơn anh em chúng tôi tạm biệt nhau và về nghỉ tại khách sạn SAO MAI để ngày mai lên đường cho sớm .Sáng sớm 06h sáng thanhhoa_gsd đã ĐT anh em chúng tôi dậy làm vệ sinh cá nhân xong sau đó xuống ăn sáng cũng đã 7h00,đến đón thanhhoa_gsd xong,sau khi bàn giao tay lái cho thành viên này chúng tôi đã được chứng kiến một tay chạy xe khá là nghệ sỹ mặc dù trên xe cũng có những tay lái cừ khôi,xe của anh em chúng tôi bắt đầu chạy qua Thiệu Hoá,Yên Định,Vĩnh Lộc,Cẩm Thuỷ,mặc dù trên xe ko có ai là người cuồng tín nhưng có thờ có thiêng bởi vậy anh em tôi quyết định rẽ vào thăm quan và làm một số thủ tục duy tâm tại Hang Cá Thần vì nghe nói nơi nay rất thiêng,sau gần một giờ tại Hang Cá Thần anh em tôi tiếp tục lên đường qua các huyện Ba Thước ,Quan Hoá,Hiền Trung toàn bộ hầu hết quốc lộ nơi đây là đường đèo dốc hiểm trở và rất nhỏ vì nơi đây dân sinh thưa thớt ,vả lại đây là đường Biên giới giáp ranh với nước bạn Lào,khi tất cả anh em đang nói chuyện rôm rả thì xe của chúng tôi gặp một khúc cua tay áo ,lúc đó xe của chúng tôi đang chạy với tốc độ 80km/h ,bất ngờ gặp xe Zin 130 chạy ngược chiều chạy với tốc độ tương đương đổ đèo,Thật kinh khủng 5 anh em chúng tôi thật ra ngoài thanhhoa_gsd đang cầm tay lái là phản ứng kịp còn lại các thành viên trên xe chỉ biết không hiểu tại sao mình thoát chết trong gang tấc như vậy,nếu như trên xe téc kia có xăng?nếu như nó không đâm vào núi ?rất nhiều giả thuyết được đặt ra nhưng cuối cùng đều nói với nhau rằng có lẽ tại CÓ KIÊNG CÓ LÀNH,sau khi thoát chết anh em chúng tôi lại tiếp tục đến thị tứ Hiền Kiệt và quyết đỉnhnghi ăn uống tại đây lúc đó cũng đã 11h30 trưa rồi,trong bữa ăn bắt đầu nói chuyện vừa thoát khỏi lưỡi hái tử thần ,cuối cùng cũng chuyển chủ đề về Việt DINGO,mặc dù gặp rất nhiều chó trên đường đi nhưng chúng tôi cũng chưa thấy bóng dáng của Việt DINGO đâu,lúc đó tôi bắt đầu nản nhưng sau khi hội ý phamhuyhoang và thanhhoa_gsd quyết định đi tiếp ,chúng tôi tiếp tục rong ruổi trên xe thêm mấy chục cây số đường biên nữa để đến được Mường Lát đến khi tới đồn biên phòng PÙ HU thì tất cả anh em mới hết hy vòngva quyết định quay về,trên chặng đường về một bầu không khí nặng nề bao trùm trên xe,không thấy DINGO,vượt qua bao chặng đường thậm chí còn tý mất mạng trong gang tấc trên chuyến xe Bão Táp ,anh em chúng tôi mỗi người một tâm trạng khác nhau nhưng có lẽ chúng tôi chưa chịu khuất phục ,chắc chắn chúng tôi sẽ còn tiếp tục đi tìm kiếm giống chó quý hiếm mà theo chuyên gia người Nga nói nó sắp tuyệt chủng,chia tay anh em Thanh Hoá chạy một mạch về đến Hà Nội thì cũng đã khuya,anh em tôi chia tay nhau mà chẳng một ai có nụ cười nào trên môi,thất vọng tràn trề ,nhưng dẫu sao cũng xin thay mặt anh em trong đoàn cám ơn anh em thành viên Thanh Hoá đã đón tiếp giúp đỡ rất nhiệt tình ,hẹn gặp anh em trong chuyến đi tới hy vọng không xa nữa khi chúng tôi củng cố tài liệu chính xác về giống chó quý thuần Việt này:wave:

KyCauGo

Xin lỗi toàn thể anh chị em ,hình ảnh chuyến đi thì thành viên Mariopuzo sẽ chỉnh sửa và post lên sau ,và nếu anh chị em thành viên nào biết và đã gặp giống chó quý này ở đâu xin được cho anh em chúng tôi biết thông tin .Thanks
kycaugo :0983841969
phamhuyhoang:0975189999
cuong_tosa :0979719999

mewmeo

Member
Không gặp có 1 dạo mà thấy mọi người khác khác, chăm đi tìm tòi quá. Nghe quả vào khúc cua mà hãi cả hồn. Lần sau mọi người đi đâu cũng nên cẩn thận hơn ạ. Chúc mọi người có những chuyến đi vui vẻ và bổ ích, gặp được nhiều may mắn, thượng lộ bình an. ... Em yêu các anh nhiều :))

Tiện đây nói luôn chuyện vui về chuyến đi hôm ấy, sau khi đi trên chuyến xe bão táp về đến TP Thanh Hoá. Ngồi nghỉ uống nước chè và chia tay anh Phạm Huy Hoàng, anh Kỳ Cầu Gỗ, anh Cường Tosa và chú em Nghĩa một tay chup ảnh cừ khôi. Tôi lên đường về nhà và ngồi uống bia cùng mấy ông bác làm công an Giao Thông thì nghe thấy nói hôm nay bộ Công an vào tăng cường kiểm tra xe trên tuyến đường Thanh Hoá - Hà Nội, tôi liền gọi điện cho anh Phạm Huy Hoàng để hỏi lại biển số xe của anh Hoàng và hỏi thăm xem anh đi đến đâu rồi nếu trên đường có gặp công an Giao Thông kiểm tra thì cứ xin đường mà đi tiếp vì tôi đã nhờ người quen lưu ý biển số xe 14P - 0615. Ngồi nghĩ lại sau khi đi trên xe gặp bao trắc trở mà không việc gì nên tôi nghĩ có thể hôm nay do mình vào Suối Cá Thần nên được phù hộ vậy là tôi quyết định đánh đề 14 vì đây là biển số xe mà hôm nay chút nữa năm anh em tôi đã được ăn chuối cả nãi, không ngờ đến 7h30' tối thì thật là phép mầu đề về đúng con 14. Vậy là tôi lại bị mang nợ vào người vì đây là xe của anh Hoàng, và vì anh Kỳ đã lên kế hoạch chuyến đi, tôi ước gì anh Hoàng và anh Kỳ lên kế hoạch thâtnhiều chuyến đi nữa để tôi lại được may mắn như hôm nay để còn có tiền mua thật nhiều chó về cho ACE Thanh Hoá nữa! hihi ( Mong mod đừng xáo bài của em nhé)

phamhuyhoang

Active Member
thôi em xin ạ anh Đoan!chút xíu nữa là mấy anh em được ngồi nóc tủ ngắm gà khoả thân rồi đó Đoan ạ!vậy mà chú lại còn đòi thêm nhiều lần như vậy nữa ah??mà lần sau anh vào đó chú lại đánh tiếp nhé!đánh thêm vào đừng đánh có 1triệu như vậy!đánh hẳn 100triệu để bắt con Ngao tạng đắt nhất vn nhé !

KyCauGo

Chú Đoan bàn bạc lại với mấy anh em nghiên cứu xem vùng nào và dân tộc nào có thể đang có giống chó quý đất Việt này,các cụ có câu Quý Vật Tìm Quý Nhân bởi vậy chuyến đi vừa rồi của anh em mình có lẽ chưa đúng hướng hoặc chưa có duyên với dòng chó DinGo này.Hy vọng biết đâu một ngày nào đó anh em mình tìm ra nó nhỉ ?

MarioPuzo

Trên đường Về Thanh Hoá,anh em được 1 xe Cảnh Sát hộ tống,nhg vì xem cảnh sát "quá mới" nên thường phải dừng lại dọc đường nhặt phụ tùng,lúc thì cái cánh cửa,lúc thì cái đèn xi nhan nên anh em mới có chuyện đi từ HN về Thanh Hoá mà vừa đi vừa nghỉ như vậy, hix.....

Như anh Kỳ đã viết,trên đường đi anh em có ghé qua Hang Cá Thần, một nơi rất Linh Thiêng....

MarioPuzo

Trên đường đi từ Hà Nội về Thanh Hoá anh em được xem cảnh sát hộ tống,nhưng do xe "quá mới", lúc rơi cái cánh cửa,khi lại rơi cái xi nhan nên mới có chuyện đi Thanh Hoá lâu như vậy...hi hi

Đường vào hang cá Thần, quả Đúng là có thờ có thiêng,có kiêng có lành cả nhà ạh:

Và có vài tấm hình kỷ niệm

phamhuyhoang

Active Member
một số động vật được bán tại khu du lịch Hang Cá thần!
đây là một chú Dúi rừng!

còn đây là cặp Culy rất dễ thương

còn đây là chú chó mà chúng tôi gặp ở lối vào khu du lịch ,ace xem giúp đây là giống gì với ạ??

phamhuyhoang

Active Member
do lỗi thao tác nên em sửa lại hình ở Hang cá thần xuống đây
tiếp theo là một số hình ảnh khi đi về hướng Mường lát

hình ảnh tại Thị tứ Hiền Kiệt

còn đây là trai bản và già làng của Thị tứ Hiền kiệt

Shakhi Viet

Active Member
Ảnh đẹp quá!
Em có nhận xét thế này, chỉ có bác chủ nhà Thanh Hoá là có vẻ buồn buồn chắc do áy náy về kết quả của chuyến đi, còn lại các bác khách trông tươi đáo để, nhất là anh Hoàng người mẫu VP.
Em xin có ngu ý thế này, tại sao ông Alex lại chộp đúng ngay Việt Dingo, chắc là có trinh sát trước rồi, ông ấy chỉ đi đánh giá thôi. Như vậy hẳn những người trợ lý cho ông Alex phải có tấm bản đồ phân bố của Việt Dingo. Vậy bây giờ ta tìm tấm bản đồ trước, chắc anh Taivenh biết nó đang nằm ở đâu.

To: Anh Hoàng
Càng có nhiều chuyến đi càng có nhiều kinh nghiệm và vận may đến với mình anh ạ. Một chuyến đi là một thử thách, và là một ngày để ta mang về một sàng khôn.
Em chưa thấy một người nào trong VP mà vui tính như anh Hoàng Quảng Ninh đấy, chuyến đi nào mà có anh Hoàng thì anh em khỏi phải xem hài Xuân Hinh luôn!

phamhuyhoang

Active Member
Ảnh đẹp quá!
Em có nhận xét thế này, chỉ có bác chủ nhà Thanh Hoá là có vẻ buồn buồn chắc do áy náy về kết quả của chuyến đi, còn lại các bác khách trông tươi đáo để, nhất là anh Hoàng người mẫu VP.
Em xin có ngu ý thế này, tại sao ông Alex lại chộp đúng ngay Việt Dingo, chắc là có trinh sát trước rồi, ông ấy chỉ đi đánh giá thôi. Như vậy hẳn những người trợ lý cho ông Alex phải có tấm bản đồ phân bố của Việt Dingo. Vậy bây giờ ta tìm tấm bản đồ trước, chắc anh Taivenh biết nó đang nằm ở đâu.
đúng như anh Shakhi viet nói anh Dương Tai vểnh đã biết vùng có Dingo nhưng do yếu tố bột phát nên mấy anh em lên xe chạy vào đó ^_^tuy lần này mấy anh em chưa tìm được nhưng lần tới chắc chắn sẽ tìm được ^_^ trước khi đi sẽ tra khảo anh Tai vểnh để lấy tấm bản đồ kho báu đó ^_^ theo một số anh em tư vấn cho thì đi ô tô đến đó và đi xe máy đến vùng phải đi bộ thì phải đi bộ thì mới có thể thấy mặt mũi nó ^_^ nghĩ đến cảnh chim đi bộ thì cũng hơi oải ^_^ chim đi ô tô xe máy còn đỡ ^_^ không biết mấy con dao quăng mới đến nơi đây ????

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng

Nhìn cái em 14P - 0615 trông quen quen, mình lại nhớ đến cái hôm mà anh ấy ÔM CUA LÁCH LUẬT trên đường Hậu Cần ngày nào :p:p:p:p

phamhuyhoang

Active Member
nè!cậu Đá Quý không phải vào đây nói xấu người khác như vậy đâu nha ^_^ anh hôm đó đi đúng luật mà ^_^