• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đề phòng các bệnh có thể lây từ mèo sang người

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Đề phòng các bệnh có thể lây từ mèo sang người.

Mặc dù khả năng lây nhiễm bệnh từ mèo sang người không cao, nhưng chủ mèo vẫn cần cảnh giác và có các hiểu biết đề phòng.

1. Bệnh Dại:

Thường xảy ra với mèo chưa được tiêm phòng dại định kỳ hàng năm, được thả tự do có tiếp xúc với môi trường và động vật hoang dã : chó, chuột, cáo chồn...Mèo mới nuôi không rõ nguồn gốc.

Qua các vết xây xước, vết cắn, virus Dại từ nước dãi mèo xâm nhập cơ thể người, ủ bệnh khá lâu: từ 10 ngày đến 120 ngày, thậm chí 6 tháng mới phát bệnh. Nguy cơ tử vong rất cao nếu bị mèo Dại cắn không có các xử lý tiêm phòng vaccine.

2. Ký sinh trùng ngoài da:

- Ve, rận, ghẻ cắn đốt gây dị ứng, mẩn tịt da của người.
- Nấm mèo, đặc biệt Ringworm rất dễ lây sang người tạo thành các vòng tròn đỏ trên da, viêm, ngứa lan ra nhiều nơi trên cơ thể.

Mèo ngứa gãi liên tục...cần kiểm tra ghẻ, rận hoặc nấm. Bệnh nấm mèo, loét sùi da, rụng lông. Vết tròn đỏ , ngứa ở da người.

3. Bệnh do Nguyên trùng Protozoa :

Amoeba, Trichomonas, Coccidia, giardia...đặc biệt Toxoplasma gây các tiêu chảy ở mèo, thải qua phân, mặc dù hiếm xảy ra nhưng có thể gây nguy hiểm cho phụ nữ mang thai vì Toxoplasma truyền từ mẹ qua bào thai gây xảy thai.

4. Các Khuyến cáo Quan trọng với chủ nuôi mèo :

- Luôn luôn rửa tay bằng sà phòng sau khi tiếp xúc với mèo.
- Không nên để phụ nữ mang thai và trẻ nhỏ tiếp xúc với các chất thải của mèo: lông, phân, nước tiểu. Quản lý chặt chẽ, vệ sinh khay toilet của mèo.
- Rửa sạch ngay bằng sà phòng các vết cắn, vết xước do mèo cào, cắn. Trường hợp mèo cắn không rõ nguồn gốc, hoặc chưa tiêm vaccine, có tiếp xúc với động vật hoang dã, cần đi khám các Bác sỹ Dịch tễ học để tư vấn tiêm phòng bệnh Dại ngay.
- Mèo bị viêm loét da, rụng lông, ngứa ngáy cần khám BSTY, phải cách ly với người nếu bị nấm Ringworm.

Phải rửa sạch vết cắn ngay bằng xà-phòng, sau đó đi BS Dịch tễ học khám và tư vấn.

Ối trời ơi, tay em một đống vết cào cắn của hai con mèo kia, mà cả hai chưa tiêm phòng dại mới chết chứ, em không cho nó đi hoang tíêp xúc với chó, chuột, ....
Còn hai con mèo nhà em, cứ thấy mặt y như rằng đang gãi lia lịa !! Hè năm trước nó bị rụng lông, tróc lông ra từng mảng màu đo đỏ, kinh lắm ạ. Gìơ thì hết bị rồi nhưng rận thì vẫn có như thường...

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Thế thì Neko thành siêu nhân sẹo từ lâu rồi, mèo cào suốt thôi :D. May mà các em nhà Neko đã tiêm phòng hết rồi và cũng chưa bao giờ bị các bệnh trên trừ rận (mà hình như chẳng có cách nào diệt sạch rận của mèo phải không ạ?).
Cám ơn bài viết rất hữu ích của BSGV!

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Mèo nhà mình chẳng có rận, mặc dù 2 con mèo sống chung với nhau...

Thực ra quan trọng là chăm sóc thế nào thôi bạn ạ. Mèo của tớ hay được tắm lắm, mỗi tuần trung bình là 2 lần, mỗi lần tắm là tắm rất kỹ, gãi ngược gãi xuôi, chân, tay, đuôi, tai... đều phải gãi kỹ cho nó. Nói là gãi nhưng thực ra mình cứ dùng móng tay của mình cào nhẹ nhàng lên da nó thôi, nếu thấy rận cần nhặt sạch ra, vì bọn rận rất kinh, ngạt nước thì nó giả vờ chết nhưng khô thì lại sống lại, hút máu mèo điên cuồng...

Bên cạnh đó, hạn chế cho mèo đi chơi lang thang buổi tối. Khi đi chơi đêm, có nhiều hiểm hoạ xảy ra: 1. Mất mèo; 2. Mèo bị viêm phổi do lạnh; 3. Vác rận về nhà.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Mèo nhà mình chẳng có rận, mặc dù 2 con mèo sống chung với nhau...

Thực ra quan trọng là chăm sóc thế nào thôi bạn ạ. Mèo của tớ hay được tắm lắm, mỗi tuần trung bình là 2 lần, mỗi lần tắm là tắm rất kỹ, gãi ngược gãi xuôi, chân, tay, đuôi, tai... đều phải gãi kỹ cho nó. Nói là gãi nhưng thực ra mình cứ dùng móng tay của mình cào nhẹ nhàng lên da nó thôi, nếu thấy rận cần nhặt sạch ra, vì bọn rận rất kinh, ngạt nước thì nó giả vờ chết nhưng khô thì lại sống lại, hút máu mèo điên cuồng...

Bên cạnh đó, hạn chế cho mèo đi chơi lang thang buổi tối. Khi đi chơi đêm, có nhiều hiểm hoạ xảy ra: 1. Mất mèo; 2. Mèo bị viêm phổi do lạnh; 3. Vác rận về nhà.
Hix Neko cũng biết thế nhưng em nhà Pumpkin chắc còn sữa lắm nên chăm tắm được thế, chứ em meo nhà Neko 6-8 năm tuổi rồi, PHUDUNG có bảo mèo già nên giữ vs chứ tắm nhiều không tốt. Mèo nhà Neko cũng khoảng 2 tuần/tắm 1 lần, giữa 2 lần tắm có dùng thuốc xịt và bột tắm khô của FAY cho các em ý nhưng rận thì cũng không giảm nhiều đâu. Tại bọn chúng nó cứ hay đi chơi, nhất là Mes ý, còn em Chip thì hay phơi nắng trên sân thượng, thỉnh thoảng lại có mấy em mèo hàng xóm sang nằm cạnh -> rận lại bay sang em Chip -> lại bị rận. Chẳng làm sao nhốt bọn nó ở nhà được, đóng cửa thì bọn nó nhảy lên gạt cả tay cầm xuống, chốt thì bọn nó cào cái cửa chớp rồi chui ra -> bó tay!

Mà bọn rận đúng là kinh dị thật đấy, mình tắm phải nhặt từng con ra bóp cho nó vỡ tung ra mới yên tâm được, chứ khô là đúng như Pump nói, bọn nó lại khô rồi bay nhảy hút máu cả mèo lẫn... người.

Mà nhà Pumpkin ở HN à? Ở đâu thế, có khi nào được sang thăm em nhà Pump không? Hôm nay đi mua quần áo vào nhà người ta có em meo xinh ơi là xinh, 3 tháng ú ụ nghịch ơi là nghịch, toàn mẹ đi tìm mua quần áo còn Neko cứ ngồi chơi với em ý, đúng là bọn mèo con, nghịch dã man, yêu ơi là yêu bọn kitten!

quangle

MÌnh mới đi xét nhiệm máu thì bị chẩn đoán bị sán mèo (Toxoplashma gondii). Kết quả như sau:
IgG: 128.9 POS
IgM: Non Reactive.

Mình ko hiểu IgG với IgM là gì? Mà mình chữa bệnh này khoảng bao lâu và bằng thuốc gì?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
MÌnh mới đi xét nhiệm máu thì bị chẩn đoán bị sán mèo (Toxoplashma gondii). Kết quả như sau:

Mình ko hiểu IgG với IgM là gì? Mà mình chữa bệnh này khoảng bao lâu và bằng thuốc gì?
Trường hợp của bạn nêu là cực kỳ hy hữu. Tư vấn chuyên môn và xử lý điều trị bạn cần gặp các bác sỹ y khoa ( BS người chứ! ). Diễn đàn Vietpet chỉ đáp ứng cho bạn trong phạm vi thú nuôi thôi.

Chúc bạn may mắn !

Mình cũng mới được nghe về loại kí sinh trùng này trên Vietpet nên cũng không giúp gì nhiều cho bạn về bệnh.

Còn IgG và IgM thì rất đơn giản, đây là hai loại kháng thể (hay còn gọi là globulin miễn dịch) trong huyết thanh người. IgG chiếm khoảng 80% tổng số globulin miễn dịch còn IgM chiếm khoảng 5 - 10%. Như bạn biết khi có kháng nguyên (vi khuẩn, vi rus, tế bào lạ ...) xâm nhập vào cơ thể sẽ kích thích cơ thể sinh ra kháng thể. Phản ứng kháng nguyên-kháng thể là phản ứng miễn dịch của cơ thể để tự bảo vệ cơ thể người. Ở đây bác sỹ xét nghiệm và tìm thấy kháng thể kháng Toxoplasma gondii trong máu của bệnh nhân để kết luận bệnh nhân nhiễm Toxoplasma gondii.

Mình đọc trên bào sức khỏe và đời sống thấy có nói về Toxoplasma gondii: Những người nhiễm ký sinh trùng Toxoplasma gondii có tính cách khác hẳn nhóm những người còn lại. Số đàn ông mang Toxoplasma gondii trong não (chiếm 27% tổng số) tỏ ra không muốn chấp nhận các tiêu chuẩn về đạo đức thông thường mà luôn có xu hướng nổi loạn. Nhóm phụ nữ nhiễm ký sinh trùng (chiếm 23,5% tổng số) thể hiện lối sống xô bồ, buông thả hơn hẳn bình thường, nhiều khi tới bất nhã. Triệu chứng lâm sàng không rõ, đôi lúc biểu hiện giống như bị cúm, có thể có rối loạn tri giác, hành vi, khoảng 1/3 số bệnh nhân có hiện tượng co giật, chỉ có thể chẩn đoán xác định bằng xét nghiệm máu tìm kháng thể kháng Toxoplasma gondii. Mình thấy dùng sulfonamid, thuốc khá phổ biến, giá thành không cao và có nhiều đáp ứng tốt. Bạn đã đi khám bác sỹ và có kết quả xét nghiệm chính xác thì khuyên bạn nên trao đổi trực tiếp với bác sỹ của mình, chỉ có họ mới có thể trả lời chính xác cho bạn.

Về kí sinh trùng Toxoplasma gondii bạn có thể xem bài viết của các thành viên vietpet theo link sau:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=26285

Ký sinh trùng này sinh sôi nảy nở trong ruột mèo và lây nhiễm thông qua phân, thường ở những nơi kín đáo hoặc đất ngoài sân vườn. Người thường bị nhiễm khi cầm phải các vật nơi mèo thường "đi bậy" hoặc làm vườn nơi có phân mèo.

Bạn cũng có thể bị nhiễm Toxoplasma khi ăn thịt bị nhiễm ký sinh trùng này không qua đun nấu chín.
Chúc bạn sớm khỏi bệnh, cảm ơn bạn đã dành niềm tin cho Vietpet.

joliebi

Member
mèo nhà em bị nấm. mặc dù tuần nào cũng tắm rửa sạch sẽ, không đi chơi bên ngoài, chỉ chơi trong nhà, ko có rận. thế mà dạo này nó gãi như gảy đàn. em cũng bị 1 nốt đỏ như trên hình. chắc bị lây của nó. bôi thuốc j cho khỏi bjo hả mọi người?

meomatmoc

Bệnh sán mèo mình đã nghe một số người hay nuôi mèo bị rồi. Cũng khá là nguy hiểm đấy. Khi có triệu chứng đau đầu mờ mắt thì nên đi khám (ở sg thì khám ở bv Đh y dược).

Đặc biệt là giun/sán từ hậu môn mèo hay chui ra ngoài, hình dá

haiphong5849

chêt rồi thưa bác sĩ, hôm qua em có bắt trấy , giận cho mèo, mèo nhà em bh rất khỏe mạnh và hết trấy giận, nhưng sáng nay ngủ dậy em thấy trên bàn chân em có 1 nốt như kiểu bị muỗi đốt, màu hồng và bị mọng nước, ko hiểu em có bị kí sinh trùng gì của mèo hay không? hay em có bị nấm hay không ạ? xin bác sĩ cho ý kiến :-s