• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đến khi nào mới có chó Nhật ?

Chó Nhật - cái tên gọi dường như rất quen thuộc với mỗi chúng ta ,nhưng ngày nay , tại Vn muốn mua đc 1 con chó Nhật thuần không phải chuyện dễ ,mà kể cả có rồi thì nó cũng sẽ được sang 1 cái tên gọi khác - chó bắc KInh tại sao lại như vậy , cùng xem ảnh nhưng chú chó Nhật và Bắc Kinh xem ai đoán ra đâu là Nhật đâu là Bắc Kinh . Cái hiện tượng chó xù mà mõm dài thườn thượt mà moị người cứ gọi nôm na là Nhật lai bắc Kinh cũng đủ ...sợ rồi , ngay cả Nhật lai với Bắc Kinh cũng đào đâu ra cái "mõm dài " như thế ?
1
?
2
?
3
?
nhìn thi thật là khó đoán đành phải dựa tren cơ sở duy nhất đó là chso Bắc Kinh mũi tẹt hơn các con khác , đến nỗi xuất hiện 1 nếp nhăn qua mũi , mũi và mặt của chó hầu như không có khoảng cách và chân nó lùn tè cơ thể xù lên như 1 cục bôn tròn và dày , bộ lông rất ít khi có dốm vá mà chỉ có 1 màu :
của chó Nhật ( japan chin ) ta vẫn thấy có 1 khoảng cách nhỏ giữa mũi và trán ,mũi nhô lên , thân hình cao gọn :

boorin

Mấy em bé cún ở đây đẹp quá !
Cám ơn bạn đã cho biết 1 số nét phân biệt !

jennylove

Member
Như mình thấy thì người ta thường hay gọi giống chó như trong hình này là chó Nhật,giống này mỏ và chân đều dài,lúc lớn lên thì lông rất xơ xác,còn các giống chó như trong hình của bạn thì gọi chung là Bắc Kinh và hiện nay đa số chó Bắc Kinh đều bị lai hết rồi nên còn rất ít Bắc Kinh thuần chủng.Thứ 1 là do khí hậu ở Việt Nam nóng nhiều hơn lạnh nên nếu cho Bắc kinh mang bộ lông xù dày như thuần chủng thì chúng sẽ không thể nào chịu nổi được.Thứ 2 là nhìn khuôn mặt của cả 2 giống chó trên hình của bạn nhìn cũng hao hao khá là giống nhau nữa nên người dân thường đem lai cả 2 giống lại với nhau tạo ra loại chó giống cả 2 loài nhưng cũng rất đẹp

jennylove

Member
Nhà mình cũng có nuôi 1 em cái Nhật nè và cách đây không lâu nhà mình có mượn 1 em đực về để phối giống,em đực này đúng là Bắc Kinh thuần chủng luôn vì mang bộ lông xù và chân với mỏ đều ngắn củn.Nhìn trời nóng nực như vậy mà em ấy lại mang bộ lông như thế nên suốt ngày thấy em ấy cứ thở phì phò trông mệt mỏi lắm kìa.Còn đây là hình:
Chó cái Nhật nhà em:
:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=20830

:)

chia sẻ với em vài hình chị chụp bé Shih Tzu ở Thailand nè. không biết giống này ở VN gọi là Nhật hay Bắc Kinh ???

lớn lên lông nó sẽ dài như vầy nè, yêu cầu là chải lông 30 phút mỗi ngày. ba mẹ tụi nó cũng là model luôn, đẹp lắm

:)

hôm qua chị có post bài mà không hiểu sao không được
bé Shis Tzu này ở Thai nè em, dễ thương không? c không biết ở VN gọi la chó Nhật hay Bắc Kinh :-bd

huynhhung

Member
hôm qua chị có post bài mà không hiểu sao không được
bé Shis Tzu này ở Thai nè em, dễ thương không? c không biết ở VN gọi la chó Nhật hay Bắc Kinh :-bd

GIỐNG BẠN NÓI THÌ BÊN ĐÂY CŨNG GỌI LÀ SHIS TZU THÔI CHỨ KHÔNG AI GỌI NÓ LÀ NHẬT HAY BẮC KINH CẢ......GIỐNG NÀY MÌNH ÍT THẤY Ở VIETNAM CÓ LẼ NGƯỜI DÂN KHÔNG CHUỘNG