• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đặc tính giống chó Phú Quốc !

huuquanxd

Các anh em thân mến , chúng ta khoan hãy bàn về hình dáng bên ngoài của chó Phú Quốc ! Trước tiên , tôi nghĩ rằng chúng ta nên tổng hợp lại tất cả các đặc tính của giống này ! Có 1 số anh em và ngay cả tôi vẫn còn hoài nghi về lời truyền tụng về trí thông minh , lòng dũng cảm ... bấy lâu về chúng ! Vậy nay xin mạn phép mở topic này để các anh em có thể ghi lại các đặc tính của từng cá thể chó mà các anh em đang nuôi giữ (thông qua các quan sát hằng ngày của các anh em) ! Từ đó chúng ta có thể thống kê lại các đặc tính chung nhất của giống Phú Quốc nổi tiếng , hơn nữa với càng nhiều cá thể được quan sát thì độ tin cậy của tài liệu thống kê sau cùng sẽ càng cao ! Mong các anh em ủng hộ ! Đây là việc nghiêm túc ,hãy tôn trọng và xin đừng bịa ra bất cứ điều gì !

Mở hàng sẽ là 2 em chó nhà tôi Milu (10th) , Bơ (3,5th)
.
1.Milu : sau ki dạy các lệnh cơ bản cho nó , tôi nhận thấy khả năng học của nó rất nhanh , thường chỉ sau 10 lần ra lệnh là nó đã có thể hiểu đc , nhưng nó nhớ ko lâu !
2. Khả năng tấn công phối hợp tấn công giữa hai con này khá cao , càng ngày chúng càng ăn ý và đánh hay hơn ! Khi có bất kỳ con chó lạ (địch thủ) nào vào trong lãnh địa của nó thì Milu nằm phục ở 1 góc khuất (bụi cây, đống đá ...) chờ địch thủ đi ngang qua là xông ra cắn vào cổ , quật xuống , liền kề là Bơ xông ra chặn ngay sau đuôi ,ko cho con kia chạy thoát . Cứ thế Milu và Bơ xoay vòng tấn công !

Thời gian và điều kiện chỉ cho phép tôi có 2 quan sát nhỏ như vậy ,mời các anh em tiếp tục !

CENTIMET

Member
góp vui với bạn nhé:
Có con biết leo trèo hàng rào lưới B40 cao 2m không trở ngại gì,lại có con thích nước và tự nguyện nhảy xuống để tắm và bắt cá chép ở hồ nhà mình.
Có con hoà đồng hiền hoà, sẳn sàng nhường phần thức ăn của mình cho chó con, hay chó cái hay chó đực chung bầy.
Có con lại thích yên tỉnh, sống cô độc, ghét sự phá bỉnh làm quen ...tuy nhiên lại rất thích được chủ chiều chuộng vuốt ve
Nói chung rất cuống hút ....càng để ý thì càng phát hiện nhiều điểm lạ lùng...
Không biết có quá lời không nhưng trong quá trình nuôi mình thấy vậy...
Chân thành!

quangnhoc

Member
không biết chó của mọi người sao nhưng hiện nay mình nuôi một con pq cái được 2 tháng tuổi nhưng rất nhát khi nghe tiếng động lạ thường bỏ chạy.hay hoảng sợ.nhưng nó lại rất hung dữ khi giởn với những con chó lớn.thường thì hai con lớn hay giởn với nó và tính tình nó khi đó rất cọc cằn.

dinhtungsapa

xin tâm sự với anh em đôi phú quốc của tôi con đực tên là đoóc con cái tên là jôn con đực rất hung tợn sẵn sàng lao vào chiến đấu với tất cả các con chó khác bất kể là to hay bé còn em cái thì hiền hậu hơn cả hai em giờ đây được khoảng 26đên27 kg rồi mỗi tội đôi khi chúng không nghe theo lời chủ khi mà chúng thích lên một cái gì đó fải chăng chúng vẫn theo bản năng hoang dã

Nameless

Member
Chó PQ có vẻ khó huấn luyện hơn chó khác, bản tính bướng bỉnh ít thích nghe lời

TuLipDen

Member
xin tâm sự với anh em đôi phú quốc của tôi con đực tên là đoóc con cái tên là jôn con đực rất hung tợn sẵn sàng lao vào chiến đấu với tất cả các con chó khác bất kể là to hay bé còn em cái thì hiền hậu hơn cả hai em giờ đây được khoảng 26đên27 kg rồi mỗi tội đôi khi chúng không nghe theo lời chủ khi mà chúng thích lên một cái gì đó fải chăng chúng vẫn theo bản năng hoang dã
chó PQ của anh mà nặng đến 26 27kg thì to quá ! em đọc qua các bài viết và sách thì chó PQ nặng nhất cũng chỉ 20kg hoặc là hơn 1 chút thôi !
Đây là ý kiến của em ! mong mọi người góp ý thanx !

CENTIMET

Member
Do điều kiện nuôi nấng tốt có thể có những cá thể sẽ vượt qua ngưỡng 18=>20kg .
Tuy nhiên cái chính xác nhất vẫn là khung xương, chiều cao và chiều dài đủ + cơ bắp cuồn cuộn thì sẽ đẹp.
Thí dụ một con chó lùn vì mập ú nên đạt số cân 25 kí thì xấu nhưng một con chó cao từ 50=>55cm và dài 50=>55cm + cơ bắp cuồn cuộn không có mở thừa thì Đẹp.

huuquanxd

các anh em thân ! Rất cám ơn sự tham gia của các anh em !
để cho việc thống kê được dễ dàng , xin đề nghị các anh em ghi theo trình tự sau :

tên chó : đặc tính

và xin nhắc lại , topic này chỉ nói về đăc tính (tính cách , khả năng) của chó Phú Quốc chứ ko bàn về hình thể !
anh em thông cảm !

nhà em thì em thấy , thằng nhóc chíp nhà em cũng bướng lắm, mấy con cho to cứ đùa nó là nó đứng cắn lại sủa um tỏi lên,tính rất bướng nhưng với chủ lại rất biết nghe lời và rất quấn quýt. đây là ý kiến của em .

Em nuôi một con cái tên là Man, con này tính khôn vặt. Nó tự biết kéo bao tải ở trên ghế xuống để nằm khi lạnh, cắn đứt xích ở đoạn nối bằng dây dù, ăn vụng rất tài, rất hung dữ với chó khác, đặc biệt là khi đi chơi cùng đồng đội (khi đi chơi 1 mình thì chỉ hung dữ khi gần nhà), rất sợ chủ: tiêm, đánh đòn dù đau mấy cũng đứng im chứ không dám phản ứng lại. Về khả năng tiếp thu bài học thì khá, nhưng thích làm theo ý mình. Mỗi một tật ghét nhất là: tè bậy.
Bổ sung: em này không sủa vặt.

chicken

Member
con Sữa nhà em mới dc có 53 ngày thôi nhưng hiểu và nhớ lệnh ngồi rồi,bạn em lên phòng ngồi nó cứ ngồi trước mặt gầm gừ,bạn gái em đến nhà là nó lao vào cắn luôn dù chưa có răng xịn(ghen tị vì ngồi chơi với bạn gái ko đùa với nó)dơ tay lên định đánh thì nó né rồi sủa inh nhà lên làm mình bị mang tiếng ác mà đã đụng vào người nó đâu, con collie to gấp 5 nó nó cũng ko sợ, con fox 1,5tuổi đanh đá gặp nó cũng mất điện, dùa ngu bị con mèo nó cào rách cả mũi vẫn cứ nhờn

Nameless

Member
Em nuôi một con cái tên là Man, con này tính khôn vặt. Nó tự biết kéo bao tải ở trên ghế xuống để nằm khi lạnh, cắn đứt xích ở đoạn nối bằng dây dù, ăn vụng rất tài, rất hung dữ với chó khác, đặc biệt là khi đi chơi cùng đồng đội (khi đi chơi 1 mình thì chỉ hung dữ khi gần nhà), rất sợ chủ: tiêm, đánh đòn dù đau mấy cũng đứng im chứ không dám phản ứng lại. Về khả năng tiếp thu bài học thì khá, nhưng thích làm theo ý mình. Mỗi một tật ghét nhất là: tè bậy.
Bổ sung: em này không sủa vặt.
các giống cho ta của mình hay khôn vặt kiểu đó lắm :), các giống chó Tây tính trầm hơn

RedRose

Member
Người ta gọi là đánh chó phải ngó chủ nhà đó bác Nameless.

Hay còn gọi là, mà thôi không nói nữa.

longhanoi

Người ta gọi là đánh chó phải ngó chủ nhà đó bác Nameless.

Hay còn gọi là, mà thôi không nói nữa.
xin lỗi các bạn .

bạn RR .nên xem lại chủ đề của topic.chủ topic này chỉ đặt ra là đặc tính thôi các bạn ko nên nan man vào cái khác .

nich bạn nghe thì mới nhưng văn nghe có vẻ hơi quen .

chào thân ái .

chó nhà em mới hơn 1 tháng tuổi mà cứ gặp chủ là trèo lên lòng nằm nghịch , thích vờn bóng và hay đòi vào nhà.
Theo các anh thì tính nó thế nào ?

bibobo

Đôi chó nhà em

Nhà e có hai con cái, một con la Moka ( màu vàng sậm) một con là chaco ( chacoal ấy mà, vì màu đen) đều rất quấn chủ. Em Moka có tật rất xấu là khi chủ về lúc nào cũng phải nhảy lên liếm vào mặt ( chỉ mặt thôi) và nhảy rất cao. Tính tình e Moka rất thân thiện, hoà đồng với các con khác ( cả người lạ nếu được chủ dắt vào). Nhưng có lần bà đồng nát vào nhà, e đó đứng xem việc mua bán rất vui vẻ nhưng khi bà bỏ giấy vụn vào bao tải là e ko chịu, sủa ầm ĩ. Ko nghe lời bằng e Chaco.

Em Chaco thì lại rất thận trọng, ko người lạ nào đến gần được. Mặc dù bé nhỏ ( chắc khoảng 15kg, e mới được 10 tháng) nhưng ko biết sợ gì hết, chó to đến mấy cũng xông vào chiến đấu, chủ sợ chết khiếp vì e còn bé :(( . Rất nghe lời chủ và lúc nào cũng để ý xem chủ ở đâu, luôn giữ chủ trong tầm mắt của e, kể cả khi đang mải chơi.

E thấy cả hai con đều rất yêu quí chủ, đây là đặc tính e rất thích vì nhà có trẻ con

Hai em đang đi học, tuần sau e sẽ post ảnh lên nhở các anh chị nhận xét giúp.

minh80

nhà tôi lúc nào cũng nuôi từ 2đến 3con qua nhiều năm quan sát tôi thấy đặc tính cơ bản nhất của chó PQ là : -trung thành với chủ ,thần kinh ổn định,tự chủ ,đặc biệt ít sủa vặt nhất là khi có chủ ở nhà,dũng cảm,rất thích được vuốt ve,chịu khó quan sát hành động của chủ từ đó đúc kết ra cách ứng sử.... nhược điểm : tham ăn,đôi lúc thể hiện tính hoang dã,và rất chịu khó đánh dấu lãnh thổ ...Đây là sơ bộ nhận xét của tôi mong nhận đc đóng góp

chaomaobong

Góp cùng các bạn một vấn đề mà mình suy nghĩ từ hôm qua, đó là: tối hôm qua liên hoan ở cơ quan mình có nhặt số đầu, cổ, chân và xương mọi người đã gặp hết phần thịt mang về cho em cún nhà mình đang nuôi con (con của "em" đã được 50 ngày tuổi), điều lạ là lần này em nó gặm hết số xương đó và ngay lập tức đòi vào chuồng (mọi khi phải bắt vào thì mới vào vì sợ con bú đau) quay ra, quay vào đã thấy em nó ợ hết phần xương đó trong chuồng và lũ con đang nhao vào ăn và gặm. Mình nghĩ rằng liệu có phải là tập tính hoang dã của chúng là khi bắt mồi về để con tập cắn, xé, nhai cho quen với môi trường sống hay không? Các bạn có thể cùng bình luận vấn đề nhỏ này được không, vì mình chơi chim là chính, không rành về chó Phú Quốc mấy.

chiennk

Member
Em nuôi một con Vện đực tên Messi 8,5 tháng, thấy nó đi tiểu lung tung, chạy nhảy nhanh như con sóc, tự đứng bằng 2 chân và hú đêm. Tính cách thì ngang bướng nhiều lúc phải cáu, đùa với chó kém phân thì cực kỳ dai.

Mình nuôi 1 em được 3 tháng rồi. Bắt nó khi đã 3 tháng tuổi nên không biết lúc bé thế nào. Khi bắt về nhà vừa cho em nó vào thùng giấy là em ấy cắn rách ngay phải cho vào cái sọt bằng gỗ. Về nhà không lạ gì cả chơi đùa và khám phá mọi ngóc ngách ngay. Ai cũng quen và rất thân thiện. Đặc biệt thích trẻ con. Không biết sủa người lạ. Đến nửa tháng sau mới hơi hơi biết sủa. Rất thích cắn phá và đào hang cái sân bị nó đào tung cả lên. Bây giờ 6 tháng tuổi vẫn thích trẻ con thân thiện với mọi người nhưng đã biết trông nhà. 1 lần báo động cho hàng xóm biết có trộm. Người lạ đến nếu có người nhà thì không sủa có khi còn mừng nhưng nếu lấy đồ ra là sủa ngay. Chạy rất nhanh và khi đùa với chó khác toàn nhằm cổ cắn. Khôn vặt như biết kéo đồ như quần áo hay thảm để nằm. Chuồng đóng mà không cài then là cậy ra ngay. Có 1 tật dậy mãi không được là thấy người nhà là cứ trồm 2 chân lên người làm bẩn hết quần áo.