• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đăc tính trông nhà của chó PQ

Aipolit

Xin chào! Là thành viên mới xin mọi người hưởng ứng.
Tôi mới nuôi một cặp chó PQ xoáy kiếm và xoáy yên ngựa, 8 tháng tuổi, rất đẹp. Nghe nói đây là giống chó giữ, tuy nhiên tôi thấy chúng rất hiền, ban ngày ai vào nhà cũng mừng, ban đêm thỉnh thoảng mới trông. Có kinh nghiệm nào nuôi chó dữ k xin ý kiến các bạn.

Lạ nhỉ, tớ lại cố làm cho chúng nó hiền đi mà chưa được đây này. Chắc chó mới về nhà nên chưa xác định lãnh thổ thôi. Chó nhà tôi bắt về lúc 7 tháng, trong 2 tháng đầu ko sủa tiếng nào. Mãi đến khi hàng xóm sửa nhà thì thấy nó sủa mấy anh thợ xây trên nóc nhà tớ mới yên tâm. Giờ thì nó lại hung hăng quá.

anh_hanam

Member
Con nhà em hồi trước cứ lo hiền quá nhưng đến hôm nay phát hiện ra không phải như vậy: nó rất thân thiện với người, bạn bè em hay đến nó nhìn thấy không gầm gừ gì thậm trí còn vẫy đuôi mừng nhưng đến hôm có 1 ông bạn ở Nam Đinh lên chơi nó chưa nhìn thấy bao giờ thế là lao ra gầm gừ, nhe răng, xù lông và sủa nhìn - nghe mà sướng lịm cả người vì từ trước đến giờ em nuôi chó rất hiền. Như vậy là huấn luyện là một phần còn do bản năng và nòi chó nữa. Không biết có phải vậy không các bác

doingheo

Member
noí chung là chó sau 1 nam tuổi mới trưởng thành lúc đó bác muốn nó hiền với ngươi lạ cũng không được, giống chó phú quốc theo kinh nghiệm em nuôi thì không bao giờ cắn sủa bậy bạ nên nuôi nó trông nhà thi yên tâm lắm, nhưng có một lời khuyên các bác là nhà chật không nên nuôi

Valentine

Member
chó PQ ban ngày rất hiền nhưng tối đến khách quen cũng phải dè chừng với nó !

catsamac

Member
Tám tháng thì chó cũng không nhỏ nữa, nhưng có lẽ nó chưa quen với chủ mới nên hiền! Cũng có thể nhà bạn đông người ra vào nên chó quen với việc có nhiều người.

Bạn thử tách ra nuôi riêng ở 1 chỗ không có người 1 thời gian, ít cho ăn hoặc bỏ đói 1 vài ngày mới cho ăn. Khoảng 1 tuần thì sẽ dữ lên rất nhiều.

Chỉ sợ dữ qúa không nuôi được thôi! Hiền biến thành dữ thì dễ chứ ngược lại thấy khó lắm!

Aipolit

Thực ra mình đã nuôi rất nhiều giống chó, nhưng ở đâu giữ chứ cứ về nhà mình nó lại hiền đi. Nên mình rất sốt ruột sợ mấy con PQ này lại hiền nốt. Mình đang rất muốn tìm 1 con vện cái, vì hình như màu vện là giữ nhất. Liệu có ai giúp dc không?

catsamac

Member
Bạn xem lại xem có thể bạn mua phải chó Thái! Vì hình dáng bên ngoài rất giống nhau

Chó PQ có thể hiền nhưng rất nhanh nhẹn và nhạy cảm với tiếng động. Đặc biệt ban đêm dù bạn đi nhẹ nhàng đến mức nào cũng làm nó tỉnh giấc. NGười ta mệnh danh nó là "con chó không bao giờ ngủ" vì lúc nào nó cũng thức dậy trước khi bạn thấy.

Thủydx

Member
CPQ và Chó Thái khác nhau một trời một vực sao mà bảo là giống nhau được bạn ơi, CPQ nhỏ con hơn, trông không ngầu bằng nhưng lại có vẻ hoang dã và láu cá và nhanh nhẹn hơn, CPQ lông dài hơn, còn chóThái lông sát thân như không có lông, và một cảm nhận mà tôi nghĩ ai cũng sẽ thấy ngay khi gặp (rất khó giải thích) đó là nhìn một cái biết ngay chó ta hay chó ngoại.

skyluu1984

Chó PQ coi vậy cũng dễ nuôi mà bạn!Chịu khó mỗi ngày bỏ ra chút thời gian với nó 1 tí!Chó PQ bắt chuột la số 1 luôn!và ít thấy khi nào nó ngủ lắm!nó không cắn người đâu!nhưng cắn nhau với chó khác là ok!

CPQ và Chó Thái khác nhau một trời một vực sao mà bảo là giống nhau được bạn ơi, CPQ nhỏ con hơn, trông không ngầu bằng nhưng lại có vẻ hoang dã và láu cá và nhanh nhẹn hơn, CPQ lông dài hơn, còn chóThái lông sát thân như không có lông, và một cảm nhận mà tôi nghĩ ai cũng sẽ thấy ngay khi gặp (rất khó giải thích) đó là nhìn một cái biết ngay chó ta hay chó ngoại.
bác Thủy nói chí phở , em được cái là nhìn một phát biết ngay chó đâu là chó ta , nhưng phải nhìn 3 lần mới biết là giống chó gì

catsamac

Member

Mình thì thấy con chó Thái ở gần nhà với con chó PQ mình nuôi về lông ngược lại: Chó Thái lông khá dài còn con PQ của mình thì lông có chút xíu giống như thảm nhung vậy, ở dưới bụng có chỗ còn không có lông:time out:

Thủydx

Member
Mình thì thấy con chó Thái ở gần nhà với con chó PQ mình nuôi về lông ngược lại: Chó Thái lông khá dài còn con PQ của mình thì lông có chút xíu giống như thảm nhung vậy, ở dưới bụng có chỗ còn không có lông:time out:
Thế thì bác nên xem lại, CPQ nhà bác có phải là PQ thật không và Chó Thái nhà hàng xóm kia có phải là Thái thật không;)
Một đặc điểm nữa mà hầu hết anh em VP đều công nhận đó là mặt chó Thái trông "ngố" hơn mấy chú PQ.

catsamac

Member
Chó nhà em vồ được 1 con chuột cống 1kg rồi! con chuột cũng cắn chó nhà em mấy phát máu chảy ròng ròng mà nó xem vẫn như không! Sau lần đó thỉnh thoảng nó vẫn trốn ra đi tìm chuột - chắc không phải chó Thái:-bd

Thủydx

Member
Hehe, xin lỗi bác nhé, anh em mình tranh luận với nhau cho vui tý nhé, biết đâu ra được một số vấn đề.
Thế bác xem lại xem CPQ nhà bác có phải lai Thái không, mà đặc tính bắt chuột giống PQ còn lông thì lại giống Thái, hehehe....

yennhi

Member
Chó nhà em vồ được 1 con chuột cống 1kg rồi! con chuột cũng cắn chó nhà em mấy phát máu chảy ròng ròng mà nó xem vẫn như không! Sau lần đó thỉnh thoảng nó vẫn trốn ra đi tìm chuột - chắc không phải chó Thái:-bd
Hô hô mắt cười quá đi àh nói theo kiểu của anh vạy thì con chó Thái nào bắt được chuột thì nó điều là PQ sao anh:raised eyebrow: xem chó đâu phải chỉ mỏi đặc điểm bắt đ.c chuột không thoi, mà không thể nói chó Thái không thể bắt chuốt.
Nói chung Pq và Thái không thể so sánh với nhau được, còn con Thái gần nhà anh có chắc no là Thái không, chứ con Pq nhà anh thì mọi người phần nào củng biết :-$:whew: ^^!....

CENTIMET

Member
nếu bác Cat samat không chê tệ xá, mời bác ghé chơi, tui pha cafe , anh em uống cafe trao đổi sẽ nhiều hơn....
DT: 0978 018 928

catsamac

Member
nếu bác Cat samat không chê tệ xá, mời bác ghé chơi, tui pha cafe , anh em uống cafe trao đổi sẽ nhiều hơn....
DT: 0978 018 928
Thank lời mời của bác Centimet! Rất vinh hạnh diện được kiến bác! Thực sự là mình cũng chỉ amateur thôi nên chắc còn phải học hỏi bác nhiều! Nhân tiện bác nhắn cho cái địa chỉ và thời gian bác rảnh để tiện xắp xếp. À mà có thể mời thêm người đến được không?