• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đôi điều thắc mắc về chó PQ

Neapolitan

Active Member
Bàn về mấy vụ hình màu, nhất là con CPQ socola để tăng tính chính xác về các bằng chứng CPQ, dù màu này không được chuộng lắm và cũng chưa nói lên nhiều cho sự tồn tại và phát triển CPQ ở VN.
Rất cần sự rạch ròi "ngô ra ngô, khoai ra khoai" về con CPQ và TRD, nhưng với tình trạng hiện nay của con CPQ và đặc biệt là con TRD đã được công nhận (cũng như họ "lu loa" lên về nguồn gốc con CPQ của VN có nguồn gốc từ con TRD) cho nên cần có sự tập trung đầu tư thích hợp để con CPQ ổn định và quay trở lại đăng ký với FCI rồi mới "tính sổ" với con TRD.
Ngoài ra có những khuynh hướng là không cần xem xét nguồn gốc về TRD và CPQ là con nào có trước, nếu có thì xem đó là 2 nhánh được tách ra và phát triển theo hướng riêng của mình (dù rằng hiện nay có thể họ vẫn còn dùng các con CPQ gốc của VN trong các chương trình củng cố con TRD của họ).

Theo như bác "phát pháo" về vụ sưu tập ảnh này để tăng tính minh bạch về nguồn gốc của CPQ và TRD, cũng như để hiểu được quá trình tồn tại và phát triển của con CPQ trong 1 thời gian dài để tham khảo thì chắc sẽ phải làm song song với các chương trình củng cố và ổn định con CPQ của VN rồi. Mong rằng việc này sẽ được nhiều người ủng hộ và tham gia, dù rằng việc này là rất khó vì hoàn cảnh lịch sử của VN lúc đó, nhưng chúng ta có quyền hy vọng để sưu tập được càng nhiều càng tốt 1 chuỗi các hình ảnh liên tục về con CPQ trong những thập niên trước đây.

Với nguồn cựu quân nhân Mỹ có thể tìm được ít nhiều, ngay cả quân nhân của VNCH trước đây cũng là nguồn thông tin đáng quan tâm, bên cạnh các nguồn thông tin khác như các bảo tàng, nhà báo trên thế giới..., chứ còn ngay tại dân địa phương thì chắc để tìm hình thì cũng hiếm, có chăng có là sự trãi nghiệm thực tế của họ về con CPQ (dù rằng không phải ai trên đảo cũng đều biết hết).
Hình đời xưa màu không chính xác lắm đâu, màu đó tui nghĩ là màu vàng chứ không phải so cô la đâu .

Còn hình thì không nhất định phải là hình chụp có cái xoáy đâu, hình gia đình chụp có con chó cũng ok mà, có này có kia, càng nhiều vàng tốt . Đã nói là bảo tồn thì phải tìm hiểu về đủ mọi mặt .

QV nói đúng lắm, vừa cũng cố nguồn gene, vừa tìm hiểu lịch sử, làm 1 cái gì đó cho thế giới biết đặc tính của chó PQ, lựa 1 con thiệt chiến, huấn luyện khả năng leo trèo và săn bắt của nó post lên Youtube cho thiên hạ lé mắt chơi . Con chó Thái không cần phải tính sổ với nó đâu, nhìn cái mặt ngu ngu của nó chắc chẳng có gì đặc biệt lắm . Khi VN có 1 đàn PQ lớn được nhân giống sàn lọc thì tự nhiên thế giới sẽ biết thế nào là 1 con PQ .

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Chào bác dingo,

Thực sự rất vui khi bác quay lại diễn đàn để cùng trao đổi tiếp với các ACE tham gia topic này, .....hiểu nhiều về CPQ sẽ làm cho bản tiêu chuẩn được xây dựng từ những cách nhìn thoáng, khách quan hơn, khoa học hơn, “nặng ký hơn”, nhưng thực sự đây là tiêu chuẩn của CPQ thì rất cần những người có kiến thức, kinh nghiệm, am hiểu về CPQ làm chủ đạo, nên em rất quan tâm đến nhân vật có hơn chục năm nuôi CPQ, liệu bác có thể cho biết vị đó là ai không ạ?
Theo quan niệm của em, 1 người nuôi nhiều chó, nuôi lâu năm chưa hẳn là người có nhiều kinh nghiệm và am hiểu tường tận về CPQ mà phải xem chất lượng chó của người đó nuôi như thế nào, khả năng đánh giá và nhận biết của người đó về CPQ đích thực ra sao, không hạ thấp nhưng cũng không huyễn hoặc về nó.....
Hy vọng VKA ra đời rồi thì con CPQ càng được quan tâm hơn (chứ không phải chỉ có những con chó ngoại không), có các định hướng và chương trình hành động cụ thể cho con CPQ được phát triển đúng hướng. Đây là điều mong đợi từ VKA mà không biết khi nào mới hiện thực?
Khi anh em cùng tham gia , chúng tôi cũng không quan tâm đến người tham dự nuôi chó PQ 5-10 năm hoặc lâu hơn . Những người cùng yêu thích và có kinh nghiệm bàn bạc để đề xuất ra những vấn đề về chú chó PQ chúng ta , về nuôi chó lâu năm và có quan tâm về chó PQ ( có thể gọi là trên 10 năm ) như Anh Biện , Anh Thọ , Anh Tuấn ( nuôi chó ở đảo PQ ) Anh Bằng ( người nhận lại đàn chó của chú Sáu Hữu , Anh Bằng đã thể hiện với công việc làm chứ không chỉ bằng lời nói !!) , và cũng có những anh em khác nữa mà tôi không tiện hỏi họ đã nuôi được mấy năm .À , Biết đâu sau này họ được giai thưởng ( quocviet Award ??) tặng họ nhỉ . Có những anh em khác nuôi gần đây thôi nhưng có kinh nghiệm sâu trong lảnh vực di truyền giống cùng tham gia .
Việc thiết lập 1 tiêu chuẩn nào nào đó nếu sáng suốt và may mắn, nõ sẽ cùng đi song hành với sự phát triển hợp lý của sinh vật ( chọn lọc cơ bản từng bước), tình trạng xã hội , trình độ nhận thức và ứng dụng của con người ở thời điểm đó .... Còn không may mắn nó chỉ là những tấm giấy lộn để loè người khác, thế thôi .

Khi anh em cùng tham gia , chúng tôi cũng không quan tâm đến người tham dự nuôi chó PQ 5-10 năm hoặc lâu hơn . Những người cùng yêu thích và có kinh nghiệm bàn bạc để đề xuất ra những vấn đề về chú chó PQ chúng ta , về nuôi chó lâu năm và có quan tâm về chó PQ ( có thể gọi là trên 10 năm ) như Anh Biện , Anh Thọ , Anh Tuấn ( nuôi chó ở đảo PQ ) Anh Bằng ( người nhận lại đàn chó của chú Sáu Hữu , Anh Bằng đã thể hiện với công việc làm chứ không chỉ bằng lời nói !!) , và cũng có những anh em khác nữa mà tôi không tiện hỏi họ đã nuôi được mấy năm .À , Biết đâu sau này họ được giai thưởng ( quocviet Award ??) tặng họ nhỉ . Có những anh em khác nuôi gần đây thôi nhưng có kinh nghiệm sâu trong lảnh vực di truyền giống cùng tham gia .
Việc thiết lập 1 tiêu chuẩn nào nào đó nếu sáng suốt và may mắn, nõ sẽ cùng đi song hành với sự phát triển hợp lý của sinh vật ( chọn lọc cơ bản từng bước), tình trạng xã hội , trình độ nhận thức và ứng dụng của con người ở thời điểm đó .... Còn không may mắn nó chỉ là những tấm giấy lộn để loè người khác, thế thôi .
Chào bác dingo,

Lại rất vui khi bác còn dành thời gian cho box CPQ ở diễn đàn này để quay lại trả lời bài viết của em sau 1 thời gian dài chờ đợi, càng “giật mình” hơn những tưởng bác chuyển từ chuyên gia CPQ sang chuyên gia đánh bắt cá như những ngư dân thực thụ, bác dùng từ “quocviet Adward” là có ý gì vậy bác?

Bài viết vừa rồi thật ra em cũng chẳng muốn hỏi sâu về vấn đề những ai là người nuôi chó lâu năm, tại bác nói có người nuôi hơn chục năm nên em mới tò mò hỏi đó cũng là cách mình tìm hiểu thêm thông tin để học hỏi thêm kinh nghiệm và cũng không phải có ý đả kích gì bản tiêu chuẩn mà bác tham gia, chẳng qua là em thấy có nhiều băn khoăn về bản tiêu chuẩn do có rất nhiều điểm cần xem xét lại, vì xét thấy như bác nói là có nhiều người có kinh nghiệm, các vị có tên tuổi và tâm huyết về con CPQ cùng tham gia. Nhưng qua bài này em lại thấy bác trả lời có nhiều mâu thuẫn, trước đây bác nói là có nhiều người có kinh nghiệm nuôi hơn chục năm tham gia để "tăng ký" cho bản tiêu chuẩn, giờ bác lại nói là bác không quan tâm những ai tham gia là người nuôi 5-10 năm hoặc hơn nữa, nếu như khách mời đến dự hội thảo mà không biết rõ đối tượng khách đó là ai, năng lực ra sao thì mời làm gì, vì đây không phải là buổi offline trao đổi học hỏi về CPQ, mà là 1 buổi hội thảo nghiêm túc hẳn hoi để xây dựng “Bản tiêu chuẩn tạm cho CPQ”, rất cần những người có kinh nghiệm, am hiểu về CPQ, rất cần những góp ý đóng góp có chất lượng cho con CPQ vươn tới sự hoàn mỹ.

Càng băn khoăn lo lắng hơn khi 1 chuyên gia về CPQ tham gia xây dựng bản tiêu chuẩn như bác mà lại dùng từ “may mắn” cho bản tiêu chuẩn mà mình đã tạo nên, bác không dám khẳng định và bảo vệ quan điểm của mình là đúng thì còn ai dám dựa theo bản tiêu chuẩn đó mà chơi CPQ nữa, nếu biết vậy thà đừng có bản tiêu chuẩn để đỡ rối, đỡ tốn thời gian của các vị tham gia góp ý xây dựng, đỡ tốn thời gian để đọc và nhất là gây ra các thắc mắc, tranh cãi.

Như bác Snipper nói (dù bài đã bị xóa), nếu như áp theo tiêu chuẩn CPQ cổ thì có hơn 80-95% chó của các trại nổi tiếng bị loại (điều này GS Khiêm cũng rất băn khoăn khi về VN công bố các tài liệu và tiêu chuẩn CPQ cổ vào năm 2007), còn nếu áp theo tiêu chuẩn CPQ tạm thì hơn 90% là đạt tiêu chuẩn và được gọi là CPQ hết, như vậy đúng là khoảng cách quá lớn. Nhìn lại trên thực tế thì có nhiều trại rất nổi tiếng ở thời điểm phong trào CPQ rộ lên, nhưng có được bao lâu và tình trạng các trại đó bây giờ thì như thế nào, với thực trạng đó nếu chúng ta dùng 2 bản tiêu chuẩn áp vào và chúng ta sẽ đánh giá được nguyên nhân vì sao các trại CPQ cứ bị rơi rụng dần (dù rằng có nhiều yếu tố tác động) và con CPQ đẹp không những không được tăng lên về số lượng mà ngược lại hoặc giậm chân tại chỗ.
Điểm sơ qua về tình hình 1 số trại:
- Trại bác sáu Hữu đã đóng, nguồn chó này 1 vài con bác Sáu giữ lại, 1 số bán ra miền Trung cho bác Phước tỳ bà, 1 số nhượng lại cho bác Bằng (với điều kiện cho người của bác Sáu chăm sóc trong vòng 3 tháng để đảm bảo các con chó sống ổn và cũng là dịp học hỏi kinh nghiệm nuôi CPQ)
- Trại của anh Bằng, nghe thiên hạ đồn là cũng đã xong luôn
- Trại chó Đồng Bảo nghe đâu cũng đóng lâu rồi
- Trại ngoài Phú Quốc: nghe giang hồ đồn rằng cũng chẳng còn CPQ đẹp dù rằng trước đây cũng có 1 số, nhưng những con đẹp này không rõ nó đi về đâu, còn sống tại VN hay ra xứ người hay đi về cõi xa
- Trại của anh Thanh Festival cũng nghe thiên hạ đồn tương tự
- Trại chó Vương Trung Sơn ở Cần Thơ nghe giang hồ đồn rằng chó chủ yếu là từ nguồn chó của Ths Biện trong dự án bảo tồn và nghe thêm bác Phúc chuyên bán chó đảo cũng được bác chủ đặt vấn đề mua chó mà không biết có bắt nhiều không và tình hình hiện nay của trại không biết thế nào nhưng nghe nói ở đó có nhiều chuyên gia trong đó có sự hỗ trợ của bác Biện chắc là ổn.
- Còn 1 số trại khác nữa, chưa kịp xây dựng được tên tuổi thì cũng ra đi nhanh như lúc đến.

Bác Dingo là chuyên gia chắc là có nhiều mối quan hệ với các trại và các anh em nuôi CPQ nên em nghĩ bác sẽ có nhiều thông tin, có gì bác bổ sung tình hình của các trại để các ACE đúc kết kinh nghiệm trong việc phát triển CPQ bác nhé, nếu em sai sót chỗ nào bác cứ chỉ bảo nhé.

Các vấn đề em nêu ra để trao đổi với bác Dingo không phải gọi là “chơi nhau sát ván” hay có “hiềm khích” gì (kẻo bị bác ấy complain là em bị ban nick hoặc bị xóa bài) mà nêu ra những quan điểm riêng của mỗi người về hướng phát triển con CPQ, mặc dù ai cũng có tình thương và tâm huyết về nó, nhằm đi đến sự đồng thuận cao, sau khi được trãi nghiệm thực tế về các hướng phát triển. Từ đó định hướng lại con đường đi cho con CPQ được phát triển đúng hướng trong thời gian ngắn nhất.

Neapolitan

Active Member
Chào bác dingo,

Lại rất vui khi bác còn dành thời gian cho box CPQ ở diễn đàn này để quay lại trả lời bài viết của em sau 1 thời gian dài chờ đợi, càng “giật mình” hơn những tưởng bác chuyển từ chuyên gia CPQ sang chuyên gia đánh bắt cá như những ngư dân thực thụ, bác dùng từ “quocviet Adward” là có ý gì vậy bác?

Bài viết vừa rồi thật ra em cũng chẳng muốn hỏi sâu về vấn đề những ai là người nuôi chó lâu năm, tại bác nói có người nuôi hơn chục năm nên em mới tò mò hỏi đó cũng là cách mình tìm hiểu thêm thông tin để học hỏi thêm kinh nghiệm và cũng không phải có ý đả kích gì bản tiêu chuẩn mà bác tham gia, chẳng qua là em thấy có nhiều băn khoăn về bản tiêu chuẩn do có rất nhiều điểm cần xem xét lại, vì xét thấy như bác nói là có nhiều người có kinh nghiệm, các vị có tên tuổi và tâm huyết về con CPQ cùng tham gia. Nhưng qua bài này em lại thấy bác trả lời có nhiều mâu thuẫn, trước đây bác nói là có nhiều người có kinh nghiệm nuôi hơn chục năm tham gia để "tăng ký" cho bản tiêu chuẩn, giờ bác lại nói là bác không quan tâm những ai tham gia là người nuôi 5-10 năm hoặc hơn nữa, nếu như khách mời đến dự hội thảo mà không biết rõ đối tượng khách đó là ai, năng lực ra sao thì mời làm gì, vì đây không phải là buổi offline trao đổi học hỏi về CPQ, mà là 1 buổi hội thảo nghiêm túc hẳn hoi để xây dựng “Bản tiêu chuẩn tạm cho CPQ”, rất cần những người có kinh nghiệm, am hiểu về CPQ, rất cần những góp ý đóng góp có chất lượng cho con CPQ vươn tới sự hoàn mỹ.

Càng băn khoăn lo lắng hơn khi 1 chuyên gia về CPQ tham gia xây dựng bản tiêu chuẩn như bác mà lại dùng từ “may mắn” cho bản tiêu chuẩn mà mình đã tạo nên, bác không dám khẳng định và bảo vệ quan điểm của mình là đúng thì còn ai dám dựa theo bản tiêu chuẩn đó mà chơi CPQ nữa, nếu biết vậy thà đừng có bản tiêu chuẩn để đỡ rối, đỡ tốn thời gian của các vị tham gia góp ý xây dựng, đỡ tốn thời gian để đọc và nhất là gây ra các thắc mắc, tranh cãi.

Như bác Snipper nói (dù bài đã bị xóa), nếu như áp theo tiêu chuẩn CPQ cổ thì có hơn 80-95% chó của các trại nổi tiếng bị loại (điều này GS Khiêm cũng rất băn khoăn khi về VN công bố các tài liệu và tiêu chuẩn CPQ cổ vào năm 2007), còn nếu áp theo tiêu chuẩn CPQ tạm thì hơn 90% là đạt tiêu chuẩn và được gọi là CPQ hết, như vậy đúng là khoảng cách quá lớn. Nhìn lại trên thực tế thì có nhiều trại rất nổi tiếng ở thời điểm phong trào CPQ rộ lên, nhưng có được bao lâu và tình trạng các trại đó bây giờ thì như thế nào, với thực trạng đó nếu chúng ta dùng 2 bản tiêu chuẩn áp vào và chúng ta sẽ đánh giá được nguyên nhân vì sao các trại CPQ cứ bị rơi rụng dần (dù rằng có nhiều yếu tố tác động) và con CPQ đẹp không những không được tăng lên về số lượng mà ngược lại hoặc giậm chân tại chỗ.
- Trại bác sáu Hữu đã đóng, nguồn chó này 1 vài con bác Sáu giữ lại, 1 số bán ra miền Trung cho bác Phước tỳ bà, 1 số nhượng lại cho bác Bằng (với điều kiện cho người của bác Sáu chăm sóc trong vòng 3 tháng để đảm bảo các con chó sống ổn và cũng là dịp học hỏi kinh nghiệm nuôi CPQ)
- Trại ngoài Phú Quốc: nghe giang hồ đồn rằng cũng chẳng còn CPQ đẹp dù rằng trước đây cũng có 1 số, nhưng những con đẹp này không rõ nó đi về đâu, còn sống tại VN hay ra xứ người hay đi về cõi xa
- Trại chó Vương Trung Sơn ở Cần Thơ nghe giang hồ đồn rằng chó chủ yếu là từ nguồn chó của Ths Biện trong dự án bảo tồn và nghe thêm bác Phúc chuyên bán chó đảo cũng được bác chủ đặt vấn đề mua chó mà không biết có bắt nhiều không và tình hình hiện nay của trại không biết thế nào nhưng nghe nói ở đó có nhiều chuyên gia trong đó có sự hỗ trợ của bác Biện chắc là ổn.
- Còn 1 số trại khác nữa, chưa kịp xây dựng được tên tuổi thì cũng ra đi nhanh như lúc đến.

Bác Dingo là chuyên gia chắc là có nhiều mối quan hệ với các trại và các anh em nuôi CPQ nên em nghĩ bác sẽ có nhiều thông tin, có gì bác bổ sung tình hình của các trại để các ACE đúc kết kinh nghiệm trong việc phát triển CPQ bác nhé, nếu em sai sót chỗ nào bác cứ chỉ bảo nhé.

Các vấn đề em nêu ra để trao đổi với bác Dingo không phải gọi là “chơi nhau sát ván” hay có “hiềm khích” gì (kẻo bị bác ấy complain là em bị ban nick hoặc bị xóa bài) mà nêu ra những quan điểm riêng của mỗi người về hướng phát triển con CPQ, mặc dù ai cũng có tình thương và tâm huyết về nó, nhằm đi đến sự đồng thuận cao, sau khi được trãi nghiệm thực tế về các hướng phát triển. Từ đó định hướng lại con đường đi cho con CPQ được phát triển đúng hướng trong thời gian ngắn nhất.
Tui có nói rồi, bây giờ nói lại cho rõ 1 chút, sau này khi VN gia nhập FCI, những con chó nào không có giấy FCI thì sẽ coi như bị loại trên mặt giấy tờ, vậy là 99% chó ở VN sẽ bị loại khỏi cuộc chơi (có giấy FCI), mọi chuyện sẽ phải bắt đầu lại từ đầu khi những lứa chó FCI đầu tiên đẻ ở VN . Như vậy cũng sẽ tổn hại đến rất nhiều trại chó hiện nay, nhưng không lẽ vì vậy mà không gia nhập FCI .

Tui nói vậy để các breeders biết trước mà tính, còn chuyện CPQ thì cũng tương tự như vậy thôi .

mimimog

:love struck: lâu nằm rồi mới quay lai VP xem thử, ai ngờ cái topic này trở nên hot và kéo dài 16 trang với hơn 6k lượt view rồi .
Cho hỏi đã có thêm nhiều cái mới rút ra từ "các bài viết mang ý nghĩa sâu xa" chưa vậy? Có ai đó vui lòng rút gọn và gom lại các kiến thức bổ ích trong này để cho người mới dễ xem và dể học hỏi không vậy?

Thân :)

dingoo

À cái vụ "Quoc viet Award" mình muốn đùa với bạn 1 tí thôi , do bạn hỏi tôi ai đã nuôi chó trên 10 năm và tôi đã trả lời , nhân tiện muốn đùa lại với bạn - là bạn hỏi để tặng giải thưởng cho họ à . Có thể bạn hiểu lầm thôi .
Ý kiến tôi thì nhất quán thôi , xin trao đổi lại cho rỏ , khi anh em tập hợp tham gia hội thảo không ai hỏi là người đó đã nuôi chó bao lâu , còn trong bài viết thì tôi nhấn mạnh lại để thấy họ là người gắn bó lâu năm với CPQ.
Tùy theo bài viết có bài cương quyết cụ thể , nhưng cũng có bài chuyển tải nhẹ nhàng hơn cũng không có thể bắt 1 vài từ vài câu ra "khảo tra" thì chưa đúng lắm , xin nhìn quan điểm tòan cục .
Việc nghe "đồn" dể dẩn đến "đồn lầm" rồi phải "đồn lại" thì nghe không hay lắm , vô tình có khi làm cái điều tổn hại đến người khác thì mang tội lắm đấy !
Điều không khó khăn lắm để QV tìm hiểu , xin đề nghị dể dàng nhất là bạn thử đến trại Anh Bằng ( trên đường lên Củ chi , chỉ cách SG vài chục phút) để thấy "nó" sống lù lù và mạnh khỏe chứ không như nghe đồn. Tôi biết QV cũng muốn tìm thông tin khách quan thôi nhưng điều này nên cẩn trọng vì nó gây khó khăn cho người khác và có thể tổn thương uy tín của bạn nữa đấy .
Có thể ở mổi giai đọan thăng trầm nhưng con chó PQ vẫn phát triển và sẽ đi đúng hướng tôi tin vậy .

Chào bác dingo,

Anhcv

Member
Đây là diễn đàn mở. Không thích lắm việc các thành viên comment 1 số điều không sai sự thật bị xoá bài. Mình để ý thấy bài nào có thông tin hơi nhạy cảm dù nó quan trọng đối với người đọc đến đâu cũng bị xoá. Topic này trước đây trong list chủ đề nhiều bài nhất nhưng cũng bị gỡ ra. Người theo dõi từ đầu đến giờ thì tự biết vì sao. Còn những người mới chắc mấy khi có cơ hội để đọc và biết thực trạng con PQ ở Việt Nam và đảo PQ như thế nào. Rất buồn cho con PQ.

puk_inter

Member
Hơ hơ...

Còn nhớ vụ lão nào post bài " Mong sao Việt pet ko phải là cái ao làng..."

Sau đó thì bị ban nick, ko biết có ban IP ko nữa... :D.

TaiVenh

Active Member
Topic này trước đây trong list chủ đề nhiều bài nhất nhưng cũng bị gỡ ra. Người theo dõi từ đầu đến giờ thì tự biết vì sao. Còn những người mới chắc mấy khi có cơ hội để đọc và biết thực trạng con PQ ở Việt Nam và đảo PQ như thế nào. Rất buồn cho con PQ.
Nếu bạn đọc kỹ lại câu bạn viết, nhất là phần tôi gạch dưới và chịu khó tìm hiểu kỹ lại một lần nữa ở trang chính Diễn đàn, chỗ có dấu hoa thị ấy thì sẽ không đưa ra những lời cáo buộc thiếu căn cứ như vậy.

Những việc khác phức tạp hơn nên tôi cũng không bình luận nữa. Tks.

truongduykhoa

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Đây là diễn đàn mở. Không thích lắm việc các thành viên comment 1 số điều không sai sự thật bị xoá bài. Mình để ý thấy bài nào có thông tin hơi nhạy cảm dù nó quan trọng đối với người đọc đến đâu cũng bị xoá. Topic này trước đây trong list chủ đề nhiều bài nhất nhưng cũng bị gỡ ra. Người theo dõi từ đầu đến giờ thì tự biết vì sao. Còn những người mới chắc mấy khi có cơ hội để đọc và biết thực trạng con PQ ở Việt Nam và đảo PQ như thế nào. Rất buồn cho con PQ.

Thân mời các ACE đến quán cà phê GIỌT ĐẮNG , SỐ 01 ĐƯỜNG LÊ NGÃ ( GÓC NGẢ BA ÂU CƠ VÀ LÊ NGÃ , QUẬN TÂN PHÚ )

Vào lúc : 9h00 ngày 23 tháng 08 năm 2009

Lý do : uống cà phê giao lưu , tìm hiểu thêm về giống chó PHÚ QUỐC đang được nuôi tại TP .HCM .

ACE MANG THEO CHÓ THOẢI MÁI VÌ QUÁN KHÔNG CẤM

Nêú không tìm được quán thì gọi cho mình 01678.357.388 Khoa .

dingoo

Chó PQ màu socola.

Hình đời xưa màu không chính xác lắm đâu, màu đó tui nghĩ là màu vàng chứ không phải so cô la đâu .

Còn hình thì không nhất định phải là hình chụp có cái xoáy đâu, hình gia đình chụp có con chó cũng ok mà, có này có kia, càng nhiều vàng tốt . Đã nói là bảo tồn thì phải tìm hiểu về đủ mọi mặt .

QV nói đúng lắm, vừa cũng cố nguồn gene, vừa tìm hiểu lịch sử, làm 1 cái gì đó cho thế giới biết đặc tính của chó PQ, lựa 1 con thiệt chiến, huấn luyện khả năng leo trèo và săn bắt của nó post lên Youtube cho thiên hạ lé mắt chơi . Con chó Thái không cần phải tính sổ với nó đâu, nhìn cái mặt ngu ngu của nó chắc chẳng có gì đặc biệt lắm . Khi VN có 1 đàn PQ lớn được nhân giống sàn lọc thì tự nhiên thế giới sẽ biết thế nào là 1 con PQ .
Thực tế trên chó Phú quốc có màu socola (chocolate), tỉ lệ chó có màu này khá hiếm ( có thể tính phần ngàn ) so với các màu phổ biến khác như đen , vàng , vện …
Chú chó socola này cha màu vàng mẹ màu đen, nguồn gốc từ đảo, từ đó cho thấy đàn chó PQ hiện hữu vẫn giữ trong mình những nguồn gen ( trong đó có gen màu sắc lông ) còn tiềm ẩn từ các thế hệ đời trước .

Neapolitan

Active Member
Thực tế trên chó Phú quốc có màu socola (chocolate), tỉ lệ chó có màu này khá hiếm ( có thể tính phần ngàn ) so với các màu phổ biến khác như đen , vàng , vện …
Chú chó socola này cha màu vàng mẹ màu đen, nguồn gốc từ đảo, từ đó cho thấy đàn chó PQ hiện hữu vẫn giữ trong mình những nguồn gen ( trong đó có gen màu sắc lông ) còn tiềm ẩn từ các thế hệ đời trước .

Cám ơn bài trả lời bổ ích của anh . Nhưng để tránh hiểu lầm tui xin đính chính là tui nhìn tấm hình đoán con chó trong hình màu vàng, chứ không phải có ý nói chó PQ không có màu chocolate, vì tui không rành về màu sắc của chó PQ .

Shakhi Viet

Active Member
muốn vậy phải tạo ra giống chó PQ ổn định về di truyền, dám bảo đảm chó mình thuần chủng, tức là bảo đảm chó con đẻ ra con nào cũng có đủ tiêu chuẩn (tiêu chuẩn nào thì chưa biết, có thể mình tự đặt ra cũng được) .

Bây giờ khoan nói tớc chuyện chó đẹp hay đi show, có con chó PQ ổn định rồi mới tính tới mấy cái kia, chứ chưa ổn định thì chưa gọi là thuần chủng, mà chưa thuần chủng thì đi show với ai ????

Vài lời bàn Mao Tôn Cương cho vui .
Tôi không có chuyên môn sinh học, không biết về di truyền, nhưng liều góp 1 ý nhỏ, mong các anh nhẹ nhàng phản biện.
Tôi làm thuần tuý lý thuyết về quá trình tự hiệu chỉnh của 1 hệ thống. Thấy rằng có 2 điều kiện quan trọng:
1. Điều kiện hội tụ
2. Điều kiện ổn định
Điều kiện hội tụ, trong Vietpet, có thể hiểu nôm na là Điều kiện để chắc chắn ta sẽ có được giống chó (PQ, HMông) hội đủ các tiêu chuẩn cần thiết, có thể rất lâu.
Điều kiện ổn định, trong VP có thể hiểu là sau khi có được chó hội đủ các tieu chuẩn cần thiết thì các thế hệ tiếp sau có giữ nguyên: các tiêu chuẩn đó không.
Các kết quả lý thuyết trong khoảng 10 năm trước (in technology) đều rất rõ là, nếu hội tụ nhanh thì không ổn định, nếu hội tụ chậm thì ổn định.
Khoảng 10 năm nay, họ cải tiến (in technology) là, lúc đầu cho hội tụ nhanh, sau đó cho hội tụ chậm. Như vậy không quá lâu để có được sự ổ định.
Trong công nghệ là thế, không biết có giúp thêm gì được cho các nhà tạo giống không?

Neapolitan

Active Member
Tôi không có chuyên môn sinh học, không biết về di truyền, nhưng liều góp 1 ý nhỏ, mong các anh nhẹ nhàng phản biện.
Tôi làm thuần tuý lý thuyết về quá trình tự hiệu chỉnh của 1 hệ thống. Thấy rằng có 2 điều kiện quan trọng:
1. Điều kiện hội tụ
2. Điều kiện ổn định
Điều kiện hội tụ, trong Vietpet, có thể hiểu nôm na là Điều kiện để chắc chắn ta sẽ có được giống chó (PQ, HMông) hội đủ các tiêu chuẩn cần thiết, có thể rất lâu.
Điều kiện ổn định, trong VP có thể hiểu là sau khi có được chó hội đủ các tieu chuẩn cần thiết thì các thế hệ tiếp sau có giữ nguyên: các tiêu chuẩn đó không.
Các kết quả lý thuyết trong khoảng 10 năm trước (in technology) đều rất rõ là, nếu hội tụ nhanh thì không ổn định, nếu hội tụ chậm thì ổn định.
Khoảng 10 năm nay, họ cải tiến (in technology) là, lúc đầu cho hội tụ nhanh, sau đó cho hội tụ chậm. Như vậy không quá lâu để có được sự ổ định.
Trong công nghệ là thế, không biết có giúp thêm gì được cho các nhà tạo giống không?
Tui mà hiểu bạn nói gì tui chết liền .:D Nói chơi chút, tui thiệt không hiểu bạn nói gì .

Tui nghĩ chó PQ cũng còn dễ hơn nhiều giống chó khác vì hiện tại vẫn còn vài con có hình dáng đúng với bản tiêu chuẩn năm xưa, chỉ cần nhân giống 7, 10 thế hệ đúng tiêu chuẩn thì sẽ ổn định thôi .

Mỗi thế hệ mất khoảng 2 năm...vậy là phải mất từ 10 đến 20 năm nữa mới ra đời được 1 giống chó PQ thực sự thuần chủng và ổn định phải không bác Neo?

Neapolitan

Active Member
Mỗi thế hệ mất khoảng 2 năm...vậy là phải mất từ 10 đến 20 năm nữa mới ra đời được 1 giống chó PQ thực sự thuần chủng và ổn định phải không bác Neo?
20 năm có cho ra chó PQ thuần chủng hay không thì chưa biết, nhưng có thể nói là tạm ổn định, còn tuỳ vào rất nhiều yếu tố . Muốn tái tạo 1 giống chó cần từ 20 tới 50 năm, ít nhất là 20 năm .

Theo anh nghĩ bây giờ VN cần ít nhất 5 -10 breeders thật sự chuyên nghiệp, bắt đầu với những con đủ tiêu chuẩn, hợp tác với nhau, trao đổi nhân giống, phải hết sức nghiêm ngặt và chọn lựa khắc khe, phạm lỗi hay sự di truyền cua con chó đó không mạnh, không ổn định phải loại ngay, không nên tiếc của trời . Phải theo giỏi và ghi lại kỷ lục gia phả nghiêm túc . Trong 5 - 10 năm đầu đừng nhân giống lung tung nhiều lines lạ, phải giữ chặt mấy cái lines tốt để ổn định di truyền, theo dõi và loại bỏ những con xấu, giữ lại nhiều chó qua nhềiu thế hệ . Vài năm sau số chó trong mấy trại này sẽ tăng lên rất cao, lúc đó cần có thêm breeders để tiếp tay . Từ từ thì sẽ cho ra chó PQ ổn định như mình muốn .

Không cần biết gì về di truyền học cũng hiểu thôi, nếu gia đình bên nội ngoại mình 10 đời ai cũng cao 1,7 m, tóc đen, mắt đen, bên vợ mình cũng vậy, thì cơ hội mình đẻ con ra cao 1,5 m, tóc vàng, mắt xanh sẽ ... khó xảy ra .