• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đóm _ hành trình tìm lại yêu thương

Golden_pup

Member
Đóm là cái tên rất hay do các bạn ở Ailu đặt cho em mèo bé xíu bị bỏ rơi mà mình mang gửi ở quán, nhờ các bạn cưu mang chăm sóc hộ.

Đóm là bạn tâm giao của Đom _ em mèo trắng bị liệt 2 chân sau. Mình nhớ ngày thứ 2 sau khi em ở Ailu, mình qua thăm thấy 2 bạn mèo bé nằm cạnh nhau, ủ ấm cho nhau, ko chịu rời >:D<.

Mấy ngày rồi cũng có mấy bạn nhắn tin cho mình, muốn mang em Đóm về nuôi. 1 vài bạn/anh trên vietpet cũng muốn nuôi em Đóm. Nhờ sự chăm sóc cực kì cẩn thận và chu đáo của các bạn ở Ailu mà giờ Đóm đã khoẻ và hiếu động hơn rất nhiều, đã bò lổm ngổm, đã ăn được thịt rồi :). Nhưng mình muốn em ý cứng cáp hẳn, khỏe hẳn rồi mới tìm cho em ý 1 ngôi nhà yêu thương.

Vì thế các bạn đọc được tin ở topic cũ và nhắn tin cho mình có thể đến Ailu chơi với Đóm, để quen với bé và có lẽ để suy nghĩ thật kĩ xem có nên nuôi bé ko. Bé đã bị bỏ rơi 1 lần, mình muốn bé có được 1 người chủ yêu thương bé thật sự , sẽ nuôi bé mãi :love struck:.

Mình cũng sẽ chăm chỉ lên Ailu thăm bé và cập nhật tình hình của bé, với tần suất hiện tại là 3 lần/tuần :blusshing:

Những hình ảnh mới nhất của Đóm mình mới chụp hôm qua :D ....

Sáng sớm 2 bạn Đom Đóm được nằm tắm nắng cùng nhau:love struck:

Tối nay mình sẽ cập nhật tiếp ảnh của Đóm, đáng yêu lắm:love struck:

Golden_pup

Member
Đóm yêu :X _ 3/7/2010

Nhìn em gầy mà thương khủng khiếp :( .... tắm nắng và ngủ khò :love struck:

Giờ cơm đến rồi, giờ ăn đến rồi .... thịt đã được nhai kĩ để 2 bé Đom - Đóm dễ ăn hơn :love struck:

Úi, miếng này còn cứng, nhằn nhằn, nhai nhai :D

Hai bé ăn giỏi, hết chỗ thịt này nhé, ăn mau cho chóng lớn :party:

Golden_pup

Member
ăn xong rồi, uống nước thịt luộc rồi, giờ ngủ lại đến :sleepy: .... hôm nay bé ngủ trưa với Sushi nhé ... ngáp này :yawn:, chưa ngáp xong thì anh Sushi đã ngủ khò rồi :love struck:

Oa oa, bộ lông của anh Sushi êm quá, làm gối thì thích phải biết, ngủ thôi :dancing::dancing:

Ngủ khò khò rồi này :love struck:

yêu lắm cái cảnh bình yên này :love struck::love struck:

bizonzon

Active Member
Đóm à, dù cuộc sống hiện nay rất bình yên và no ấm, chị vẫn chúc em sớm tìm được gia đình thực sự của mình, gia đình mà em sẽ gắn bó mãi mãi và yêu thương em mãi mãi :).

akays1801

Member
mới lên ailu được có 2 lần...Hình như lúc đấy chưa có 2 bé này thì phải...
Mong e bé mau khỏe...hay ăn chóng nhớn

Nhìn những bức ảnh này sao thấy cuộc sống thật vô tư, thoải mái và bình yên đến thế :). Trong những khoảng tối ta lại có thể tìm được những khoảng sáng mà những khoảng sáng đó làm ta thấy toát lên được tình yêu thương đùm bọc lẫn nhau mà khi nhìn vào ta thấy ấm lòng, thấy cuộc sống có ý nghĩa :).
Cảm ơn em Hương, cảm ơn các bạn trong quán Ailu đã cưu mang và đem lại cuộc sống mới cho nhiều em mèo bất hạnh =D>

Chúc hai em Đom Đóm và tất cả các em mèo khác luôn luôn mạnh khoẻ, có một người chủ luôn biết yêu thương chăm sóc. Chúc quán Ailu ngày càng đông khách, chúc mọi người sức khoẻ :).

Mimi83

Member
Hỏi thăm bé Đom

Hương ơi, bé Đom đã khỏi đau mắt chưa? Dạo này bận quá cô không ghé thăm các bé được, mong các bé bình yên.

Golden_pup

Member
Hương ơi, bé Đom đã khỏi đau mắt chưa? Dạo này bận quá cô không ghé thăm các bé được, mong các bé bình yên.
Bé Đom đã khỏi đau mắt rồi hay sao ý ạ :), nhưng bé có vẻ không được lanh lợi và vui tươi :).

Mấy hôm rồi nắng nóng quá, tớ không lên Ailu thăm Đóm được, có bạn nào ở Ailu có thể cập nhật hộ tớ được không :(, chắc cuối tuần tớ mới lên Ailu với Đóm được :worried:

Chào mọi người . Em Đóm khỏe , bò nhanh như con chuột con , ăn uống nhồm nhoàm không chê cái gì nhưng thỉnh thoảng ngủ với anh Đom thì ị ra chân anh Đom làm không biết là đứa nào ị .

Đom yếu rồi lại khỏe , yếu rồi lại khỏe . Đom mới là đứa có sức sống đáng nể . Cả anh Chiền và bác Báu đều khuyên Hương rằng nên tiêm nhân đạo cho Đom nhưng Hương không đành .

Sáng nay Đom ngáp ngáp , chân tay cứng đờ , co giật rồi mớm nước đường một lúc lại thở đều lại , đến chiều thì đã lại lết ra bát thịt ăn cùng các anh các chị .

Ngày nào cũng một bận bọn em hết hồn với ông Đom . :(

bizonzon

Active Member
Đom còn có thể lết ra chỗ ăn, còn tự ăn được, tại sao phải tiêm nhân đạo? Mèo mù còn có bạn đem về nuôi nấng. Nếu ai cũng sợ trách nhiệm thế thì chắc các BSTY chẳng còn việc gì làm mất. Thật lòng cám ơn vì Hương không phải là người như thế :)

Đom còn có thể lết ra chỗ ăn, còn tự ăn được, tại sao phải tiêm nhân đạo? Mèo mù còn có bạn đem về nuôi nấng. Nếu ai cũng sợ trách nhiệm thế thì chắc các BSTY chẳng còn việc gì làm mất. Thật lòng cám ơn vì Hương không phải là người như thế :)

Không phải sợ trách nhiệm đâu bạn à , có nuôi thì mới biết là Đom rất khó có cơ hội sống . Em ăn hôm nhiều hôm ít , sáng sớm và chiều được tắm nắng cùng em Đóm , nhưng Đóm phát triển rất tốt còn Đom gầy trơ xương,rất yếu . Hay vì không vận động đủ ?

Cá nhân mình không muốn lâm vào tình trạng sống dở chết dở . NgàY nào cũng có một bận Đom ngáp ngáp co giật như sắp chết rồi lại tỉnh . Nếu em đau đớn điều gì có lẽ mình sẽ tiêm nhân đạo cho em không suy nghĩ . Nhưng bây giờ thì không .

bichdiep

Member
Không phải sợ trách nhiệm đâu bạn à , có nuôi thì mới biết là Đom rất khó có cơ hội sống . Em ăn hôm nhiều hôm ít , sáng sớm và chiều được tắm nắng cùng em Đóm , nhưng Đóm phát triển rất tốt còn Đom gầy trơ xương,rất yếu . Hay vì không vận động đủ ?

Cá nhân mình không muốn lâm vào tình trạng sống dở chết dở . NgàY nào cũng có một bận Đom ngáp ngáp co giật như sắp chết rồi lại tỉnh . Nếu em đau đớn điều gì có lẽ mình sẽ tiêm nhân đạo cho em không suy nghĩ . Nhưng bây giờ thì không .
Hôm nay gặp anh Chiền cũng biết tình hình của Đom.Hôm trước Hạnh nhắn tin cho mình, mình đã tưởng Hương tiễn em đi hôm mùng 4 rồi.Quả thật em Đom sức khỏe ngày càng giảm sút, ăn đấy nhưng hình như không vào người, vận động kém dẫn tới tiêu hóa kém.
Cảm ơn Hương nhiều lắm.không có hương không biết giờ này Đom thế nào.

bizonzon

Active Member
Mình biết là vất vả cho các bạn ở Ailu nhiều, nhưng có thể để Đom sống đến lúc nào em ấy có thể được không? Nhìn ảnh Đom với Đóm nằm với nhau, mình nghĩ Đom đã tìm cho mình được những thứ tình cảm có thể giúp Đom thêm nghị lực, em ấy vẫn còn muốn sống mà phải không?!

Sáng vừa viết về Đom , chiều nay Đom đã đi rồi .

Sáng Đom ăn ít thịt , chỉ uống nước đường , trưa , chiều cũng vậy . Rồi Đom ị phân sống nguyên thức ăn từ ngày hôm qua , sau khi lau rửa thì Đom ngủ yên một lúc rồi hấp hối . Đom rất giỏi , chân tay đã cứng đờ rồi , mắt không nhắm lại được nhưng miệng vẫn cố kêu ( hoặc thở ) . Lần này Đom không vượt qua được .

Những người bạn ở Ailu đã đưa Đom ra sông Hồng và nhìn theo chiếc hộp chở Đom trôi đi rất lâu , như chiếc thuyền nhỏ , khổ thân Đom phải đi tiếp hành trình còn lại một mình .

Chia buồn nhất với bạn Thái , nhân viên của Ailu là người chăm sóc nhiều nhất cho Đom mỗi buổi sáng .

Tạm biệt em .

Đóm vẫn bò lổm ngổm quanh nhà .

chienvet

Chuyên gia thú y
:(. Trưa anh nhìn nó mà đau lòng! Anh cũng biết là không còn lâu nữa, nhưng dẫu sao bọn em cũng đã cố gắng hết sức rồi! Còn Đóm và các em khác nữa, bọn em cố gắng chăm sóc chúng nha. Anh cũng biết bọn em rất bận rộn, nhưng sức khỏe của miu là quan trọng, và nếu không có chúng thì quán cũng không hình thành. Vì vậy dù cho thế nào thì cũng phải giữ gìn sức khỏe cho miu em nhé!:(

Mimi83

Member
Hương ơi, Đom đi rồi à? Cô đang định trưa mai tranh thủ ghé thăm con bé một tý. Cô cũng nghĩ là Đom rất khó qua nhưng cứ hy vọng tuy thấy tội cho con bé. Còn Đóm sao rồi, hôm cô qua thấy nó rất nhanh nhẹn, chắc giờ này khá hơn nhiều lắm. Cảm ơn Hương và các bạn ở Ailu Cat nhé.

ngudaymuon

Active Member
Mấy hôm nay không vào topic, giờ mới đọc những dòng này của Hương.
Tạm biệt Đom, tạm biệt.
Thương bé thật nhiều, một bé mèo nhỏ với sức sống và nghị lực mãnh liệt, một bé mèo nhỏ với ý chí của mình đã thắp lên yêu thương cho rất nhiều ngưới.
cảm ơn Hương với tấm lòng và tình cảm của em dành cho Đom và Đóm.

bigbibi

Member
Mới nhìn Đom qua ảnh thui, bé xíu và còi cọc ...Đom bắt đầu sinh ra là một chú mèo không may mắn bị bỏ rơi .. Nhưng cuối cùng thì em đã may mắn được nằm trong vòng tay của những người yêu thương em, em đã từng có một mái nhà, có bao nhiêu là anh chị ở Ailu, em từng có những ngày êm đềm trong tình thương của mọi người trong mái nhà Ailu. Đối với Đom có lẽ em cũng đã được an ủi phần nào, mọi người đừng buồn quá, em đã rất hạnh phúc rồi, em sẽ bình yên ở một nơi mới vì em biết rằng em được yêu thương..............
Tạm biệt Đom, Đom sẽ mãi là thành viên của mái nhà VP .....