• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đánh răng cho mèo.

Vừa nãy ngồi đọc 1 lúc thấy mèo cũng bị sâu răng và nh` lời khuyên nên đánh răng cho mèo trên yeuthucung.com; cùng với việc sáng mai được nghỉ học, em xin được phép dịch 1 tài liệu về việc đánh răng cho mèo để cải thiện vốn tiếng Anh, đồng thời cũng là để đóng góp cái gì đó cho diễn đàn VietPet nói chung và Hội Yêu Mèo nói riêng.

Trước hết, việc đánh răng nên là 1 việc thực sự vui vẻ đồi với bạn và mèo. Hãy làm mọi thứ thật chậm và chú ý đừng làm mèo của bạn sợ hãi. Việc khen ngợi chú mèo của bạn trong suốt quá trình là thực sự cần thiết (cũng nên vỗ nhẹ vào lưng để mèo biết bạn không làm gì hại đến nó).

Bước 1: Bạn nên tập cho mèo quen với việc 'chọc' thứ gì đó vào mồm nó. Nhúng ngón tay vào nước cá ngừ, nước sốt thịt,... (bất cứ loại nước sốt, chất lỏng nào mà mèo của bạn thích). Gọi mèo của bạn ra và cho nó liếm nước sốt trên tay. Sau đó cọ nhẹ ngón tay đã nhúng nước vào răng mèo. Thưc hiện bước này vài lần, mèo của bạn sẽ thực sự thích thú với điều này. Khi đó, bạn có thể chuyển sang bước 2.

Bước 2: Quấn 1 miếng gạc quanh ngón tay bạn (lần này, bạn vẫn có thể nhúng vào nước sốt cá .v.v.). Tiếp tục cọ nhẹ theo vòng tròn vào răng mèo bằng ngón tay, lặp lại bước này vài lần và mèo sẽ cảm thấy thoải mái với với việc này. Nên nhớ rằng việc khen ngợi, vỗ về mèo là rất quan trọng.

Bước 3: Sau khi mèo đa quen với miếng gạc có hương vị trong mồm nó, bạn đa sẵn sang để làm việc với bàn chải dành cho mèo. Ta cần phải để mèo quen với những lông cứng trên bàn chải… Do đó, hãy để mèo liềm những món ăn nó yêu thích trên bàn chải, nhờ đó nó sẽ quen dần với chúng.

Bước 4: Một khi mèo đã quen với những đồ vật sạch sẽ bạn sử dụng, bạn có thể thêm vào thuốc đánh răng. Thuôc đánh răng cho mèo có vị gà, vị mạch nha hay những vị khác sẽ làm mèo thích thú.

Bước 5: Bây giờ mèo của bạn đã sẵn sàng với bàn chải cũng như kem đánh răng và bạn có thể bắt đầu đánh răng cho nèo. Nói chuyện vui vẻ, nhẹ nhàng với mèo trong lúc đánh răng và khen ngợi, âu yếm nó khi đã kết thúc sẽ làm nó thấy thú vị với việc đánh răng. Mới đầu, bạn có nên chỉ muốn đánh 1 hoặc cả 2 chiếc răng nanh cho nó. Vì đây là răng dễ đánh nhất, nó sẽ dễ dàng hơn cho bạn trong việc luyện tập đánh răng cho mèo. Sau đó, khi mèo đã quen dần và chấp nhận việc đánh những chiếc răng còn lại, dần dần tăng số lượng răng được đánh. Và đừng quên ‘nhẹ nhàng hóa’ việc đánh răng, coi nó như 1 trò chơi với mèo của bạn. Và cả 2 sẽ có được những giây phút vui vẻ.

Tuấn Anh.

Nguồn: http://www.drsfostersmith.com/pic/article.cfm?aid=56

Có thể bản dịch của em chưa hoàn hảo cũng như chính xác tuyệt đối; về văn phong thì mình vốn dốt văn nên có đoạn này chưa hay mong mọi người bỏ qua :D

Clip dạy đánh răng cho mèo:

http://www.youtube.com/watch?v=wyudvKceI4A&feature=fvw

http://www.youtube.com/watch?v=ubzlIiwB6tc

Cubin

Member
Mình có biết về vụ đánh răng cho mèo và đã thử qua =.=.Nhưng khổ nỗi vừa thò tay vào mồm nó thì nó ngậm chặt cắn lấy cắn để, cắn như chưa bao giờ được cắn ấy. :(.Thật là đáng sợ. =.=..Có lẽ mình cũng sẽ phải tìm cách khắc phục. Thanks bạn vì bài viết :D

Mju_y3u

Member
Đã có ai... đánh răng thành công cho mèo chưa? Em thử mà không tài nào được. +__+