• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đàn chó PQ mới

Status
Không mở trả lời sau này.
Chào bác Vũ, Nguyễn

Em có mấy ý thế này:

1) Nhìn sơ sơ ảnh con nâu này với ảnh con Xoài có hai cái khác:
- Người con nâu hình chữ nhật - người con Xoài hình vuông
- Diềm cổ ở họng con nâu dài quá - cổ con Xoài rất gọn, không có diềm cổ

2) Nếu em không nhầm thì con nâu này em đã có gặp rồi => có phải nó có đặc điểm là:
- bờm kiểu bờm kiếm - nhưng hơi bị lệch, trên bờm có 3 xoáy (2 ở đầu bờm và 1 ở gần cuối) đúng không ạ?

Mong nhận được trả lời sớm của bác!
Bạn tinh tường lắm Soi_lua ạ.
Về khoản khung hình vuông giờ ít con có quá. Đa phần là hơi chữ nhật. Có lẽ con này bạn gặp rồi ;)

catsamac

Member
Theo kinh nghiệm dân gian thì chó hay mèo nếu lưng dài là điểm xấu:
- Lưng dài lười biếng.
- Mũi trắng (mèo) hay ăn vụng.

Minh hoạ khung xương vuông của bác Soi_lua. ngoài ra mình còn thấy một hình tròn tương đối:

So với minh họa thì lưng hơi dài hơn, chân ngắn hơn.
Lười biếng thì chắc ko phải vì con này năng hoạt động. Đb con này không biết ngồi, chỉ đứng và nằm.
Mũi hồng: đây là nhược điểm

em có con chó này không biết là Phú quốc hay Thailand, các bác nhận xét giúp em nhé. Cám ơn các bác
(xin lỗi bác Vũ, Nguyễn đã chen vào bài của bác)

catsamac

Member
em có con chó này không biết là Phú quốc hay Thailand, các bác nhận xét giúp em nhé. Cám ơn các bác
(xin lỗi bác Vũ, Nguyễn đã chen vào bài của bác)
Bác phải cho thêm chiều cao, cân nặng, tính cách nữa mới đánh giá được (ngoài ra cần có ảnh chụp chuẩn (giống như bản cổ) và chụp xoáy).

Bác phải cho thêm chiều cao, cân nặng, tính cách nữa mới đánh giá được (ngoài ra cần có ảnh chụp chuẩn (giống như bản cổ) và chụp xoáy).
chiều cao thì em chưa đo :thingking:
cân nặng thì đúng tròn 20kg
tính cách: biết nghe lời chủ, trông giữ nhà tốt, rất hiếu động, săn chuột tốt (nhưng chưa bắt được con nào) bằng chứng là đã bới tung mấy gốc cây nhà em lên vì nó phát hiện ra lỗ chuột ở đó, rất hay cắn xé nhất là dép :D khi mừng hay nhảy chồm lên người, mỗi lần được thả ra thì chạy vài chục vòng sân (hơn 20m2) không biết mệt :D

đây là hình xoáy

đây là hình giả cổ (hình này em chụp bị dốc phía trước vì nền nhà nó thế chứ không phải mông nó cao hơn gáy đâu) :D

(lại phải xin lỗi bác Vũ, Nguyễn một lần nữa, em post thêm theo yêu cầu của bác catsamac) :D

Con này của ông là chó PQ lai chó Thái rồi, hỏi gì nữa mà hỏi chứ.:D
Không lai không có chó như thế đâu. :))
Ông xem đàn chó của anh Kim Quy chọn cho bác TrungAC thì biết ngay đó mà. Anh KQ chơi PQ từ lâu như thế và ông hãy xem đàn chó của anh ấy đó, có con nào giống chó của ông đâu. Đấy mới là PQ.

Không sao đâu bạn Nghĩa ạ.

Quay lại chủ đề này: nhiều người đã vội vàng lên án tôi cho lai CPQ với TRB. Nhưng khi tôi yêu cầu đưa ra bằng chứng thì không ai có thể đưa ra được.
Theo tôi hiểu hiện nay, hầu như không ai có những con CPQ hoàn hảo. Chúng ta chỉ có những mảnh ghép của con CPQ trong những con chó xoáy đang được nuôi. Việc chúng ta nên làm là lọc ra những mảnh ghép chuẩn, phối hợp với những con có mảnh ghép bù đắp phần còn thiếu để hy vọng một ngày trong tương lai chúng ta sẽ ghép lại được một con CPQ chuẩn, ổn định về gien.
Chó của người này chuẩn ở cái đầu, chó người khác chuẩn ở cái chân... vậy mà lại đi cãi vã lẫn nhau để khẳng định chó người khác không chuẩn thì chẳng khác gì mấy thằng mù rờ voi.

Con CPQ phải được xem xét trên 2 bình diện: hình thể và tố chất (bao gồm cả tính cách)
Những gì các bạn thấy được ở chó của tôi chỉ là về hình thể, và ngay cả vậy chó của tôi cũng có nhiều đặc điểm giống như mô tả của CPQ. Ngoài ra để đánh giá được tố chất của nó cần phải nuôi dưỡng, quan sát mới thấy hết.
Vì vậy việc chỉ nhìn qua ảnh mà đã vội chụp mũ người khác thì quả là thiếu thuyết phục.

Về con Harley, các bạn muốn tìm hiểu và tranh luận, hãy tìm chủ của nó. Những gì tôi có thể cung cấp về nó chỉ có giới hạn thôi.

Thủydx

Member
Bạn Vũ ơi, con này là Thái hay PQ hoặc lai Thái cũng đang còn phải bàn nhiều, tuy nhiên ý mình muốn nói là ban biên tập trang chủ đâu phải ai cũng nuôi CPQ, đâu phải ai cũng là chuyên gia, nên chuyện nhầm lẫn hay không đương nhiên là có thể.
Ví như một bài báo "CPQ - Hoang dã chốn Hà Thành" đã bị anh em diễn đàn biết bao người phản đối đó thôi.
Thân.

ChiThanh

Bà con cứ bình tĩnh!
Có tôi ý kiến đây.
Con cái nâu này VN lấy giống nhảy lần 1 của anh Cường Âu cơ(xem chó PQ của nick QuocCuong trên diễn đàn cũ) , sau đó nói rằng nhà xa nên không lấy lần 2. Nhảy lần 2 lấy con Harley của Cường muido. Về con Harley thì tôi đã cung cấp thông tin rồi.
Có điều băn khoăn là không hiểu sao VN trước lấy con vàng nhà anh Cường AC sau lại lấy Harley thì chắc chỉ có VN mới trả lời được. Còn theo tôi được biết thì nó thế này: "Thằng đấy trẻ con, cho nhảy hôm trước xong, hẹn quay lại không thấy, chắc tiếc tiền taxi. Gọi điện thoại bảo em bận không sang được nữa, mấy hôm nữa em qua trả tiền phối giống. Anh lạ gì cái giọng kiểu đấy".
Con chó cái thực sự không đáng để mọi người tốn thời gian để bình luận. Vì bất kể nó là chó Thái hay PQ thì nó vẫn là một con chó xấu, thế thôi. Điều đó là không thay đổi được

Thủydx

Member
Bà con cứ bình tĩnh!
Có tôi ý kiến đây.
Con cái nâu này VN lấy giống nhảy lần 1 của anh Cường Âu cơ(xem chó PQ của nick QuocCuong trên diễn đàn cũ) , sau đó nói rằng nhà xa nên không lấy lần 2. Nhảy lần 2 lấy con Harley của Cường muido. Về con Harley thì tôi đã cung cấp thông tin rồi.
Có điều băn khoăn là không hiểu sao VN trước lấy con vàng nhà anh Cường AC sau lại lấy Harley thì chắc chỉ có VN mới trả lời được. Còn theo tôi được biết thì nó thế này: "Thằng đấy trẻ con, cho nhảy hôm trước xong, hẹn quay lại không thấy, chắc tiếc tiền taxi. Gọi điện thoại bảo em bận không sang được nữa, mấy hôm nữa em qua trả tiền phối giống. Anh lạ gì cái giọng kiểu đấy".
Con chó cái thực sự không đáng để mọi người tốn thời gian để bình luận. Vì bất kể nó là chó Thái hay PQ thì nó vẫn là một con chó xấu, thế thôi. Điều đó là không thay đổi được
Cảm ơn bác ChiThanh, nếu không có bác chắc còn tranh cãi dài dài.:-bd
Đây là link trang cũ, mọi người đỡ phải tìm:
http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=7941
Thân.

Chào bác ChiThanh, cảm ơn bác đã cung cấp những thông tin đầy đủ và thuyết phục.
Chuyện gặp anh Cường AC là một sự lầm lẫn tình cờ. Viêc em chuyển qua nhảy Harley là vì em chủ định từ đầu lấy giống nó, sau khi nghĩ lại thấy tiếc nên không tiếp tục đến chỗ anh Cường AC nữa. Những chuyện sau đó có thể anh không biết hoặc biết rất rõ, em cũng không thấy cần nêu ra ở đây. Nhưng có chút gì đó anh chưa hiểu đúng.
@ catsamac và lê quang thành: tôi thừa nhận đã nhầm về con Harley. Nhưng dù sao nó vẫn là con chó rất đẹp.
@ tất cả các bạn: chúc vui khỏe và yêu chó của mình!
Thân.

Đã xác định được nguồn gốc con Harley. Topic này có thể kết thúc. Giờ còn lại một câu hỏi của Ts. Biện: Chó PQ là gì?

catsamac

Member
Bác Vũ, Nguyễn khách sáo quá! Ai vẫn còn áy náy thì cứ việc lên tiếng. Diễn đàn này lập ra để mọi người lên tiếng tự do và dân chủ những suy nghĩ về chó PQ mà. Đã tự do và dân chủ thì tất nhiên phải có lúc đúng lúc sai. Nhưng sẽ giảm được tối đa học phí về chó PQ và chó TRB.

Mình cũng đã học hỏi được rất nhiều từ mọi người những kinh nghiệm về chó PQ từ bài này những topic khác. Đó là cái quý giá mình đạt được chứ không phải việc là thắng thua.

Mình sẽ cố gắng học hỏi thêm bác Vũ, Nguyễn về việc chấp nhận thất bại và sẵng sàng bảo vệ quan điểm của mình tới cùng khi nó đúng!

Rất vui các bạn đã hiểu và thông cảm.
@ bác ChiThanh: bác đã nói một phần sự thật, em xin nói nốt phần còn lại không thì mọi người sẽ hiểu không đúng về em. Mặc dù quyết định không lấy giống con vàng của anh Cường AC nữa nhưng em vẫn gặp anh ấy và trả đủ số tiền đã thỏa thuận. Bác có thể kiểm chứng với anh Cường nhé.

soi_lua

Member
Topic được khoá lại theo yêu cầu của chủ topic - nếu bạn Vũ nguyễn có yêu cầu mở lại, xin vui lòng gửi tin nhắn yêu cầu.

Đã xác định được nguồn gốc con Harley. Topic này có thể kết thúc. Giờ còn lại một câu hỏi của Ts. Biện: Chó PQ là gì?

Status
Không mở trả lời sau này.