• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin tư vấn cách chữa bệnh nghẹo cổ của bc pháp.

Botkenzo

Chào các ae trên diễn đàn, mình là thành viên mới trên diễn đàn và mới tập nuôi 3 đôi bồ câu pháp.
Xin các ae cách điêu trị cho chú bc nhà mình nó vừa mới bị nghẻo cổ sang một bên. Mình ko biết phải chữa cho nó bằng cách nào & bằng loại thuốc nào cho tốt, rất mong tin của ae . Cám ơn mọi người đã đọc tin

mình nghĩ chim có thể mắc bệnh [FONT=&quot]PMV , [/FONT]có thể chữa bằng baytril 2,5% , 0.2ml uống 1 ngày /1 lần liên tục trong 10 ngày
Bệnh này khó chữa , theo mình nên cho em ý đi ^^

[FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]

bệnh nghẻo cổ này chữa có thể hết nhưng thời gian chữa có thể trên 3 tháng
+ dùng baytril 2,5% loại chích hay hơn uống 0,2 ml mỗi ngày 2 lần .sáng - chiều
+ nhốt cách ly con bồ câu bệnh + đật chuồng bồ câu bệnh ở nơi có ánh nắng chiếu vào
+ thời gian đầu con bồ câu bệnh bị nghẻo cổ có thể không ăn uống được bạn nên bơm thức ăn cho nó .... trong thức ăn có pha thêm men tiêu hóa probio cho chim tiêu hóa thức ăn dễ dàng hơn
+ nếu là chim trống bị nghẻo cổ thì sau khi bình phục ... khả năng đạp có cồ rất ít ... có thể 1 năm mới có thể đạp mái có cồ trở lại ....
Chúc chim của bạn mau khỏi bệnh

bocauthienbao

Mình thì mới vào nghề, nhưng cách đây hơn 3 tháng mình cũng có một chú chim hơn 1 tháng tuổi bị nghẹo cổ. Mình chỉ cho uống amoxypen thôi, ngày 2 lần khoảng 7 đến 10 ngày. Cũng có bơm cám thêm. Sau đó mình không cho uống thuốc nữa vì thấy không tiến triển nhiều. Vậy mà em nó lại sống và bây giờ không còn nghẹo cổ nữa. Thả vào chuồng quần thể, em nó đánh mấy chú chim khác cũng tơi tả. Hihihi

dangkhoa

Member
nhà mình cũng có 1 con bị, không xài thuốc gì hết. nó vẫn ăn bình thường & đẻ sung, lâu lâu quẹo vài cái rồi lại bình thường :D

bocauthienbao

nhà mình cũng có 1 con bị, không xài thuốc gì hết. nó vẫn ăn bình thường & đẻ sung, lâu lâu quẹo vài cái rồi lại bình thường :D
Mình cũng có một con khác như vậy, vẫn đẻ đều nhưng cứ làm vỡ trứng hoài.

minhxinhq

Member
Chào các ae trên diễn đàn, mình là thành viên mới trên diễn đàn và mới tập nuôi 3 đôi bồ câu pháp.
Xin các ae cách điêu trị cho chú bc nhà mình nó vừa mới bị nghẻo cổ sang một bên. Mình ko biết phải chữa cho nó bằng cách nào & bằng loại thuốc nào cho tốt, rất mong tin của ae . Cám ơn mọi người đã đọc tin
Botkenzo ơi.Bệnh này ở người gọi là trúng gió chạy sang tai biến.Người còn ko chữa khỏi được.Bạn chữa chim pháp làm gì cho mất công,có chữa được cũng hỏng một vài số thứ.Bạn quý con cùng đôi với con đấy thì tìm cho 1 nửa đang thiếu cho hoàn thiện.Còn chú đấy hỏi mấy bác bên BOCAUVIET.COM có 2 bài thuốc ,hiệu quả mà bổ ra phết.