• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin kinh nghiệm nuôi chó con

Onorine

Em mới xin được bé chó con. Nghe bảo là sinh trước Tết mấy ngày.
Vấn đề là xin sớm quá, em nó mới biết chống 4 cái chân run run đi khám phá khắp nơi, và mua sữa tươi về hâm cho ấm ấm để bé uống.

Hix, giờ bỏ vô chuồng nhỏ của nó nó la quá trời, kiếm hết cách bò ra... Cho ra vẫn la, lại bỏ vô, mac.ke.no, mệt thì nằm ngủ. Để mai tính.
Nhưng mà phải làm sao với nó đây các anh chị? Sau này mà còn kêu nữa thì xót chết, mà làm phiền hàng xóm nữa, có nguy cơ ôm nhau ngủ bờ...

Sau cùng, xin hỏi ai đã từng nuôi chó con lớn cỡ này chỉ thêm những điều cần chú ý để nuôi chó khoẻ ah <:p

Theo mình biết thì chó con nên sống cùng mẹ và anh chị em của nó cho đến khi ít nhất 7 tuần tuổi nhưng bạn đã mang về rồi thì đành cố mà nuôi thôi. Không nên cho chó uống sữa bò hay sữa có đường thông thường dành cho người mà chỉ được uống sữa dành riêng cho chó thôi, ko có thì uống nước ấm bình thường vậy. Nếu chó của bạn được tầm 3, 4 tuần tuổi rồi thì bắt đầu cho ăn thức ăn cho chó con nhưng nên ngâm trong nước vài tiếng cho mềm ra.
Còn việc nó kêu thì là bình thường thôi, nó đang cảm giác bị lạc đàn mà. Bạn có thể bỏ 1 chiếc đồng hồ kêu tích tắc vào trong chuồng và 1 bình nước ấm để chó con có cảm giác nghe thấy nhịp tim và hơi ấm từ chó mẹ, nó sẽ yên tâm và ngủ ngon hơn. Tối ngủ bạn cũng nên bật đèn để chó con nhìn thấy bạn, nó sẽ ko cảm giác bị cô đơn hay bị bỏ rơi.
Mình cũng mới nuôi chó được 1 tuần, em nhà mình cũng mới được 8 tuần thôi, hy vọng thông tin trên sẽ giúp được cho bạn chút ít :)

Onorine

Cảm ơn luna nhiều lắm ^o^
Bây giờ mình lại phát điên vì em chó dính mình theo kiểu mẹ con kangaroo vậy, bỏ vô ổ là la nhoi lên, chồm đòi ra. Hiện tại mình vừa gõ chữ vừa khoang chân cho nó ngủ trên đùi nè :(:)(:)((
Chó nhà mình giờ còn trong tuổi uống no là ngủ đó, bỏ ra ngoài cho đi khám phá thì đi mấy bước bắt đầu la ư ử, mai mốt đi học hổng ai "thị tẩm" nó... Amen

Nó còn bé quá nên chắc quấn bạn như quấn mẹ nó ý, bạn chịu khó chăm nó một tí, nhưng khi nào được tầm 7 tuần thì nên tập cho nó ngủ trong chuồng để dễ kiểm soát việc đi vệ sinh của nó. Nói chung nuôi chó con mệt chắc gần bằng nuôi con nhỏ vậy hì, phải cố gắng thôi

Onorine

Chó nhỏ như vậy, việc "đi to" của phải làm sao ta? Mình chỉ mới thấy nó xi ah. Lần đầu tiên vớ phải bé sơ sinh, thấy cái gì khác con chó bự là cũng lo, sợ nó chết.
Bi giờ bé Miu đã ngủ lăn trong ổ, không biết nhờ công chai nước ấm hay mở show cả đêm mệt rồi :)|

Muốn nó ngủ ngoan thì bạn phải chơi với nó để nó mệt nhoài sẽ tự động ngủ hết giấc để dậy chơi tiếp, chó con ngủ nhiều lắm, cứ chơi độ gần tiếng là lại ngủ, rồi chơi rồi ngủ. Mà bạn nên cho nó ăn 4 lần một ngày nhé. Khi nào cần đi to thì nó sẽ đi thôi, như Luna nhà mình 8 tuần tuổi rồi thì sau khi ăn thức ăn mềm tầm 4-6 tiếng sẽ đi to. Khi nào bạn thấy chó của bạn có dấu hiệu bồn chồn, ngửi ngửi dưới đất, đi lại vòng tròn thì tức là nó chuẩn bị đi to đó, bạn có thể nhanh chóng bế nó ra ngoài để nó khỏi làm bẩn nhà. Nó có làm bẩn nhà thì đừng mắng nó tội nghiệp, nó còn bé chưa kiểm soát được cơ thể của mình nhiều mà, hơn nữa lại đến môi trường mới, còn lạ nước lạ cái nữa, Luna nhà mình lớn thế này mà cũng phải mất mấy ngày mới quen nhà mới.

Onorine

Lúc nó ngủ có lúc sẽ giật đầu, hoặc phần bụng một cái, nó khó thở hay là bị giun vậy? Bây giờ nhỏ quá đâu có dám đem đi chích ngừa hay cho ăn thuốc xổ giun đâu.

Luna nhà tớ cũng ko bao giờ ngủ yên đâu, trở mình suốt tìm tư thế, thỉnh thoảng còn thè lưỡi chắc nóng quá, đôi khi cũng giật giật, thấy bảo là nó nằm mơ thôi, mình cứ mặc kệ chứ đừng đánh thức nó, không tốt đâu

Onorine

Hồi nãy phát hiện nó đi to rồi, mình cho nó uống sữa không mà sao kì vậy ta? Bi giờ đã yên ổn nằm trên đùi mình, nhưng hình như cái bụng lâu lâu nó giựt 1 cái hay sao ấy.
Cái bệnh quấn mẹ của bé vẫn không tiến triển, biến đi một hồi là la thảm thiết, tối nay chắc lại thiếu ngủ rồi...

Luna nhà tớ 8 tuần tuổi rồi mà tớ vẫn còn bị thiếu ngủ nè, đêm cứ tầm 2,3 tiếng lại phải dậy đưa nó ra ngoài đi vs, ôi bao giờ cún mới lớn để chủ đỡ mệt đây :-??

Onorine

Bé Miu nhà tớ quen chỗ rồi, tối cấp cho chai nước ấm là nằm ngoan trong ổ tới 6h30 mới ăng ẳng đòi ra vs và tập thể dục <:p
Bé cún lớn nhanh lắm nha, mấy hôm trước còn làm mình mất ngủ, hôm sau là sẽ biết chạy đi tìm bạn chó hàng xóm chơi, đói mới chịu đi về, kêu ứ nghe =((