• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin hỏi cách điều trị chó bị bệnh gầy ốm, ăn không hấp thu

nanan

Xin chào diễn đàn,

Con chó của mình bị bệnh hơn 1 năm rồi. Hiện nó rât gầy ốm, trông rất tội. Mong các bạn trên diễn đàn giúp mình cách điều trị.

Con chó năm nay được gần 7 tuổi. Một năm trước đây bỗng nhiên nó ăn nhiều lên, đi ra phân nhão; nếu cho nó ăn cơm thì đi ra cả hột. Nó đi tiêu chảy thường xuyên; không ăn được thức ăn có dầu mỡ, xương, chất béo, trái cây (những loại này nó ăn được bình thường trước khi bị bệnh). Khi ăn vào là nó đi ngoài liền, đi phân sống và có dầu. Mình mang nó đi bệnh viện thì bác sĩ có làm xét nghiệm bảo nó không bị carre.

Cách đây 3 tháng bỗng nhiên nó đi ngoài ra máu, đi ra máu có vòi, rất ghê. Mình mang nó đến bệnh viện thì bác sĩ chích thuốc cầm máu. Mình nghĩ nó sẽ chết nhưng sau đó nó khoẻ lại. Nằm viện mấy ngày thi mang về, cho ăn cháo xay. Sau đó mình cho nó sổ giun móc bằng Zentel vì nghi nó đi ra máu do giun móc. Nó khoẻ lại chút đỉnh nhưng vẫn bị tình trạng cũ là rất gầy ốm.

Hiện giờ mình chỉ cho nó ăn bánh mì với ít thịt nạc hấp, không cho ăn nhiều được vì nó sẽ đi tiêu chảy. Cho ăn càng nhiều thì đi phân càng nhiều nên mình giới hạn bữa ăn. Nó ăn không tiêu; nếu cho ăn bánh mì thì đi ngoài có mùi bánh mì. Mấy ngày nay nó lại bị thêm bệnh dị ứng, ngứa và gãi trầy mí mằt, quầng mất đỏ. Mình cho nó uống Celestamine + Nizoral.

Mong các bác sĩ trên diễn đàn, các bạn có kinh nghiệm với loại bệnh này tư vấn giúp mình cách điều trị cho con chó của mình khoẻ lại. Nó hiện giờ gầy ốm trông tội lắm mà mình không dám cho nó ăn gì nhiều, mặc dù nó lúc nào cũng đòi ăn, không biết no. Nếu không thể giúp nó được như xưa thì cũng bốt đi tiêu chảy vì mình dọn dẹp cực quá lại còn phải đi làm. Mình thương nó mà không biết làm sao, đi bác sĩ mấy lần tốn rất nhiều tiền mà không bác sĩ nào biết nó bệnh gì hết.

Xin cám ơn các bạn đã quan tâm và mong sớm nhận hồi âm.

Nanan

vetvrtc

trường hợp chó của bạn rất có thể do giun vậy bạn nên đưa nó đến bác sỹ thú y gần nhất làm xét nghiệm và tiến hành tảy giun.

nanan

Bác sĩ đã cho làm xét nghiệm nhưng không tìm thấy giun. Mình cũng đã cho nó sổ giun bằng Zentel nhưng tình trạng vẫn như cũ.

nanan

Xinbổ sung thêm thông tin là trước đây mình có cho nó uống kháng sinh theo toa bác sĩ va cho ăn thưc ăn khô hiệu Canin Royale thì nó có giảm tiêu chảy chút đỉnh.

chó bạn chắc bị rối loạn tiêu hoá rồi ,bạn thử ra tiệm thuốc tây mua antibio hoặc smecta hòa vào trong nước bơm vào miệng hoặc pha vào khay nước uống ngày 2 lần ( lần 1 gói) ,chó nhà mình mỗi lấn tiêu chảy mình đều cho uống như vậy không phải mang ra thú y chích,bạn thử xem sao còn nước còn tát,cố gắng cho nó ăn để có sức,bệnh này làm chó mất nước nhiều bạn nên chuyền dịch ngay cho nó nhé, chỉ là kinh ngiệm bản thân thôi , mong rằng chó bạn sẽ khỏe lại..