• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin giao lưu cùng các bạn nuôi Doberman

vhungvhn

Member
Dob của mình có xuất xứ từ nước ngoài, tuy sinh ở VN nhưng bố và mẹ là Dob mang từ nước ngoài về. Thường muốn mua Dob thì hỏi những người chơi Dob mà mình quen biết, chú ý Dob ở vn hay bị lai lắm, nên chọn con nào tương đối thuần chủng hãy nuôi. Muốn biết thuần hay k thì chịu khó tìm hiểu về kỹ, loại này thường chỉ có 3 màu: nhiều nhất là Đen vàng, ít hơn là socola vàng, ít hơn nữa là xám vàng, có 2 loại mõm vuông và mõm nhọn (như con của mình là mõm nhọn)- mõm vuông thì mõm to hơn,vuông hơn, ngắn hơn, mõm nhọn thì dài và nhọn. Dob hay bị lai với Rot vì 2 loài này có màu và lông giống nhau. nếu lai với Rot thì mõm to. người thấp hơn, bụng, chân, đầu, cổ to hơn, độ linh hoạt kém hơn.
Gía cả thì tùy thuộc vào tình hình chơi Rot tại địa phương mình mua, như chỗ mình cỡ khoảng 3 Tr/ Dob con, bạn hỏi mấy Nick ở Hà Nam ấy, thể nào chả kiếm được 1 em. Chúc vui.

Em đáng yêu chưa !
Chó của bác khỏe mạnh, đẹp đấy, chắc bác chăm sóc em nó tốt lắm. Nhưng bác có thể hơi nhầm 1 chút về Dobe. Dobermann chỉ có 1 loại duy nhất được công nhận, và theo hiểu biết của em thì chưa có thêm loại nào cả. Tuy nhiên, trong qua trình phát triển giống này hiện nay có xu hướng hơi khác nhau giữa US và Châu âu. Em thì em thích Dobe châu âu hơn vì hộp sọ lớn, hàm khỏe, xương to hơn, ngực sâu hơn, cấu tạo cơ bắp chắc chắn hơn, tổng thể thì to con hơn dòng ở US, theo em thì riêng giống này các nhà lai tạo giống Châu âu đã vượt rất xa US. Về màu sắc thì Dobe chỉ có 2 màu được công nhận là đen vàng và nâu vàng( còn gọi là socola), nhưng trên thực tế thì do đột biến gien nên Dobe có thêm màu xám (gần giống màu của chó Thai) và màu trắng, con chó mang 2 màu này thướng macwcs nhiều bệnh bẩm sinh và có xu hướng yếu hơn.

Memory

Member
xin hỏi kinh nghiệm

Chào các ACE,

Xin hỏi kinh nghiệm về sự phát triển của Dob :

Dobermann nhà mình là Đực, khoảng 7 tháng rưỡi tuổi. Cao 65 cm tính đến vai, nặng 28kg.
Như vậy là kém ? trung bình ? hay khá tốt ?

Theo kinh nghiệm các Bác thì nó còn lớn nữa không ? và khi trưởng thành thì nó sẽ cao và nặng khoảng bao nhiêu ?

Cám ơn nhiều lắm.

Chào các ACE,

Xin hỏi kinh nghiệm về sự phát triển của Dob :

Dobermann nhà mình là Đực, khoảng 7 tháng rưỡi tuổi. Cao 65 cm tính đến vai, nặng 28kg.
Như vậy là kém ? trung bình ? hay khá tốt ?

Theo kinh nghiệm các Bác thì nó còn lớn nữa không ? và khi trưởng thành thì nó sẽ cao và nặng khoảng bao nhiêu ?

Cám ơn nhiều lắm.
Chú Dob của bạn hiện phát triển đúng theo chu kỳ đấy :))
Dob sẽ còn cao và to nữa và sẽ hoàn thiện hết vào khoảng từ 18 - 24 tháng tuổi , tuy nhiên đến giai đoạn 12 tháng khung của Dob đã phát triển tương đối hoàn thiện, sau giai đoạn này Dob sẽ phát trỉên mạnh về cơ bắp.
Giai đoạn này, bạn nên chú ý về chế độ dinh dưỡng và vận động nhé. Mình đoán chú Dob của bạn sẽ cao khoảng 69 cm và nặng khoảng 35 kg, hiện nay Dob của bạn có vẻ hơi gầy, nếu có ảnh sẽ đánh giá chính xác hơn :))

tazantboy

Bạn Tribm.ts ơi!

Con dop của bạn đẹp quá, sau khi em nó lâm bồn bạn có thể chia lại cho mình 1 cún không? mình cũng ở Vũng Tàu nè.:(