• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

xin chỉ dẫn cách dạy chó nghe lời mà ko cần dùng vòng siết cổ

nguyennttn

em chào các bác ạ! em mới gia nhập diễn đàn, nay mạo muội đăng bài hỏi các bác 1 số ý kiến về dạy dỗ và huấn luyện cho tại nhà.

Hiện tại em đang nuôi 1 con chó dòng Rottweiler, tính nó rất hiếu động và quậy phá, từ nhỏ tới h nó đã rất ngang bướng và ko chịu nghe lời,do em đi làm nên cũng có ít tg gần để chơi vs nó, ở nhà lại ko có ai coi nên hầu như là nó bị xích cả ngày, mỗi ngày chỉ đc chơi có 20-30'
tới nay nó đã đc gần 9 tháng, nặng 32kg, (chắc hơi gầy, do em cảm thấy thế), do nó rất hiếu động và phá phách nên em đã dùng vòng siết cổ làm dây xích, mỗi khj đi chơi khj em cầm xích nói thì nó nghe mà mỗi lần thả ra thì nó phóng chạy ghê lắm, và lại hay cắn đồ đạc lung tung, các bác cho em lời khuyên là nên huấn luyện nghiêm khắc với nó đc ko ạ, (hầu như nó ko biết sợ là gì, đôi lúc em nói nó vẫn rất ngoan và nghe lời, nhưng phá ghê lắm, lại hay dồn đuổi mấy con chó khác. em đã có xem qua các lỗi mà các ng chủ thường hay gặp phải.
h em phải xử lý và dạy nó theo phương pháp nào có hiệu quả đây ạ
Cảm ơn các bác nhiều.

em chào các bác ạ! em mới gia nhập diễn đàn, nay mạo muội đăng bài hỏi các bác 1 số ý kiến về dạy dỗ và huấn luyện cho tại nhà.

Hiện tại em đang nuôi 1 con chó dòng Rottweiler, tính nó rất hiếu động và quậy phá, từ nhỏ tới h nó đã rất ngang bướng và ko chịu nghe lời,do em đi làm nên cũng có ít tg gần để chơi vs nó, ở nhà lại ko có ai coi nên hầu như là nó bị xích cả ngày, mỗi ngày chỉ đc chơi có 20-30'
tới nay nó đã đc gần 9 tháng, nặng 32kg, (chắc hơi gầy, do em cảm thấy thế), do nó rất hiếu động và phá phách nên em đã dùng vòng siết cổ làm dây xích, mỗi khj đi chơi khj em cầm xích nói thì nó nghe mà mỗi lần thả ra thì nó phóng chạy ghê lắm, và lại hay cắn đồ đạc lung tung, các bác cho em lời khuyên là nên huấn luyện nghiêm khắc với nó đc ko ạ, (hầu như nó ko biết sợ là gì, đôi lúc em nói nó vẫn rất ngoan và nghe lời, nhưng phá ghê lắm, lại hay dồn đuổi mấy con chó khác. em đã có xem qua các lỗi mà các ng chủ thường hay gặp phải.
h em phải xử lý và dạy nó theo phương pháp nào có hiệu quả đây ạ
Cảm ơn các bác nhiều.
chó 9 tháng thì đang ở độ tuổi teenager, nó đang thử bạn để biết vị trí trong đàn của nó là như thế nào, ai là chủ, ai là tớ đó. Bạn thử đọc qua bài viết này của mình xem có giúp được gì không nhé Owning A Samoyed from A to Z: Một số phương pháp huấn luyện chó

hơn nữa Rottweiler có nhiều năng lượng, hiếu động như bạn nói mà mỗi ngày bạn dành cho nó có 20-30p hoạt động thể chất thì thảo nào mỗi khi được đi chơi nó đều quá phấn khích và hay cắn phá linh tinh, thừa năng lượng mà