• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

xin các bạn giúp mình

hieu1812

Chào Các Bạn ! mình Là Hiếu . Đến hôm nay là tốt nghiệp THPT Lê Quý Đôn- Hà Nội
Mình có 1 con mèo nó mới đẻ 4 đứa con đc khoảng tầm 1 tháng ( có lẽ thế )
hôm trước đi học về thì biết rằng anh mình bán con mèo mẹ vì nó nhiều bọ mèo cắn mọi người
bây giờ còn 4 con mèo con . Mình rất muốn chăm cho nó để nó ko bị chết nhưng ko biết làm thế nào . 2 hôm nay mình có cho tụi nó uống sữa đặc ấm nhưng chỉ đc vài thìa thì bọn nó ko uống .
Mình rất mong các bạn chỉ mình cách chăm sóc mèo con để mình chăm sóc 4 con mèo đó .
mong các bạn giúp đỡ trên 4rum hoặc gọi điện đến SDT : 0168 847 3465 .
Rất cám ơn nếu các bạn chỉ mình cách chăm sóc 4 chú mèo con
_thank_

Phu Dung

Moderator
1 tháng là có thể tập ăn được rồi. Bạn mua Whiskas Kitten (loại cho mèo con) ngâm với nước ấm cho mềm rồi tập cho nó ăn. Hay làm như bạn Pumpkin: cháo ăn liền + chút nước sôi + patê mèo Whiskas cho nó ăn thử xem.

Nhớ cho nó ăn thêm yaourt hay men Antibio vì nhiều khi hệ tiêu hoá của nó chưa phát triển đầy đủ. Nếu cho uống sữa thì phải cho uống sữa loại đặc biệt như Pediasure hay PediaPlus ấy. Nhiều con mèo trong ruột nó không có men đặc hiệu nên không tiêu hoá sữa bò thông thường được.

Chúc lũ nhỏ mạnh khoẻ. Bạn cố chút nhé. Chăm trẻ con khi nào cũng vất vả cả. Gặp khó khăn gì các bạn trên diễn đàn sẽ cùng tháo gỡ với bạn.

Bạn ơi bạn lấy sữa ông thọ, pha với nước ấm cho loảng, rồi cho vào ống thuốc nhỏ mắt dã rủa sạch sẽ, tráng nước lọc, rồi cho sữ vào, bóp vào miệng mí bé. Mèo con thì chỉ ăn ít thôi, ăn nhiều vỡ bụng đấy. Mình có 1 bé bị vỡ bụng rồi. tầm 1 tháng bạn cho bé tập ăn là vừa.

love_cooker

a anh này học cùng trường với mình ^_^:wave:. còn cách nuôi 4 con mèo thì mọi người nói hết mất rồi chả bít nói gì nữa. cầu mong 4 em sẽ khoẻ mạnh:)

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Chết thật, sao anh bạn kỳ quặc thế nhỉ. Có rận thì xử lý rận chứ, mèo con còn bé tí như vậy mà...

Theo mình bạn nên cho các em mèo con ăn cháo gói cùng cá patê, mình đã rất nhiều lần viết rồi nhưng chẳng nhớ để ở Topic nào nữa, Hiếu làm theo các bước sau đây nhé.

1. Nguyên liệu:

- Cháo gói: mua ở siêu thị hoặc cửa hàng bán lẻ gần nhà, giá khoảng 1,500VND/ gói. Với 4 mèo con, mỗi bữa khoảng 1 gói (cho 4 em) là được.
- Whiskas patê: Nên mua loại cá ngừ vì nó rất thơm. Giá khoảng 6,000VND/gói.
2. Cách làm:
- Bạn lấy cái xoong nhỏ, cho khoảng 2 bát con nước, đun sôi lên.
- Đổ gói cháo vào kèm 1/3 gói gia vị có sẵn trong cháo. Cho gói ruốc có sẵn vào thêm cũng được.
- Xắn khoảng 1/3 gói cá patê của Whiskas, quấy đều lên cho cá tan ra trong cháo.
- Quấy cháo khoảng 1 phút cho cháo sánh nhuyễn đồng nhất, đổ ra bát, để nguội hoặc còn hơi âm ấm thì mang ra cho mèo con ăn.

Mỗi ngày cho mèo con ăn khoảng 4 lần. Bạn có thể làm nhiều hơn rồi để trong tủ lạnh, trước khi cho mèo ăn thì làm nóng lại bằng cách cho vào lò vi sóng, hoặc cho lên nồi quấy lại là được (nhớ tra thêm chút nước sôi nhé nếu phải đun lại, lò vi sóng thì ko cần).

Nghe thì có vè dài dòng, nhưng thực ra chỉ mất khoảng 5 phút thôi Hiếu ạ. Mình lo cho các em mèo con của bạn quá. Bạn cố gắng cứu chúng nó nhé.

Cho mèo con ăn sữa đặc không tốt đâu, sữa có đường dễ làm mèo con đau bụng đi ngoài và dễ chết lắm đó. Bạn có thể mua sữa tươi gói của VinaMilk (chừng 3,200VND/ gói), đun nóng (chú ý kẻo bị trào), rồi để ấm ấm cho mèo con uống thêm.

Bên cạnh đó, Whiskas có bán loại thức ăn cho mèo con từ 1- 12 tháng tuổi, siêu thị nào cũng có. Nếu bạn muốn cho các bé ăn thêm loại đó, cần xem kỹ xem có đúng loại không nhé.

Chúc bạn khéo tay để các em mèo con khoẻ mạnh.

Gọi cho mình nếu có vấn đề gì khúc mắc: 091 226 7226. Mình sẽ rất vui được giúp bạn.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Ôi tôi khâm phục và ngưỡng mộ Pumpkin chết mất :">.
Neko không biết gì nên chỉ có thể cầu chúc cho các em meo xinh đẹp và khỏe mạnh. Khi nào các em ý khỏe bạn hieu1812 nhớ post hình cho bọn mình xem nhé.

Híc! Tội nghiệp lũ nhỏ! Cố gắng lên bạn. Tại vì đang bú sữa mẹ chuyển sang uống sữa khác nó không quen đó thôi, uống sữa không thì chưa đủ cần cho nó ăn thêm. Theo bình thường thì bú sữa mẹ sau đó mình cho nó uống thêm sữa, và tập cho ăn thêm. Giờ mất mẹ rồi cho nên phải tập ăn nó không quen, nhưng mà yên tâm chỉ một tuần nữa là quen ngay thôi. Bạn cứ làm theo như Phù Dung hoặc Pumkin đó. Cố gắng cứu chúng nó, đợi lớn hơn một chút nếu bạn không đủ điều kiện thì có thể chia sẻ cùng mọi người, nhiều bạn muốn nuôi mèo mà chưa có mèo để nuôi lắm!

bạn ơi!Các bé mèo sao rồi.Bạn post hình lên cho mọi người cùng đc xem với nha.Chúc các bé khoẻ mạnh