• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin được hỏi về vòng cổ diệt rận

conank7

Mình mới mua một cái vòng cổ diệt rận cho chó mèo mất 50 nghìn. Nhưng cái vấn đề là mùi của nó khó chịu kinh khủng hơi bay lại còn xa nữa chứ. Mình nghi ngờ đấy là mùi nhựa hỏng, biến chất vì trên hộp có ghi là HD (chắc là hạn dùng) 18 tháng, lô SX in mờ mờ hinh như số 09 05. Ặc như vậy là sản xuất năm 2005.

Về nhà để ý kĩ lại mới thấy chứ lúc mua không chú ý lắm vì chưa biết cái này như thế nào, cứ nghĩ nó là cái vc thì làm gì có hạn dùng. Chủ quán thì quá khó tính và không biết gì. Ở HP mình chỉ tìm được mỗi chỗ đấy bán. Cái vòng này lại nhét trong 2 lớp túi kin đặc chẳng nhìn thấy gì lại còn cấm bóc ra.

Hối hạn quá, mình cứ nghĩ nó vừa hiệu quả và tiện đẹp làm vòng cổ cho mèo luôn ai ngờ lại rước lo vào người. Cái vòng thì lỏng lẻo yếu ớt, còn phải cắt đi một đoạn dài gần hết vòng vì mèo mình cổ nhỏ chỉ dùng mỗi tí. Biết thế thà mua một bình xịt hoa cúc có 20 nghìn lại hiệu quả, còn xịt lên chỗ ở của mèo để tuyệt diệt lũ rận nhảy lên sống bám trên đó chứ.

Ai có kinh nghiệm về cái vòng này tư vấn giúp mình với. Mình đang hy vọng là đó là mùi thuốc tẩm vào thôi. Mùi hắc hắc, khai khai, ngang ngang các bạn nhé :worried:

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Đọc kỷ hướng dẩn sử dụng .

Mình mới mua một cái vòng cổ diệt rận cho chó mèo mất 50 nghìn.
Ai có kinh nghiệm về cái vòng này tư vấn giúp mình với. Mình đang hy vọng là đó là mùi thuốc tẩm vào thôi. Mùi hắc hắc, khai khai, ngang ngang các bạn nhé :worried:
Thông thường trên mổi sản phẫm đều có ghi cách sử dụng , tác dụng của sản phẫm , thành phần ...
bạn xem lại . Vòng đeo cổ thông thường là bằng nhựa dẻo trên đó người ta tẩm thuốc có khả năng diệt ve rận , tùy theo loại SP và công ty SX có thành phần hoạt chất thuốc và mùi khác nhau . Từ vòng đeo này thuốc sẽ phóng thích từ từ ra để xua đuổi hoặc diệt ve rận , sau một thời gian thuốc phóng thích ra hết nên chiếc vòng này sẽ hết tác dụng . ( khác loại vòng SĐKH ???)
Cố gắng đừng cắt bỏ bớt vòng đeo, nên cuốn thêm vào và giử lại .
Khi mua vòng còn được bao bọc kín là tốt vì nếu hở ra thì thuốc phóng thích hết vậy còn như cái xác không hồn .
Chúc bạn vui vẻ và an tâm sử dụng , hảy vui với cái đang có vì bạn không thể đổi lại được ....

dingoo

SĐKH là cái gì vậy bác?? giải thích kĩ hơn cho e hiểu với bác :D :D :D
Để trả lời câu hỏi này xin mạn phép hỏi bạn đã có gia đình chưa ? nếu chưa có thì chưa nên quan tâm đến bác ạ .

bibin

Member
Ha Ha...Cái vòng bác nhắc đến hình như là loại vòng tránh hậu quả... phải không ạ :))

trung2t3c

Active Member
dạ e đã có gia đình :D :D :D.Bác giải thích kĩ dùm e, e chưa biết chữ SĐKH là nghĩa làm sao???

:D chẳng lẽ chữ SĐKH nghĩa là sinh đẻ kế hoạch.............. nếu ko đúng bác bỏ qua cho em :D

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Tớ cũng chả biết SĐKH là gì... Chẳng lẽ là SINH ĐẺ KẾ HOẠCH thật à? Hơ, mèo cũng có vòng sinh đẻ kế hoạch à? Thế đeo vào cổ có tác dụng đuổi mèo khác giới tính hay sao?

Hay ghê, mèo cũng phải Sinh để kế hoạch, quái ghê , không ngờ cũng có món này, chắc phải mua cho hai em mèo nhà em mới được ! :))

dingoo

Nói vui.

Tớ cũng chả biết SĐKH là gì... Chẳng lẽ là SINH ĐẺ KẾ HOẠCH thật à? Hơ, mèo cũng có vòng sinh đẻ kế hoạch à? Thế đeo vào cổ có tác dụng đuổi mèo khác giới tính hay sao?
Sorry các bác , trong bài viết trước để cho đở khô khan thỉnh thoảng tôi đưa vài chuyện không đâu vào cho vui -nói vòng này lại xọ vô vòng kia , hiện nay chưa có cái vòng SĐKH ( như bác giải thích ) này cho chó mèo , không biết ở xứ người ta có hay không ? nhưng về nguyên lý chắc cũng giống nhau thôi .
Để hạn chế việc sinh sản của mèo (nếu thấy cần thiết ) người ta tránh cho gặp mèo đực vào thời điểm mèo cái lên giống , rất khó thực hiện , ở giai đoạn này mèo hay kêu vào ban đêm , tiếng kêu rù quến đến bạn khác phái , cũng trong giai đoạn này trong nước tiểu của mèo cái có nhiều hàm lượng (kích tố dục nữ) có mùi đậm hơn khi nó phát tán được xem như là thông báo gởi đến bạn cùng xóm rỏ .Các biện pháp để hạn chế sinh sản như tiểu phẩu đường sinh dục ... Cũng có thể các nhà khoa học còn nhiều biện pháp để giới hạn việc sinh sản này , nhưng thực ra họ cũng muốn mọi chuyện cho phù hợp với tạo hoá sinh ra thôi.

Ngày xưa mình cũng phải mua vòng cổ diệt rận cho mèo nhưng cũng không hiệu quả. vòng này có 02 loại, của VN và của nước ngoài. Nhưng mà mùi đều rất ghê. Mà mình lại bé ẵm, ngủ chung với mèo nên ko thể chịu được.
Để chữa giận cho mèo có 02 cách:
- Nhờ bác sĩ thú y tới tiêm cho bé một mũi, ve, bọ giận đều biến hết tiêu luôn. Cách này hiệu quả lắm nhưng mèo sẽ bị đau đó
- Bạn gọi công ty diệt mối, kiến, côn trùng.... đến phun ở nhà là hết luôn. Gián, thạch thùng cũng biến mất. Bạn nhớ chọn hãng nào tốt tốt vào (ví dụ công ty nào dùng loại thuốc diệt trùng như thuốc dùng để xịt trên máy bay của VN airline ấy thì chắc không độc đâu). Cách này là tốt nhất nhưng hơi đắt.
Mình từng dùng cả 2 cách này đều rất hiệu quả.
Nhưng quan trọng là phòng bệnh hơn chữa bệnh bạn ạ. Bạn đừng để mèo đi chơi lung tung và cũng ko cho mèo lạ vào nhà.
Khi bạn đi đâu, gặp mèo dễ thương, bạn ôm ấp nó mà bạn nhớ để ý xem nó có giận hay không. Nếu nghi ngờ thì khi về nhà bạn đừng để mèo quấn lấy bạn mà hãy thay quần áo thật nhanh nhét vào máy giặt đóng kín luôn (nếu giặt luôn được càng tốt). Vì rất có thể rận đã bám trên quần áo của bạn có thể lây sang cho mèo nhà bạn đó. Mà rận có thể nhảy xa tới 1m đấy.
Mèo nhà mình bị mắc rận mỗi 2 lần mà trị hết là hết luôn.
Chúc mèo nhà bạn chóng hết khỏi bệnh nhé

kimtiem

Chuyên gia thú y
*Co...K7: nếu vòng bạn mua mà không có mùi thì mới sợ, cắt đi là phí,
*Ôi cái Bác innocent_cat này viết sao mà hay thế, nhưng cái vụ VN airline thì khó quá.
*Bác dingoo : đừng sợ khô khan mà chỉ sợ không vui thôi, bác cứ vậy là ok, vòng trên chó mèo thì em cũng chưa nghe nếu bác biết chỉ dùm có hoa hồng hoa huệ luôn, trên bò thì nhiều vòng SDKH nhưng mục đích thì lại không phải như đa số chúng ta nghĩ mà lại để cho các EM mau lên *** hơn.

conank7

Cám ơn tất cả các bạn, nhất là bạn Innocent_cat. Vậy là đặc điểm của vòng này là nặng mùi. Với lại em mèo của mình khi đeo vòng vẫn vô tư nên mình cũng yên tâm rồi. He, nhưng có một điều chứng tỏ là nhiều bạn chưa dùng vòng này bao giờ nhé. KHuyến cáo trên bao bì ghi rõ là đeo cho mèo xong phải cắt ngay đoạn thừa đi. Cái khuyên nó nhỏ lắm không cuộn xỏ 2 lớp dây được. Mình nghĩ dây dài vậy vì còn dùng cho cún nữa mà.

Bạn conank7 à, ngày xưa mình cũng cắt bớt đi giống bạn vì mình sợ mèo nhà mình cắn vào phần thừa đó thì chít, nhưng thấy mọi người phản đối là không đúng. Hơn nữa, mình nghĩ cách cuốn thêm nửa vòng nữa rồi buộc dây vào để nó không rớt xuống là xong mà. ==> cách đó thông mình hơn nhiều là cắt đi mà. Thế nên mình không dám ý kiến về vụ đó. HÍ hí, dốt không dám lên tiếng ấy mà.

N.V.T

Member
Buổi offline hội mèo lần trước thấy có mấy người "lăng xê" thuốc Fronline trị rận chó mèo .Bạn nào dùng thử chưa vậy ?

Mèo Ú

cho e hỏi cái là mèo nhà em chỉ có ăn với ngủ suốt ngày, k ra khỏi nhà sao vẫn rận :-/

Phu Dung

Moderator
Rận nó có chân, có thể nhảy rất cao và rất xa (so với kích thước thân thể của nó) nên rận của mèo nhà bạn có thể do nhà hàng xóm xuất khẩu sang. Rận cũng có thể nhịn đói khá lâu, vì vậy có thể có những con rận của thằng bé nhà bạn đi hành hiệp giang hồ, chu du một vòng trong nhà vài tuần rồi xông xênh áo gấm về làng. Ngoài ra, còn nguồn trứng rận còn tồn kho trên lông thằng bé mới nở ra nữa. Tóm lại là rận không tự sinh ra từ trong không khí đâu, diệt rận cho mèo là một sự nghiệp lâu dài và vĩ đại đấy, Mèo Ú ạ.

Mèo Ú

hic, thế thì nói chung là nuôi chúng phải chấp nhận nuôi thêm rận rồi! Dù sao thì vẫn yêu mèo :D
Thanks bác