• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xích em mới tậu ae nhận xét giúp với!

phongtd_3i

HN giá khác ở tỉnh miền núi chỗ mình giá khác...:D...
Đây là Xích phải không bạn? Cũng có thể mình nhầm sang vẹt ta...:D...

Theo nhu anh cua bac thi dung la con Xich roi. Bac noi la bac mua o TN la o dau vay bac. Thai Nguyen sao???? Theo em duoc biet thi Xich khong the re nhu the duoc,.

phongtd_3i

muốn cho xích mau nói thì mua ớt sừng trái lớn về cho nó ăn , khi nào thấy bé đập cánh liên tục và miệng kêu chi chóe thì dạy nói được rồi, bắt đầu 2 từ thôi nhe, chịu khó nói nhiều 1 chút cho nó nghe quen, 1-2 ngày tự nó sẽ lặp lại..dần dần dạy nhiều từ và thành câu luôn..bạn nhớ nhắc đi nhắc lại những câu đã dạy nó hầu như mọi ngày nhe (nói khô miệng thì thôi ..he..he..), khi nào nó thuộc làu thì mình nghỉ ngơi nghe nó nói..thích lắm cứ như con nít nói..đến chừng đó thì nghe mệt xỉu (phải lấy khăn chùm kín nó lại cho nó tắt đài..), chỉ nên nuôi 1 con thôi nhe, nuôi 2 đứa nó không nói nữa đâu..cái này mình bị rồi..hic..chúc bé mau ăn chóng nói ( két mình cho ăn chuối,bắp sống,lúa..các loại trái cây chín đặc biệt là ớt sừng ( nó ăn ngày 7-8 trái chỉ ăn hột thôi)..nhớ cho bé tắm nắng lông sẽ mượt lắm (két mình tự tắm nước rồi tự phơi..)mình nuôi két chỉ nhốt lúc đi làm thôi, khi về là cho tụi nó ra chơi suốt, cứ lẻo đẻo theo mình như chó con đấy..cưng lắm..nuôi được 8 -9 năm rồi khôn vô cùng, hôm nào post cái clip 2 đứa tụi nó múa nhìn vui lắm..
Bác cho em hỏi một chút. Khoảng bao nhiêu lâu thì bắt đầu dạy Xích nói được ạ???

Hiện giờ em đang cho nó ăn bột ngũ cốc Singapo trộn với cháo ăn liền Vifon có được không bác???

Chứ cho ăn Nestlay thì em làm gì có tiền mà cho em nó ăn????

Bác nào có kinh nghiệm cho em xin ý kiến về vấn đề này nữa nhé. Càng nhiều càng tốt. Em cảm on các bác!

jindo007

Member
Hôm nay mình ra chỗ bán chim ở cái đường gì gần Lý Nam Đế ý, người ta bảo là mùa này chưa có vẹt non đâu thế mà các bạn mua ở đâu tài thế. Mà cho mình hỏi vẹt ta non với vẹt má vàng con nào dễ tập nói cho nó hơn, giá cả từng loại như thế nào, ở Hà nội thì thường bán ở đâu vậy

phongtd_3i

Hôm nay mình ra chỗ bán chim ở cái đường gì gần Lý Nam Đế ý, người ta bảo là mùa này chưa có vẹt non đâu thế mà các bạn mua ở đâu tài thế. Mà cho mình hỏi vẹt ta non với vẹt má vàng con nào dễ tập nói cho nó hơn, giá cả từng loại như thế nào, ở Hà nội thì thường bán ở đâu vậy
Em Xích mình mua ở Chợ Mơ tạm - Hà Nội. Xích non ngoài HN có từ lâu lắm rồi. Theo như nguwofi bán chim nói thì Xích non có từ hồi trong tết nguyên đán cơ. Giờ có lẽ là đợt cuối rồi.

Mùa này thì đúng là chưa có vẹt ta non. Chắc tầm nửa tháng nữa sẽ có.

Mình cũng ko biết bạn nói đến vẹt má vàng có phải là con Xích không. Nhưng con Xích nói tốt hơn vẹt ta rất là nhiều. Và vì thế nó cũng đắt hơn nhiều vẹt ta nữa. Mình mua em Xích này giá 1tr5. Vẹt ta thì đắt lắm cũng chỉ tầm 300K là cùng.

Nếu bạn muốn mua Xích thì đến chợ mơ luôn đi. Vấn còn tương đối nhiều đấy. CHỉ có điều là hơi đắt thôi.

Bác nhầm lẫn giữa Xít và vẹt ta rồi ạ,xít cách đây 3 năm đã 700k.Năm nay em vừa mua 1tr8 đó bác à,chứ 20 bát phở của bác chắc là khó lắm.Các bác đừng nhầm lẫn giữa vẹt ta và Xích nhé ( hay gọi là vẹt má vàng ạ)
Gía mình mua tại SG 1 bé xích con thế này hồi năm ngoái là 1 triệu 2 các bác ạ.

flyaway

Thực chất con xích cũng là 1 trong 7 anh em họ vẹt ta thôi, vì nó phân bố khắp vùng thái lan, Compuchia, Lao, và VN nhưng chủ yếu vẫn là khu vực phía Nam(Thái lan, compuchia, và miền Nam nước ta, và các đầu nạo chim thường mua ở Thái lan tuồng về ở biên giới Compuchia,Tây Ninh VN nên người ta hay gọi là Vẹt thái thôi....không phải hết mùa đâu..có lẻ ng bán nói vậy để đánh vào tâm lý ng mua thôi...mình đã nhờ người hỏi thì ở Tây Ninh đang là những đợt đầu xích về thôi nên giá đúng là đắt...tầm nữa tháng nữa là rộ mùa giá sẽ mềm hơn thôi

jindo007

Member
Hôm nay đi chỗ đường Hoàng Hoa Thám hỏi, thì giờ chỉ mới có vẹt thái non khoảng 1 triệu 8 một em, còn vẹt ta thì phải khoảng một tháng nữa mới có. Mình mới nuôi lần đầu nên chỉ mua vẹt ta cho giá cả vừa phải, chứ mua em thái nhỡ có thế nào thì tiếc lắm. Mà vẹt ta cũng có thể cho tập nói được mà, nói ko sõi thôi nhỉ

Kinh nghiệm buồn nuôi vẹt Thái của mình đây :(: Một bé bị chết khi chưa mọc đủ lông. Một bé khi đủ lông cánh thì cắn xích và bay vèo một cái biệt tăm. Gio chỉ còn vỏn vẹn 1 em. Toi mất 2 triệu 400 ngàn,lại chuốc buồn cơ chứ :(

phongtd_3i

Hôm nay Chủ nhật ngày 14/3/2010 một ngày thật ý nghĩa đối với em các bác ah! Chả là từ lâu lắm rồi e ao ước sẽ sở hữu được một em Xích non các bác à. Có lẽ phải đến 2 năm nay rồi. Giờ mới có đủ xiền để tậu em nó về. Chả là em mới ra trường và đi làm thế nên có chút ít quyết định đầu tư cho cái sở thích của riêng mình. Em bỏ nửa tháng lương ra nhập em nó về chơi cho bõ những ngày ao ước. Thèm nhỏ nước miếng khi thấy ae post ảnh Xích lên. Thế mà cũng có ngày đến lượt mình.
Em post vài cái ảnh em chụp bằng cái điện thoại ghẻ của em lên các ae nhận xét cho em với nhé. Em chả biết trống mái thế nào cả. Đi mua cứ con nào to đầu, lớn tướng, vững vàng nhất đàn là em chiến luôn. hi hi:D

Em Xích của em sau 1 tuần nuôi nấng giờ đã đứng được cầu rồi các bác à. Các bác xem rồi cho em cái comment nhé. Thank các bác nhiều!

cầu bằng inox với xích chân bác phongtd_3i mua ở đâu ? bao nhiêu ạ ? em sắm cho em vẹt ta của em hiii