• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

VN đã có chó Champion hay chưa ????

Neapolitan

Active Member
Tại tui thấy ở thread nói có con bull dog champion Thái Lan và VN, hơi thắc mằcvi VKA chỉ mới tổ chức có 1 dog show thì làm sao cấp champion được ??? bạn nào hiểu rành vấn đề này xin giải đáp giùm .

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Tại tui thấy ở thread nói có con bull dog champion Thái Lan và VN, hơi thắc mằcvi VKA chỉ mới tổ chức có 1 dog show thì làm sao cấp champion được ??? bạn nào hiểu rành vấn đề này xin giải đáp giùm .
Hiện nay, ở VN chó có champion ở các nước khác thì có như ở một số giống: English Bulldog, Rott, và Thái, (chỉ cập nhật những giống đã thi ở champion class trong lần thi vừa rồi). Theo quy định thì những chú chó để đạt được Champion phải đạt được 3 lần CAC bởi những vị giảm khào khác nhau. những con nào đạt được champion ở nứơc nào thì phải gọi kèm tên nước đó. Chẳng hạn đoạt ở Thái thì TH.CH, ở Mỹ thì AM.CH, còn cả 2 nước thì TH.AM.CH..v..v... còn ở VN chúng ta chưa có VN.CH, để có được VN.CH cần phải có 3 lần đoạt được CAC. Do đó, gọi luôn VN.CH ở những con champion các nước khác là k. đúng.

THân,

Neapolitan

Active Member
Hiện nay, ở VN chó có champion ở các nước khác thì có như ở một số giống: English Bulldog, Rott, và Thái, (chỉ cập nhật những giống đã thi ở champion class trong lần thi vừa rồi). Theo quy định thì những chú chó để đạt được Champion phải đạt được 3 lần CAC bởi những vị giảm khào khác nhau. những con nào đạt được champion ở nứơc nào thì phải gọi kèm tên nước đó. Chẳng hạn đoạt ở Thái thì TH.CH, ở Mỹ thì AM.CH, còn cả 2 nước thì TH.AM.CH..v..v... còn ở VN chúng ta chưa có VN.CH, để có được VN.CH cần phải có 3 lần đoạt được CAC. Do đó, gọi luôn VN.CH ở những con champion các nước khác là k. đúng.

THân,
Cám ơn anh Sơn đã bỏ thời gian trả lời, thấy phiền anh ghê, tại mấy điều này em cũng .... biết rồi .

Nhưng tại vì em thấy nick Ongdia123 nói con chó bull dog của anh ta vô địch Thái Lan và VN, em thấy vô lý quá, với lại nick này xưa nay không thích và không hiểu những góp ý của em nên em không muốn góp ý với nick này . Chỉ thấy là kiểu nói con chó vô địch Thái Lan và VN quá vô lý, nhưng không thấy ai lên tiếng hết, nên em lập ra thread này mong rằng có người ở VN lên tiếng nhắc nhở những người nói sai, và cho mọi người hiểu rõ hơn như thế nào là 1 con vô địch, cho dù vô tình hay cố ý thì cũng không nên nói sai ngang nhiên giửa 1 diễn đàn nhiều breeder mà không có ai lên tiếng hết, nhất là bản thân mình làm breeder thì phải hiểu cái gì là vô địch, nói sai vô tình hay cố ý cũng đều không thể chấp nhận, còn nếu thấy sai mà im lặng thì sẽ cứ sai mãi mãi không bao giờ thay đổi .

Ngày nào chưa được hiệp hội quốc gia cấp chứng nhận con chó vô địch thì không có quyền gọi con chó đó vô địch 1 cách bừa bãi .

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Cám ơn anh Sơn đã bỏ thời gian trả lời, thấy phiền anh ghê, tại mấy điều này em cũng .... biết rồi .

Nhưng tại vì em thấy nick Ongdia123 nói con chó bull dog của anh ta vô địch Thái Lan và VN, em thấy vô lý quá, với lại nick này xưa nay không thích và không hiểu những góp ý của em nên em không muốn góp ý với nick này . Chỉ thấy là kiểu nói con chó vô địch Thái Lan và VN quá vô lý, nhưng không thấy ai lên tiếng hết, nên em lập ra thread này mong rằng có người ở VN lên tiếng nhắc nhở những người nói sai, và cho mọi người hiểu rõ hơn như thế nào là 1 con vô địch, cho dù vô tình hay cố ý thì cũng không nên nói sai ngang nhiên giửa 1 diễn đàn nhiều breeder mà không có ai lên tiếng hết, nhất là bản thân mình làm breeder thì phải hiểu cái gì là vô địch, nói sai vô tình hay cố ý cũng đều không thể chấp nhận, còn nếu thấy sai mà im lặng thì sẽ cứ sai mãi mãi không bao giờ thay đổi .

Ngày nào chưa được hiệp hội quốc gia cấp chứng nhận con chó vô địch thì không có quyền gọi con chó đó vô địch 1 cách bừa bãi .
hi, hi...k. có gì đâu em. những gì k. đúng mình sẽ góp ý thôi, anh tin mọi người hiểu mà.

thân,

Hundeshow

Cám ơn giải thích của 2 anh . Tiện đây xin 2 anh lần nữa định nghĩa về từ thuần chủng ( mong rằng đây là lần cuối !!!!!!!!! ) . Ai nấy đều rao chó thuần chủng , đòi hỏi chó thuần chủng ( nhất là dân nuôi chó PQ ). Vậy thì thế nào là thuần chủng .

Cám ơn 2 anh trước.

Neapolitan

Active Member
Cám ơn giải thích của 2 anh . Tiện đây xin 2 anh lần nữa định nghĩa về từ thuần chủng ( mong rằng đây là lần cuối !!!!!!!!! ) . Ai nấy đều rao chó thuần chủng , đòi hỏi chó thuần chủng ( nhất là dân nuôi chó PQ ). Vậy thì thế nào là thuần chủng .

Cám ơn 2 anh trước.
1 con chó có gia phả 3 đời được 1 hiệp hội quốc tế (AKC, CKC, KC, FCI), hay 1 hiệp hội cấp quốc gia (UKC, VKA ...) công nhận, thì mới được gọi là thuần chủng . riêng hiệp hội cấp quốc gia thì con chó đó chỉ được coi là thuần chủng ở nước đó thôi .

Riêng 1 số giống chó mới, hay đang cải tạo như CPQ thì ít nhất chó cha mẹ phải được hiệp hội quốc gia công nhận thì mới gọi là thuần chủng . Hay con chó được 2 (hoặc 3) giám khảo có bằng quốc tế đánh giá và công nhận đủ tiêu chuẩn thuần chủng thì mới được gọi là thuần chủng .

Còn không có mấy yếu tố trên thì không thể gọi là thuần chủng .

King of bulls

Vietpet sponsor

THân,
Em hỏi anh Sơn tí nha,
Vừa thì dog show vừa rồi, Marco thi hạng champion class và thắng lớn. theo các gọi thông thường thì Marco anh là VN.champion. Nếu không thì dùng từ ngử nào chính xác nhất vậy anh?
Marco có phải Th.champ? không anh?
Vô lý chỗ nào? Vậy con Marco của anh Sơn thắng tùm lum giải vẩn chỉ là 1 con bulldog bình thường thôi ah? Em nói VN. champ cũng có cơ sở thôi. Cũng chỉ là từ ngữ thể hiện của mỗi người thôi.
Anh Sơn đủ tư cách và trình độ và hiểu biết anh nói sao em nghe vậy, chỗ nào cần sữa em sữa. A hơn người khác là chỗ đó.
Mong anh giải thích sớm cho em để em sữa chứ không có người kiếm chuyện hoài.
Cám ơn anh nhiều.

Sorry nha ông NEO, vì hỏi anh Sơn trong topic của ông.

Thân chào,

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Em hỏi anh Sơn tí nha,
Vừa thì dog show vừa rồi, Marco thi hạng champion class và thắng lớn. theo các gọi thông thường thì Marco anh là VN.champion. Nếu không thì dùng từ ngử nào chính xác nhất vậy anh?
Marco có phải Th.champ? không anh?
Vô lý chỗ nào? Vậy con Marco của anh Sơn thắng tùm lum giải vẩn chỉ là 1 con bulldog bình thường thôi ah? Em nói VN. champ cũng có cơ sở thôi. Cũng chỉ là từ ngữ thể hiện của mỗi người thôi.
Anh Sơn đủ tư cách và trình độ và hiểu biết anh nói sao em nghe vậy, chỗ nào cần sữa em sữa. A hơn người khác là chỗ đó.
Mong anh giải thích sớm cho em để em sữa chứ không có người kiếm chuyện hoài.
Cám ơn anh nhiều.

Sorry nha ông NEO, vì hỏi anh Sơn trong topic của ông.

Thân chào,
Dear Nghĩa,
Anh hiểu ý em nói. Anh ví dụ trong thể thao hén, khi đội nào đoạt giải nhất cũng hay gọi đội vô địch. từ vô địch gần như đồng nghĩa với giải nhất. Nhưng đối với cuộc thi chó thì không thể gọi như vậy, anh vi dụ: con GSD của anh Dũng sẽ gọi chó đẹp nhất nhất giải, hay marco đoạt Best in group ta sẽ gọi chó đẹp nhất nhóm 2, v.v... từ champion là danh hiệu có thể nói là cao nhất của một con chó đạt được. Muốn đạt được champion thì tuỳ thuộc vào quy định của từng nước, có nước thì tính điểm (chẳng hạn Thái lan thì phải 60 điểm, hoặc Mỹ 15 điểm,...) hoặc phải đạt được 3 lần CAC (chứng chỉ chó vô địch cấp Quốc gia). Marco đạt champion ở Thái lan, khi đem về VN tham gia thi nó phải tham gia thi ở champion class, sau quá trình thi với các con bulldog khác, nó được đánh giá là exellent 1 - Best of Breed (chó đẹp nhất giống bulldog) --> BGK sẽ trao cho nó chứng chỉ CAC. như vậy, nó cần được 2 lần nữa sẽ là VN.CH mà phải BGK khác chấm mới được. Việc đạt được Champion nhanh hay chậm còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố: quá trình chăm sóc, tập luyện, bản thân chó thể hiện và người góp phần k. nhỏ là handler (người dắt chó trong cuộc thi)...

Với marco hiện nay em nên gọi là TH.CH (Thái champion) hoặc những các giải thắng được như Best in group, Best of Breed,. vậy đó. Mọi người khi nghe sẽ hiểu ngay nó là champion tại thái lan, đoạt giải chó đẹp nhất giống, chó đẹp nhất nhóm.v.v...

còn chổ nào không hiểu nữa thì phải có bia bọt gì đó mới bôi trơn được em.

thân,

King of bulls

Vietpet sponsor
Dear Nghĩa,
Anh hiểu ý em nói. Anh ví dụ trong thể thao hén, khi đội nào đoạt giải nhất cũng hay gọi đội vô địch. từ vô địch gần như đồng nghĩa với giải nhất. Nhưng đối với cuộc thi chó thì không thể gọi như vậy, anh vi dụ: con GSD của anh Dũng sẽ gọi chó đẹp nhất nhất giải, hay marco đoạt Best in group ta sẽ gọi chó đẹp nhất nhóm 2, v.v... từ champion là danh hiệu có thể nói là cao nhất của một con chó đạt được. Muốn đạt được champion thì tuỳ thuộc vào quy định của từng nước, có nước thì tính điểm (chẳng hạn Thái lan thì phải 60 điểm, hoặc Mỹ 15 điểm,...) hoặc phải đạt được 3 lần CAC (chứng chỉ chó vô địch cấp Quốc gia). Marco đạt champion ở Thái lan, khi đem về VN tham gia thi nó phải tham gia thi ở champion class, sau quá trình thi với các con bulldog khác, nó được đánh giá là exellent 1 - Best of Breed (chó đẹp nhất giống bulldog) --> BGK sẽ trao cho nó chứng chỉ CAC. như vậy, nó cần được 2 lần nữa sẽ là VN.CH mà phải BGK khác chấm mới được. Việc đạt được Champion nhanh hay chậm còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố: quá trình chăm sóc, tập luyện, bản thân chó thể hiện và người góp phần k. nhỏ là handler (người dắt chó trong cuộc thi)...

Với marco hiện nay em nên gọi là TH.CH (Thái champion) hoặc những các giải thắng được như Best in group, Best of Breed,. vậy đó. Mọi người khi nghe sẽ hiểu ngay nó là champion tại thái lan, đoạt giải chó đẹp nhất giống, chó đẹp nhất nhóm.v.v...

còn chổ nào không hiểu nữa thì phải có bia bọt gì đó mới bôi trơn được em.

thân,
Em hiểu rồi ra vậy:)), vậy gọi Marco anh là Thai.champion, còn VN thi gọi là con chó đẹp nhất giống bulldog toàn quốc 2009. Lời vàng son của anh rất hay. Em tiếp thu ngay. Anh vừa kiến thức và biết đối nhân xử thế hơn người. Đúng là 1 cao nhân đích thực. Lên mạng mà gặp anh comment là học được nhiều cái hay. Viết ít mà nhiều ý nghĩa và xúc tích, chứ đâu như em :Dviết nhiều mà chả làm bao nhiêu,cái gì em :D cũng biết. Thôi từ nay em theo anh học hỏi nha.
Sẽ có 1 bữa tiệc tất niên cuối năm thôi anh ơi.

Thân chào,

Neapolitan

Active Member
Em hiểu rồi ra vậy:)), vậy gọi Marco anh là Thai.champion, còn VN thi gọi là con chó đẹp nhất giống bulldog toàn quốc 2009. Lời vàng son của anh rất hay. Em tiếp thu ngay. Anh vừa kiến thức và biết đối nhân xử thế hơn người. Đúng là 1 cao nhân đích thực. Lên mạng mà gặp anh comment là học được nhiều cái hay. Viết ít mà nhiều ý nghĩa và xúc tích, chứ đâu như em :Dviết nhiều mà chả làm bao nhiêu,cái gì em :D cũng biết. Thôi từ nay em theo anh học hỏi nha.
Sẽ có 1 bữa tiệc tất niên cuối năm thôi anh ơi.

Thân chào,
Không biết ông này dựa vào đâu để nhét cái danh hiệu con chó đẹp nhất giống bull dog toàn quốc VN năm 2009 vô đây ?????

Lại làm phiền anh Sơn giải thích cho ông bạn này hiểu con chó như thế nào thì được gọi là con chó đẹp nhất trong năm của 1 nước .

Neapolitan

Active Member
hahaha các bác ầm ĩ quá. chỉ có từ Champion mà cũng cãi vã ah?! Anh em với nhau không ah...
Nếu bạn mua 1 con chó mà người chủ nói nó champion với 1 giá của con champion, nhưng khi về nhà bạn phát hiện nó không phải là 1 con champion thật sự, vậy bạn có làm ầm ĩ hay không ? Nếu bạn không làm ầm ĩ thì mai mốt nếu muốn mua chó champion thì nhớ kiếm tui nghe . Tui bán cho bạn vài con champion đểu với giá của champion, bạn mua về rồi biết champion đểu cũng ráng mà im lặng, không được làm ầm ĩ đấy nhé .

Thấy sai mà im lặng là đồng loã .

Thấy sai mà im lặng là hại người .

Neapolitan

Active Member
Chỉ có cái vấn đề champion mà Bác NEO nói nghe ghê quá à....thế bác có con Neapolitan champion đểu nào không bác bán cho em đi ,em biết champion đểu em cũng ráng im lặng mà..bác cứ yên tâm..hì hì :)):)):)):)):)):))
Vậy cái gì thì mới ghê ??????

Tui biết nhiều người không rành, kể cả chú Ongdia123, nếu không có người lên tiếng sửa sai thì cứ để họ gọi sai mãi à ????

Và đừng quên có nhiều người dựa và sự ít hiểu biết của người nuôi mà quảng cáo láo khoét để kinh doanh . Nếu không lên tiếng thì nó sẽ tồn tại mãi mãi .

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
8888

Vậy cái gì thì mới ghê ??????

Tui biết nhiều người không rành, kể cả chú Ongdia123, nếu không có người lên tiếng sửa sai thì cứ để họ gọi sai mãi à ????

Và đừng quên có nhiều người dựa và sự ít hiểu biết của người nuôi mà quảng cáo láo khoét để kinh doanh . Nếu không lên tiếng thì nó sẽ tồn tại mãi mãi .
Bác nên nhớ VN chưa thế sánh ngang với nước ngoài được , chính vì vậy nhiều khi bác ko nên bắt lỗi như vậy làm gì,quảng cáo và rao bán như nào chỉ là 1 chuyện và cũng là chuyện của người ta, còn người mua như nào mới là quan trọng bác ạh.

Neapolitan

Active Member
Đọc đâu đó thấy Neapolitan là giống chó được giới mafia ý nuôi rất nhiều đặc biệt là các tay được liệt vào loại bố già rất ưa thích, không phải vì thân hình to lớn mà bản tính của Nea cũng rất hiếu chiến.......:-bd..........DIAMOND_1984 định làm bố già à?........=))...........
Ông đọc mấy thông tin này ở đâu vậy ???? chỉ chổ tui đọc được không ? Con chó nó không biết nói tiếng người, vì vậy mình làm người đừng có đổ oan cho nó điều gì .

Neapolitan

Active Member
Bác nên nhớ VN chưa thế sánh ngang với nước ngoài được , chính vì vậy nhiều khi bác ko nên bắt lỗi như vậy làm gì,quảng cáo và rao bán như nào chỉ là 1 chuyện và cũng là chuyện của người ta, còn người mua như nào mới là quan trọng bác ạh.
Vậy theo ông bạn thì vì VN chưa bằng nước ngoài nên tha hồ làm sai và nói sai, và tui thấy sai cũng nên im lặng, mặc kệ mọi người nói sai, làm sai . Ai biết thì tránh được, ai không biết thì chết ráng chịu, đúng không ?

_DIAMOND_1984

8888

Vậy theo ông bạn thì vì VN chưa bằng nước ngoài nên tha hồ làm sai và nói sai, và tui thấy sai cũng nên im lặng, mặc kệ mọi người nói sai, làm sai . Ai biết thì tránh được, ai không biết thì chết ráng chịu, đúng không ?

Năm nay là năm 2010 và đang là thế kỉ bao nhiêu bác biết không????????????????$-)$-)$-)$-)
Người chơi bây giờ khôn ngoan lắm rồi bác ah.............Thạch Sanh thì ít Lý Thông thì nhiều:D:D:D
nên bác cứ yên tâm:-bd:-bd

_DIAMOND_1984

8888

Đọc đâu đó thấy Neapolitan là giống chó được giới mafia ý nuôi rất nhiều đặc biệt là các tay được liệt vào loại bố già rất ưa thích, không phải vì thân hình to lớn mà bản tính của Nea cũng rất hiếu chiến.......:-bd..........DIAMOND_1984 định làm bố già à?........=))...........
Nói thế thôi bác ơi ,vì Nea ở Vn làm gì có đâu.hehe ,mà làm bố già thì làm sao mà nuôi đc chó hả bác??/hehe

Neapolitan

Active Member
Wow cái bác Neapolitan này aggressive quá vậy. nếu người ta sai mà mình hiểu biết thì nói nicely cho người ta hiểu, đau nhất thiết phải có "chiến tranh" , cũng đều là anh em trên diễn đàn, giúp đỡ nhau không được thì thôi chứ sao lại tranh cãi... diễn đàn là nơi để giao lưu, trao đổi thông tin và nên nói những lời hay ý đẹp. Nếu bác có personal issue với nick ongdia gì đó thì đâu cần phải lập ra topic để "chơi" nhau.

Tui không có bênh vực bên nào hết, chỉ thấy bác Neapolitan chuyện nhỏ xé to. Tui chắc chắn 100% anh em trên diễn đàn Vietpet không ai ủng hộ cho những người aggressive đâu.
Tui thấy bất cứ điều gì không đúng tui cũng sẽ lên tiếng, cho dù đó là ai, nuôi giống chó gì, chứ không riêng gì Ongdia, đối với người này tuy có tranh cãi vài lần nhưng tui không ghét cũng không thích .

Còn có aggressive hay không thì cũng còn tuỳ . Như bạn nè, chỉ cần trả lời câu hoỉ của tui là được rồi, thiên hạ thái bình, đâu có tranh luận gì đâu, chính bạn kêu người ta hung dữ thì mới có chuyện để nói .

Neapolitan

Active Member
Đọc đâu đó không nhớ nhưng nhớ là Neapolitan được các bố già ý nuôi rất nhiều, chó không biết nói tiếng người nhưng người biết nói tiếng chó đấy? Ông bảo tôi đổi oan cho giống nea cái gì, có mỗi ông nuôi Neapolitan chắc.......^:)^......khó hiểu quá, hay tại ông nói tôi không hiểu ?
@ DIAMON
Nea ở VN có rồi những thấy anh Nea bảo là Nea lai, nea không chuẩn lắm, hay nea nuôi không tốt.
Mình nhớ ở SG có 1 đôi mà...
Ông đưa dẫn chứng ra rồi nói tiếp, nếu không có thì là noi bừa .

Và chổ nào tui nói Neo lai nuôi không tốt vậy ??? nếu không tìm ra được thì coi như ông bịa chuyện nói láo .

đang tranh luận về danh hiệu vô địch mà, sao lại đem con Neo ra nói nó hiếu chiến, có phải vì tui nuôi Neo nên mấy ông đem nó ra nói ? có ngon thì công kích tui nè, đừng có vì tui mà công kích 1 giống chó .

minhcuong

Active Member
Nếu bạn mua 1 con chó mà người chủ nói nó champion với 1 giá của con champion, nhưng khi về nhà bạn phát hiện nó không phải là 1 con champion thật sự, vậy bạn có làm ầm ĩ hay không ? Nếu bạn không làm ầm ĩ thì mai mốt nếu muốn mua chó champion thì nhớ kiếm tui nghe . Tui bán cho bạn vài con champion đểu với giá của champion, bạn mua về rồi biết champion đểu cũng ráng mà im lặng, không được làm ầm ĩ đấy nhé .

Thấy sai mà im lặng là đồng loã .

Thấy sai mà im lặng là hại người .
Vụ này các bác bình tĩnh lắng nghe đúc rút kinh nghiệm. Một chú chó có mác champion hay IPO3, SCH3... giá đội lên rất cao, mua về chất lượng không được như ý thì vừa đau vừa hận.

Làm ầm ỹ, thì hoá mình ngu. Mà âm thầm chịu đau một mình thì sẽ tiếp tay cho thằng breeder đểu sản xuất ra nhiều champion dán tem.

Các bác cứ đầu tư nhập chó vài nghìn, cộng tiền shipping đi rồi sẽ hiểu cái giá của sự thật nó đắt thế nào. Chứ nhập chó vài trăm USD dán cái tem vô địch thì vô thưởng vô phạt. Nhất lại chả ai hiểu cái vô địch đó là vô địch gì.

Tôi ở Thái lan gần 1 năm từ 1999-2000, đi cũng nhiều nơi. Thấy điều thú vị là ở Thái có rất nhiều cuộc thi, cúp trao tá lả. Đến một góc phố ở BangKok có vài tiệm chuyên sản xuất cúp, thích danh hiệu gì họ in khắc cho, khoảng 15 phút là có. Chợ Paratunam, bán đủ các loại hàng nhái, hàng đểu, băng đĩa lậu. Đầu chợ cái áo phông bán 120 Baht, cuối chợ mợ cả còn 40 Baht. Đi đâu cũng phải mợ cả 1 chia 3. Chợ Patpong, thì trai giả gái làm cave, show girl. Nói như vậy không phải ở Thái cái gì cũng xấu xa. Bởi bản chất người Thái theo đạo Phật. Thuần phong, mỹ tục căn bản vẫn giữ. Các bác sang đó cần phải cẩn thận và đừng để bọn breeder bên đó dắt mũi. Bác nào chưa vợ sang đó, lấy cô vợ Thái, nhờ nàng giúp đi chọn chó thì mới yên tâm.

Các bác tiếp tục đàm đạo nhẹ nhàng thôi nhé. Tôi rút lui khỏi chiến trường đạn, đá bay cứ rào rào thế này, tôi đến phải đội mũ bảo hiểm để vào VietPet. :D

ลาก่อน