• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Video dạy chó lấy bia hoặc nước ngọt cho chủ

minhcuong

Active Member
Tôi xin phép chia xẻ kinh nghiệm dạy chó lấy một đồ vật gì đó cho chủ. Cái thiết thực nhất là mở cửa tủ lạnh, lôi ra một lon bia hoặc một chai pet trà xanh 0 độ khi cả chủ và chó trở về nhà sau buổi tập vất vả.

Điều kiện cần:
- Chó của bạn đã qua khoá huấn luyện cơ bản, nghe chủ gọi tên biết quay lại, biết tha đồ vật về khi chủ ném đi. Trường hợp này, dạy không quá khó với chó Labrador, ví dụ VIC nhà HieuKTS, labrador 4 tháng tuổi, dạy 3 hôm đã làm gần như chuẩn 70%

- Chó có thần kinh vững vàng, chờ nghe và hiểu lệnh.

- Chủ phải hết sức kiên trì. Số lần tập có thể 20,40 mà cũng có thể 100 lần :) tuỳ vào cách dạy và IQ chú chó của bạn. Nhưng chắc chắn "chó không bao giờ phụ công chủ"

- Lưu ý: tôi khuyến cáo chỉ làm với Lab và Golden. Không nên thử trò này với PQ, Rot hoặc Pitbull.

Dạy nâng cao: Dạy cho đến địa điểm nào đó tha vật về.
Xét cho cùng lon bia, chai nước ngọt, quyển sách, tờ báo, guốc dép đều là nhữnq vật mà chó có thể ngoặm và tha. Thay vì để cho chúng tha rồi cắn đồ vật của chủ khi chủ đi vắng, chúng ta cần dạy chó làm những việc có ích. Chó được thưởng, chủ được lợi. Đồ vật không bị phá phách.

Bài 1:
Dắt chó đứng cạnh chủ, rồi chỉ đồ vật cách 2 mét, chỉ tay vào đồ vật, rồi hô "Mang X". X là đồ vật chó thích gặm. Ví dụ trái bóng chầy. Khi chó tha về, gần chủ, thì có 2 lựa chọn. Một là đứng thẳng, hô "Nhả" để chó thả vật xuống đất'. Hai là hô "Đưa", cúi người xuống 1 chút, 1 tay nắm cổ dề, 1 tay cầm vật từ mõm chó.
Nếu cho làm đúng, thưởng 1 hạt Pedigree.
Nếu chó không chịu nhả, thì hô sai, rồi dùng tay banh mõm chó ra theo đúng cách, để lấy vật ra.

Vài buổi đầu, chó có thể phản ứng, bằng cách không chịu đưa. Tuy nhiên với thái độ kiên quyết, không khoan nhượng, thưởng đúng lúc, chó sẽ thuần phục và nhẹ nhàng nhả vật khi chủ hô "Đưa".

Bài 2:
Sau khi chó thành thạo bài 1, tăng dần khoảng cách lên đến 10-20 thậm chí 30 mét. Lưu ý chỉ nên dùng một số ít vật, chó dễ ngoạm để tha.

Bài 3:
Trước khi yêu cầu cho tha vật, cho nó xem kỹ, ngửi hít, và kích thích cho nó ngoặm thử vài lần. Sau đó để vật đó ở một phòng. Rồi lệnh cho theo chủ sang phòng khác. Rồi lệnh cho chó mang vật. Đầu tiên là 2 phòng sát, thông cửa sang nhau, rồi xa dần, xa dần, phòng khác tầng....

Còn đây là video demo chú chó Labrador Bin của tôi sau 2 tuần huấn luyện đã có thể mang lon bia, chai nước ngọt cho chủ. Để nó dễ làm, tôi gọi chung là "Bin, mang lon cho chủ". Số lần thành công là 90%. 10% thất bại là Bin đã phát chán trò này và muốn chơi trò khác.

Bin lấy chai nước ngọt cho chủ

Bin lấy lon bia để trên tủ cao 1.2 mét cho chủ và cùng chủ thưởng thức bia

Lưu ý: vỏ lon bia rất mỏng, nếu chú chó chưa quen tha cắp đồ khéo léo rất dễ cắn thủng lon, bia chảy lênh láng. Các bạn tạm dùng lon bia đã uống rồi trước nhé.

Lần sau, tôi sẽ thử dạy Bin phân biệt khoảng 2, 3 đồ vật đơn giản, để mang đúng đồ vật theo yêu cầu. Còn đây là các trò cũ của Bin.

Chúc mọi người thành công. Ai huấn luyện xong, post video lên chia xe cùng mọi người cùng học tập.

Hay thật, Bin thông minh mà anh Cường dạy cũng giỏi quá.
Em cũng định dạy Viky trò mở tủ lạnh lấy chai nước, nhưng nghĩ rồi lại thôi. Vì Viky chỉ nghe lời mỗi mình em, với mọi người khác trong nhà thì lại quá chiều nó ( em nói thế nào cũng không ai nghe) đâm ra nó nhờn, dạy nó mở tủ lạnh rồi quen thói vào lấy đồ ăn thì chết, lúc nào em ở nhà không sao chứ đi vắng thì không ai nói được nó. Nhà em trước đã đau đầu vì con mèo biết mở tủ lạnh suốt ngày ăn vụng rồi. Sắp tới có thời gian thì cố gắng dạy nó phân biệt, lấy đồ mình chỉ thôi.

minhcuong

Active Member
Cửa tủ lạnh khép rất chặt, không chú chó nào mở được đâu. Để chó mở được cửa tủ lạnh, mình bầy cách này nhé, buộc một cái khăn bông vào tay nắm cửa tủ lạnh.

Đầu tiên là dạy nó ngậm mồm khăn bông rồi kéo cửa tủ lạnh. Khi nào thành thạo thì kết hợp bài "Mang lon cho chủ". Lon để ngay ngoài cùng. Lưu ý: tủ lạnh cao, và không vững, chó dật mạnh, tủ đổ sập xuống là chó chấn thương đấy nhé.

Hơn nữa, cũng không nên dạy trò này làm gì, các bà, các mẹ rất ghét chó mò tủ lạnh. Mình đã làm một hai lần với Bin, bị vợ kêu quá. Cũng một phần mình chưa dạy Bin cách đóng cửa tủ lạnh, sau khi mở.

mrjackal

Member
:( đấy là bác chưa tưởng tượng ra đấy thôi. Tủ lạnh nhà em Mèo nó còn mở được, về sau hỏng hết cả gioăng cửa tủ, Tết vừa rồi mới phải thay mới đấy ạ...Còn chặt thì cũng chưa bằng cửa gỗ...2 con chó Nhật nhà em nó không mở được cửa gỗ, nhưng cào thủng cửa 4cm, cào gãy nẹp cửa là chuyện thường ngày rồi. Nên không thể coi thường bọn nó được, không thể kiểm soát được thì tốt nhất là không dạy :D

minhcuong

Active Member
Manonero, nghiên cứu nuôi thêm 1 bé Lab đi. :) IQ của Lab mình nghĩ chắc chả hơn các chó khác nhiều đâu. Ví dụ so với chó ta và PQ, khéo nhiều lúc còn lơ ngơ hơn nhiều. Nhưng mình công nhận là Lab dễ bảo, bình tĩnh, có trí nhớ khá tốt, không bị tình trạng, tiếp thu nhanh, nhưng học trước quên sau.

Nhà mình vừa đón một lab cái đến chơi có 2 ngày. Thế mà mình đã dạy nàng lab cái 2 trò: nhảy qua xích và leo lên nghế đá, rồi đứng yên. Sáng dắt 2 lab đi công viên, chả cần xích cổ, hô ngồi là cả 2 cháu ngồi luôn, hô nằm là nằm.

Mấy bác dắt PQ và chó Nhật cứ ra hỏi kinh nghiệm.
" Kinh nghiệm của em là các bác nuôi Lab hoặc Golden đi cho dễ dạy ! :D".

Video mình dắt 2 cháu về nhà đây này. Đi rất thong dong, vừa đi vừa ngủ gật. Nàng lab cái còn hơi sốc nổi. Chỉ đi cùng chủ khoảng 10 buổi nữa là biết lễ phép ngay.
http://www.youtube.com/watch?v=BJtQiY5LCqk

anhthe98

Member
minhcuong nói:
Để nó dễ làm, tôi gọi chung là "Bin, mang lon cho chủ". Số lần thành công là 90%. 10% thất bại là Bin đã phát chán trò này
Minh cuong chịu khó luyện em BIN quá! Sao con BIN hiểu đc câu dài thế hay nó chỉ là phản xạ có điều kiện chủ bảo là chạy ra cắp đồ quen thuộc thôi!Sau này nhiều câu sao nó nhớ hết đc. Hay Cuong thử Gọi là : Bin, BIA hay LAVI.... Sau để 2 lon cạnh nhau nó tự hiểu. Lệnh dài quá sợ quá tầm với chó. Có gì phổ biến kinh nghiệm nhé!

losermen

Cái vụ này hay à nha.Ăn nhậu có phục vụ mà ko phải tốn tiền bo.Khà khà

minhcuong

Active Member
Minh cuong chịu khó luyện em BIN quá! Sao con BIN hiểu đc câu dài thế hay nó chỉ là phản xạ có điều kiện chủ bảo là chạy ra cắp đồ quen thuộc thôi!Sau này nhiều câu sao nó nhớ hết đc. Hay Cuong thử Gọi là : Bin, BIA hay LAVI.... Sau để 2 lon cạnh nhau nó tự hiểu. Lệnh dài quá sợ quá tầm với chó. Có gì phổ biến kinh nghiệm nhé!
Có lẽ bác AnhThe98 nói đúng. Nói ngắn thì chó dễ hiểu hơn. Để lần tới huấn luyện chó chọn đồ vật để lấy, em rút ngắn lại.

Em biết có con chó Border Collie, tên là Rico ở Đức, nhớ được 200 từ, trong đó có rất nhiều danh từ, động từ. Bin nhà em còn phải học cật lực với phương pháp thích hơn may ra biết được 20 từ.

Manonero

Member
Chỉ số IQ của LAB thì nhận được nhiều xếp hạng và đánh giá của các hiệp hội. Điều này khỏi bàn đến - quả thật mỗi người nuôi chó có 1 sở thích khác nhau. Có người thích Chi hua hua , pincher, pomeranian ... có người thích LAB thích Gold - riêng mình thì chỉ khoái chó to, chó càng to càng khoái, càng bự càng hay. Thế nên Lab ko nằm trong danh mục của mình! Trót dại tuyên bố không nuôi em nào dưới 70kg rồi, thế cho nên đành phải làm theo thôi. Với lại đang nuôi SB, càng nuôi càng khoái cái tính cách của nó! :D

minhcuong

Active Member
Nuôi chó to thì lại phải bày trò thể lực nặng cho nó. Mình nghĩ, Manonero, có thể thiết kế một xe chó kéo, dùng 2 bánh xe máy hoặc xe đạp. Saint Bernad có thể lôi được một người châu Âu bị nạn trên vùng nuôi tuyết. Có xe chó kéo này, đi làm khỏi xe máy, ô tô. Cả phố chố mắt nhìn Saint Bernad kéo xe. Chó có việc làm, chủ tiết kiệm xăng xe.

HieuKTS

Member
Hic ! cho VỊT kéo xe hả bác ??? :thingking: em thấy nghe có vẻ hợp lý đó nhỉ !!:D:D:D Nhưng coi chừng các bác cảnh sát giao thông nhé ! :)):)) Bác cường nghĩ ra nhiều trò hay cho cún thế thảo nào Bin biết được nhiều trò vui !>:D<

anhvuanh

cho mình hỏi thức ăn để thưởng chó khi huấn luyện là gì vậy bạn? loại gì chó thích ăn mình dễ mua và mang theo. Xin cảm ơn.

minhcuong

Active Member
Mỗi chú chó cần phần thưởng riêng.

Khi dạy nên để chó đói liên trong 4-8 tiếng. Dùng hạt A3 hoặc Pedigree hoặc cắt miếng giò chả ra đều được cả.

Tuy nhiên mình nghĩ sự động viên, lời khen rất quan trọng. Hầu hết các lần mình bày trò thì mình chả thưởng gì cả.

Hồi cháu Lab về nhà mình, mình cho nó ăn ít. Nó làm, tuân lệnh rất tốt, nhiệt tình. Đợt này cho ăn theo đúng tiêu chuẩn, cu cậu hơi mắc bệnh ngôi sao, phải nhìn thấy máy quay phim hoặc có đông người đứng xem mới làm.

Chó cũng hư đấy. Dạy dỗ đừng dụ quà quá nhiều.

Chúc thành công,