• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

về những chú mèo bị bỏ rơi

rocky_boy

câu chuyện là thế này,chả là chiều nay em có đi mua mấy con cá cảnh về thả vào bể,chợt trên đường có để ý thấy 1 nhúm lông nhỏ ở gần cầu sông kim ngưu.lại gần hóa ra đó là 1 bé mèo,nhin bé rất tội.trông vừa bẩn và rất hoảng.chả hiểu là của ai nên hỏi ông xe ôm bên cạnh.ổng nói là của ng bán chó mèo ở phiên chợ mơ bỏ lại vì ko bán đc:(:)((,ổng còn nói thỉnh thoảng có mấy anh chị đem về nuôi hoặc có vài tay "tiểu hổ"tặc bắt=((=((=((=((,riêng ông ý thì cũng đem 3 con về nuôi nên đành kệ.em định đem vè nuôi nhưng nhà có 2 con rùi và sợ mẹ ko cho nên ngậm ngùi bỏ đi và giờ vẫn còn rất áy náy.mong sao có ai ngang qua đem về nuôi,qua đó có thể thấy những ng này( trừ vài ng rất tốt nhưng đành phải bỏ lại)thì họ rất vô tâm và coi mèo và chó như món đồ để bán và vứt đi bất cứ lúc nào.mong sao tình tạng này sẽ ko còn nữa huhu[-O<[-O<:(:)((

Lan Z

Member
Rocky ơi, em lên forum đăng tin mà có người đọc thì coi như cũng xong đời mấy chú mèo rồi, sau này em mang về sơ cứu cho chúng nó ấm áp có ăn 1 ngày, 2 ngày rồi đăng forum thì có khi hiệu quả hơn, mà ở nhà nghe em nói là tạm thời tìm chủ thì cũng không phiền hà làm gì đâu. coi như việc từ thiện mà em. :)

rocky_boy

Rocky ơi, em lên forum đăng tin mà có người đọc thì coi như cũng xong đời mấy chú mèo rồi, sau này em mang về sơ cứu cho chúng nó ấm áp có ăn 1 ngày, 2 ngày rồi đăng forum thì có khi hiệu quả hơn, mà ở nhà nghe em nói là tạm thời tìm chủ thì cũng không phiền hà làm gì đâu. coi như việc từ thiện mà em. :)
thực ra em chỉ nói chung về những bé mèo bị bỏ hoang để mọi ng đc biết thôi,thực tình em cũng muốn dem về lắm nhưng nhà thì chật và mẹ em lại ko cho.mong mọi ng hiểu cho em =((=(([-O<[-O<

dungtrinh

Member
thì em có thể khẩn cấp hỏi nhờ bạn bè coi thử có ai giữ tạm bé được k rồi lên đây đăng tin tìm chủ giúp hoặc sang trang yeudongvat tim số dt các bạn tình nguyện viên ở hanoi sẽ có người nhận các bé

bubbles_9383

bạn ơi e nó thế nào r,tìm đc chủ mới chưa bạn, mình muốn giúp wa, nếu chưa ai nhận mình sẽ tìm jup người nuôi

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Theo ý kiến của mình. Mình thấy nếu gặp cảnh đó mà các bạ có lòng thương thì cứ đem các bé về, rồi nói thẳng quan điểm với gia đình là sẽ tìm chủ mới cho nó, bỏ ngoài đường nó chết, bố mẹ có nhẫn tâm như vậy không? Mình tin chẳng ai nỡ nói với con mình là cứ để mặc cho nó chết cả.
Rồi bạn đăng tin tìm chủ mới cho chúng. Như vậy sẽ tốt hơn là lên trên diễn đàn share những cảm xúc đó và mong tình trạng đó không xảy ra
Tình trạng đó đã đang và vẫn sẽ tiếp tục xảy ra, thậm chí còn có nhiều cảnh thương tâm hơn nhiều. Quan trọng ở con người thôi.
Thay vì nói mà nên hành động.

linkmitu

Member
nếu là mình mình sẽ đem bé tạm về nuôi đề phòng những kẻ xấu đó bạn, rồi sẽ đăng tin tặng mèo con lên diễn đàn. mọi ng sẽ lên xin ầm ầm thui ( mình thấy nhu cầu của mọi ng nhiều lắm). Bé mèo đó rất có thể bị chết đói, bệnh tật, tai nạn giao thông, lạnh rét, mấy kẻ thèm thịt mèo.. :(

hathu08

Active Member
mèo con bị bỏ rơi, nhất là những bé bị bọn bán mèo ở chợ bỏ lại, có nguy cơ rất cao về bệnh truyền nhiễm.
Mình hoàn toàn ủng hộ việc cứu mèo bị bỏ rơi, chăm sóc khẩn cấp trước khi tìm được chủ mới ổn định, nhìn thấy con mèo con bị vứt ngoài đường, cầm chắc cái chết thì lương tâm cắn rứt, cảm giác khác gì chính mình giết nó.

Nhưng mang nó về,thiếu hiểu biết, thiếu kinh nghiệm, lây bệnh cho mèo nhà mình, cảm giác khác gì mình giết lũ mèo nhà mình.
Đây chỉ là vài dòng tâm sự chia sẻ rất thật của mình, mình nghĩ nhiều bạn yêu mèo nhưng chần chừ trước những em mèo bỏ rơi là vì lí do này.

linkkaka

Member
Ôi, mong sao có ai đó tốt bụng cưu mang Em ấy, dù nhỏ nhoi nhưng cũng là một cơ thể sống chứ có phải thứ gì vô tri giác đâu.

linkmitu

Member
mèo con bị bỏ rơi, nhất là những bé bị bọn bán mèo ở chợ bỏ lại, có nguy cơ rất cao về bệnh truyền nhiễm.
Mình hoàn toàn ủng hộ việc cứu mèo bị bỏ rơi, chăm sóc khẩn cấp trước khi tìm được chủ mới ổn định, nhìn thấy con mèo con bị vứt ngoài đường, cầm chắc cái chết thì lương tâm cắn rứt, cảm giác khác gì chính mình giết nó.

Nhưng mang nó về,thiếu hiểu biết, thiếu kinh nghiệm, lây bệnh cho mèo nhà mình, cảm giác khác gì mình giết lũ mèo nhà mình.
Đây chỉ là vài dòng tâm sự chia sẻ rất thật của mình, mình nghĩ nhiều bạn yêu mèo nhưng chần chừ trước những em mèo bỏ rơi là vì lí do này.
đồng ý với bạn. việc j cũng có 2 mặt của nó, ko những lây bệnh cho mèo nhà mà còn chính chúng ta nữa, vì các em bị bỏ rơi khả năng nhiều bệnh truyền nhiễm là rất cao.

Lan Z

Member
Mình thì thấy mèo rơi thì nhặt về, 1 là cho vào lồng cách ly với mèo nhà, 2 là nấu nước ấm tắm ngay, 3 là cho ăn, uống (trong nhà lúc nào cũng có sàbông cho chó mèo và sữa BIO để cấp cứu) 4 là cho vào giỏ đi bác sĩ thú y lập tức, khám, vệ sinh (tai, xổ lãi), chích ngừa, lưu chuồng 1 ngày theo dõi rồi mới na về.

Sau đó mới lên forum báo tìm chủ. Thường là mình lên blog rao thì lẹ hơn các bạn ạ. nhưng vấn đề là cứu liền chứ thong thả về nhà nhắn trên forum thì ít ai đi tìm mấy chú mèo đó mà nhặt lắm. Trong khi nhắn nhe tìm chủ mới thì cho ăn uống đầy đủ cho mập mạp lấy sức dễ lấy cảm tình chủ mới! :D

Lan Z

Member
Gì cũng có cách của nó các bạn ah. Ăn thua mình nghĩ ra. Tìm chủ mới cũng năm ăn năm thua, có khi mình ôm nuôi luôn nữa nhưng nói chung là làm như cách mình bày thì kiếm được chủ hơn là rao trên forum. Nhà mình nhiều mèo lắm :D :D