• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tuổi phối giống của các loại chó

TaiVenh

Active Member
TV em xin pót bài dịch về lứa tuổi phối giống của các loại chó trên thế giới. Tiều chuẩn này do Hội nuôi chó của Nga qui định. Chắc là nó cũng giống hoặc gần giống so với tiêu chuẩn quốc tế.

Sở dĩ họ có qui định chặt chẽ như vậy là để bảo vệ sức khỏe cho chó bố mẹ và đảm bảo các cún con được sinh ra khỏe mạnh. Ở VN em thấy nhiều nơi chó sau 6 tháng là đã cho đẻ rồi (nhất là chó ta). Như vậy rất hại chó, kể cả bố mẹ lẫn con.

Nguyên tắc chung để phân loại có lẽ là xét theo kích thước của mỗi loại chó. Họ không nêu nhưng mình có thể thấy là nhóm 1 gồm những giống chó nhỏ con, tăng dần lên nhóm 4 là những giống chó khổng lồ. Chó càng thuộc loại nhỏ con thì càng có thể cho sinh đẻ sớm. Em đang ngẫm nghĩ không biết là CPQ nhà mình thì xếp vào nhóm nào đây. Có lẽ là nhóm 2 các bác ạ.

Các bác tham khảo nhé.

(Được thông qua bởi Liên đoàn Hội nuôi chó Liên bang Nga
Biên bản phiên họp ngày 24 tháng 4 năm 1996.
Có hiệu lực từ 01 tháng 9 năm 1996).

LỨA TUỔI TỐI THIỂU CỦA CHÓ ĐƯỢC CHO PHÉP THAM GIA PHỐI GIỐNG

1. Chó cái 15 tháng, chó đực 12 tháng:

Đối với các loại chó sau đây: Toy Terrier, chó Bắc Kinh, Toy Poodle, Brussels Griffon, Japanese Spaniel (Chin), Chihuahua, Pavillion, Yokshire Terrier, Toy Terrier lông mượt Nga, Spitz mini, Petite Brabancon, Poodle lùn, Schnauzer, Pinsher mini (Phốc), Fox terrier lông cứng, Welsh Terrier, Daschund loại nhỡ, nhỏ và mini, Lhasa Apso, Shih-Tzu, Terrier Tây tạng, Terrier Scốt land, Sky Terrier, Chó không lông Mê xi cô và Pêru, Chó xù Trung Quốc, Whippet, Spaniel King Charles, Jack Terrier, Bull Dog Pháp, West highland White Terrier, Welsh Corgi, German Spitz, Maltese, Pug.

2. Chó cái 18 tháng, chó đực 15 tháng:

Đối với: Collie, Commondor, Bull Dog Anh, Dog Ác hen ti na, Perro de presa Maiorkin, Schnauzer cỡ nhỡ, Sharpei, Terrier Stafforshire Mỹ, Terrier Bedlington, Bullterrier, Terrier Irland, Kerry Blue Terrier, Terrier Scốtlen, Stafforshire Bullterrier, Wolf Spitz, Spitz Đức loại nhỏ, Laica Nga, Samoyed, Chow-chow, Husky, Basset hound, Beagle, Bloodhound, Weimaran, Chó Đốm, RRD, Setter Anh, Setter Irland, Setter Scotland, Pointer Anh, Cocker-Spaniel Mỹ, Cocker-Spaniel Anh, Golden Retriever, Springer Spaniel, Poodle loại lớn, loại nhỏ, Chó săn Apganistan, Greyhound, Cane Corso.

3. Chó cái 20 tháng, chó đực 18 tháng:

Béc giê Đức, Béc giê miền Nam Nga, Chó vùng núi Bern, Doberman, Boxer Đức, Schnauzer khổng lồ, Rotweiler, Akita Inu, Chó săn sói Ai len, chó săn sói Nga.

4. Chó cái 22 tháng, chó đực 20 tháng:

Sant Berna, Dog Bócđô, Bull Mastiff, Béc giê Kavkaz, Leon Berger, Mastiff, Mastiff Napoletan, Chó bảo vệ Matxcova, Dog Đức, Newfoundland, Terrier đen Nga, Béc giê Trung Á, Tosa Inu, Fila Brasilero.

Cám ơn bác Tai vểnh,bài viết rất bổ ích.Nhưng em cứ nhìn quanh quất không thấy tiêu chuẩn nào dành cho chó Phú Quốc của ta,việc này khá cần thiết đó bác vì người người,nhà nhà cứ chạy theo lợi nhuận mà quên đi cái sâu xa của vấn đề.Cám ơn bác vì bài viết rất hay!Mong bác cập nhật thêm thông tin.

Vladavia

Member
Chưa có CPQ của mình âu cũng là dễ hiểu thôi mà bạn, bởi vì CPQ của mình đã được hiệp hội nào chính thức công nhận đâu, người ta không nêu lên cũng phải. Nhưng mà em mở ngoặc là em dùng từ "chưa" đấy nhé. Mong có một ngày...

TaiVenh

Active Member
Cám ơn các bác đã có lời khen. Bài này em dịch ra từ tài liệu của Hội nuôi chó LB Nga. Thấy rất thiết thực cho VN nên em copy luôn.

Về tuổi phối giống cho loài CPQ của VN, ở trong bài trên chưa đề cập vì một lý do đơn giản là giống chó này chưa được FCI công nhận. Tuy nhiên, nếu xem xét kỹ, bác sẽ thấy vấn đề cũng khá đơn giản thôi ạ:

Việc phân chia theo 4 nhóm ở trên chủ yếu được tiến hành dựa theo tiêu chí kích thước, cân nặng, với nhóm 1 gồm những chú chó "thấp bé nhẹ cân" nhất, và nhóm 4 gồm những "khủng long bạo chúa". Và theo như em được biết thì tuổi trưởng thành của các giống chó lại tỷ lệ thuận với kích thước, cân nặng của chúng. Nghĩa là các giống nhỏ như Pinscher, Chihuahua... chắc chắn sẽ "chín" sớm hơn nhiều so với các anh chàng Great Dane, Tibet ngộc nghệch.

Với lý do như vậy thì em mạn phép được xếp CPQ vào nhóm 2, tức là nhóm có độ tuổi trưởng thành của chó cái là 18 tháng, chó đực 15 tháng.

Xin các cao thủ CPQ cùng vào bóng bàn thêm cho xôm ạ.

Vladavia

Member
Em cũng đồng ý với quan điểm trên. Tuy nhiên đưa ra thêm một vấn đề để anh em mình cùng thảo luận nhé, trên đây là bảng xếp loại của mấy anh Liên Xô, phù hợp với thổ nhưỡng và khí hậu ở bển. Nhưng ko rõ là trong điều kiện môi trường của Việt Nam thì những chỉ số đó có sai số +- không? Nói nôm na thì có bác nào không công nhận với em gái Nga 13 tuổi không...ngon lành không? :D:D:D:D

Em cũng đồng ý với quan điểm trên. Tuy nhiên đưa ra thêm một vấn đề để anh em mình cùng thảo luận nhé, trên đây là bảng xếp loại của mấy anh Liên Xô, phù hợp với thổ nhưỡng và khí hậu ở bển. Nhưng ko rõ là trong điều kiện môi trường của Việt Nam thì những chỉ số đó có sai số +- không? Nói nôm na thì có bác nào không công nhận với em gái Nga 13 tuổi không...ngon lành không? :D:D:D:D
:-bd Cho bác Vladavia 1 phiếu ủng hộ,câu cuối hay nhất đấy!!!!!Nếu muốn trả lời chính xác cho câu hỏi em vừa nêu ra chắc phải cần đến bộ môn giải phẩu học.Chúng ta cứ thí nghiệm trên các chó PQ từ 1 năm tuổi trở lên là biết ngay í mà!

dangha_57

Member
<PHỐI VÀ KHÔNG >
Mình có tham khảo trong tà liệu này nếu chó đực không cần để ''phối'' thì có thể thiến đi .Mình rất thương nó và từ đây nó không còn là một con chó nguyên vẹn nữa, vì dù sao nó đã mất đi một phần của cơ thể .Nhưng còn bản năng của nó có còn được nguyên vẹn như trước hay không ?

dangha_57

Member
Qua bài viết của :<taiveng>mình xin hỏi thêm thế này nhé!
Thời kỳ, giai đoạn nào của chó cái cho lấy đực 'phối' thì sẽ đạt được hiệu quả cao nhất và sức khoẻ của 'đực'tối thiểu là bao nhiêungày một lần thì sẽ 'sung' nhất ?