• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tonkin nhà tôi, mời các bác xem và đánh giá hộ

catsamac

Member
Nghe quen quen :)) :)) :))
......lông vàng là lai rồi, Phú Quốc phải đen tuyền cơ.... (Trích nguyên văn thanh niên xóm ở ga)

Ở Phú Quốc, ga chỗ nào nhỉ chưa nghe thấy bao giờ! Thêm nữa: người Miền Nam và nhất là ở Phú Quốc chưa bao giờ nghe thấy ai nói từ: "cơ".......Không biết bác đang nói ở thanh niên ở đâu nhận xét chó PQ như một chân lý vậy!=))

Nghe quen quen :)) :)) :))
......lông vàng là lai rồi, Phú Quốc phải đen tuyền cơ.... (Trích nguyên văn thanh niên xóm ở ga):)
Đây là kỷ niệm của @Songbac khi đi đón con Tô chuyển từ TP HCM ra và uống nước ở quán nước vỉa hè (quán cóc) ở cửa ga phía phốTrần Quý Cáp TP Hà Nội.Đây đúng là câu nói rất ấn tượng của thanh niên xóm ga.

Songbac

.....................
Ở Phú Quốc, ga chỗ nào nhỉ chưa nghe thấy bao giờ! Thêm nữa: người Miền Nam và nhất là ở Phú Quốc chưa bao giờ nghe thấy ai nói từ: "cơ".......Không biết bác đang nói ở thanh niên ở đâu nhận xét chó PQ như một chân lý vậy!=))
Thanh niên Hà Nội nói đấy ạ, vừa nói vừa nuối nước bọt ừng ực vì tiếc không bắt trộm được
Trích nguyên văn: Nguồn Vietpet.com

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=364&page=7

Một thanh niên đầu trọc lốc, một tay vén áo, một tay gãi bụng sồn sột, máu và mủ bắn đầy móng tay giọng lè nhè vẻ hiểu biết: “Chó Phú Quốc à, nhà em cũng nuôi một con, nhưng mà con này mầu vàng là lai rồi…. chó Phú Quốc phải đen tuyền cơ, lai nhưng được có cái xoáy….”

Đ/c CSM đỡ lăn tăn nhé, chắc đồng chí nghiện này phục ở ga nhiều nên thèm (nhớ) miếng thịt chó Phú Quốc chăng :)) không biết có ngon hơn chó ta không nữa :)

catsamac

Member
Thực ra mình cũng có kinh nghiệm chút ít về tiếng địa phương của các vùng khác nhau. Nói chuyện vui thế thôi chứ nghe bác nói là biết liền thanh niên đó quê ở đâu. từ 'cơ' thì dân Nam Định - Hà Nam dùng nhiều hơn. Dân Hà Nội cũng không dùng từ đó đâu!

Nhìn chó PQ của bạn mình thấy cái ức nó thật sâu và có cái mõm đen rất ấn tượng. Tuy rằng mõm đen thì hay ăn bậy bạ thì phải!
Chúc mừng có chú cún khá ưng ý!!