• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tiêm canxi cho GSD như này đã đúng cách chưa

kiende1879

Member
Cách đây một tuần thấy GSD nhà mình có hiện tượng hạ bàn nên mình đã quyết định bổ sung canxi cho em nó. Ra hàng thuôc thú y và mua một lọ canxi và về nhà tự tiêm bàng cách tiêm dưới da cổ của em nó, ngày tiêm hai lần, mỗi lần 50 ml - mọi việc sau đó thấy em nó tốt hơn. Nhưng bây giờ kiểm tra toàn thân thì thấy có mấy cục to tầm cỡ ngón tay cái dưới cổ, em nghi ngờ là canxi chưa tiêu hết nên xin hỏi:
- Tiêm canxi dưới da cổ đã đúng cách chưa.
- Mấy cục tật này có phải là do canxi tạo thành không.
- Liệu có để lại hậu quả gì không.
Hiện tại con GSD nhà em ăn uống khỏe mạnh, vận động tốt. Cảm ơn đã đọc bài của em và mong các huynh trưởng giúp đỡ.
Chúc cả nhà mọi điều tốt lành.

huyen89

bạn mua thuốc mà không đọc kĩ hướng dẫn trước khi sử dụng ak? mình khuyên bạn nên ngưng sử dụng ngay, chuyển sang tiêm truyền tĩnh mạch hoặc có thể dùng loại trộn vào thức ăn kết hợp với cho tắm nắng.
còn chuyện tiêm Canxi dưới da cổ thì không được dùng vì theo mình được biết sẽ để lại ổ apxe tại chỗ tiêm, ổ này to hay nhỏ tùy thuộc vào lượng thuốc bạn tiêm
trên diễn đàn đã từng có trường hợp tiêm Canxi và để lại hậu quả rất nặng nề.
mong bạn ngưng sử dụng ngay và luôn.

kiende1879

Member
Cảm ơn bạn đã cho mình lời khuyên, những ổ apxe này có gây hậu quả gì không và phương pháp giải quyết như thế nào. Cảm ơn rất nhiều

Loo

Member
Ổ áp xe gây nhiễm trùng, sốt, đau nhức, rối loạn tiêu hóa, biếng ăn nên chó gầy ốm. Bạn dùng trứng gà luộc chín hoặc muối hột rang nóng rồi ủ trong miếng vải để chườm chỗ áp xe vài lần trong ngày cho đến khi nó xẹp xuống. Vấn đề là nhiệt độ nóng và tác động xoa chườm giúp bạch cầu xung quanh ổ áp xe tăng cường hoạt động, tiêu hóa dần những chất dịch tồn tại trong ổ áp xe. Nếu chỗ áp xe sưng to, bạn nên đem em nó ra BSTY, kết hợp chườm nóng và tiêm kháng sinh, bổ sung Vitamin C, thuốc bổ và thuốc giảm đau cho em nó.

hoang31

Mình khuyên các bac là nếu chó bạn còn khỏe thì ko nên tiêm canxi , cứ bổ sung canxi trong thức ăn là dc, tránh các hiện tượng phụ như ở trên .
Việc tiêm canxi là bắt buộc ở trường hợp khẩn cấp như khi chó đang đẻ , còn khỏe thì cứ bổ sung vào thức ăn , vùa hết vừa an toàn !

haizz thêm 1 nạn nhân nữa, mua thuốc về k đọc hướng dẫn nè!!! mà cung tài lanh tụ mua thuốc về mà chích nữa, k hõi ý kiến BSTY, bi h cỗ nỗi ap se, sao này chỗ đó đễ lâu viêm hoại tự coi như toàn bộ da chỗ đó hõng lun, nó sẽ bị loét da ăn sâu vào tới thịt,!!! troi oi là troi cái đó người ta tiêm bap và truyền tĩnh mạch ai đời chích dưới da nè trơi!!! con chó mà nó có mệnh hệ j thj nó hận thằng chủ nè!!!x-(

kiende1879

Member
Cảm ơn anh em đã quan tâm chỉ giáo giúp cho, nhận được sự đóng góp ý kiến và chỉ bảo. Hàng ngày em đã xoa bóp chỗ sưng do tiêm và tăng cường dinh dưỡng. Hiện tại em nó đã gần như tiêu hết chỗ sưng, ăn tốt, khỏe mạnh, chân cẳng ngon lành, đúng là may hơn khôn.
Chúc tất cả một ngày tốt lành và hạnh phúc.

Nga 91

Bé Alaska nhà mình thiếu canxi trầm trọng. Hạ bàn và biến dạng khớp mình có tiêm canxi kết hợp cả uống mà thấy nặng hơn ko tiến triển j cả. Rất mong các bạn giúp mình