• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thuốc Vitamino và Coli-Terravet của Virbac:

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hai loại thuốc Vitamino (bột thuốc màu nhạt)Coli-Terravet (bột thuốc màu vàng):

Thành phần thuốc Vitamino:

Tính chất –Chỉ định – Cách dùng Vitamino:

Thành phần thuốc Coli-Terravet:

Tính chất –Chỉ định – Cách dung Coli-Terravet:

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Cách lường 1gram

:) Sử dụng muỗng ăn sữa chua của Vinamilk để đo lường thuốc, 1 muỗng gạt bằng (hơi yếu một chút) khoảng bằng 1gram và pha với 1 chút nước khoấy đều rồi đổ vào 1lít nước để phòng.

*Lưu ý: Tốt nhất các bạn nào hôm trước có share bịt thuốc thì kiếm thêm bịt nylon chia nhỏ ra rồi cất nơi thoáng mát. Khi nào dùng thì lấy từng bịt ra để bảo quản được lâu lâu hơn một chút :) !

haohao

Member
Em xin góp chút xíu kinh nghiệm sử dụng kháng sinh: khi pha thuốc vô nước thì không nên để lâu quá 12h, nếu chim vẫn còn ăn được thì có thể trộn kháng sinh vô thức ăn hay hơn là pha vô nước, nếu chim không thể ăn uống gì thì pha thuốc với ít nước rồi nhỏ vào miệng.

Vitamin thì em cũng hay trộn vô thức ăn luôn.

Khi đổ thuốc ra khỏi bao thì nên tránh ánh sáng bằng cách bỏ vào bịch nylon đen và cất nơi thoáng, ít ánh sáng, thuốc dễ mất tác dụng khi tiếp xúc trực tiếp ánh sáng hay ánh nắng.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Mình thì "khoái" pha nước hơn vì mức độ hoà tan cao hơn :thingking: ! Khi pha thì pha 1 chút nước cho hoà tan rồi mới cho vô bình nước theo đúng liều lượng. Tốt nhất là sáng pha, chiều thay nước. Lượng nước vừa đủ cho cả đàn dùng trong ngày luôn.

Mình thấy pha vô thức ăn thì đúng là tiện hơn nhưng mình còn nghi ngờ mức độ trộn đều của thuốc trong thức ăn hạt :thingking: nhất là lượng thuốc quá ít? Nếu trộn trong thức ăn sệt sệt như cho heo ăn, vịt ăn ... thì mức độ hoà tan cao hơn, còn thức ăn hạt, khô thì mình thấy hình như dư lượng thuốc sẽ rớt lại nằm dưới đáy khá nhiều (phí) vì còn phụ thuộc độ bám của thuốc lên hạt thức ăn :thingking: và còn phụ thuộc việc trộn của mình nữa :thingking:? Chim thì hay lựa hạt ăn thôi nên lượng thuốc thất thoát lớn :thingking: :D!

seal203

Member
Mình thì "khoái" pha nước hơn vì mức độ hoà tan cao hơn :thingking: ! Khi pha thì pha 1 chút nước cho hoà tan rồi mới cho vô bình nước theo đúng liều lượng. Tốt nhất là sáng pha, chiều thay nước. Lượng nước vừa đủ cho cả đàn dùng trong ngày luôn.

Mình thấy pha vô thức ăn thì đúng là tiện hơn nhưng mình còn nghi ngờ mức độ trộn đều của thuốc trong thức ăn hạt :thingking: nhất là lượng thuốc quá ít? Nếu trộn trong thức ăn sệt sệt như cho heo ăn, vịt ăn ... thì mức độ hoà tan cao hơn, còn thức ăn hạt, khô thì mình thấy hình như dư lượng thuốc sẽ rớt lại nằm dưới đáy khá nhiều (phí) vì còn phụ thuộc độ bám của thuốc lên hạt thức ăn :thingking: và còn phụ thuộc việc trộn của mình nữa :thingking:? Chim thì hay lựa hạt ăn thôi nên lượng thuốc thất thoát lớn :thingking: :D!
Em chỉ sợ nó dính quanh viên đậu xanh 1 cục lớn con chim "quất" vào 1 cái đi tong luông hạch cũng bị tiêu chảy nữa thì khổ

Chấn PG

Member
Anh em trộn chung vào khoáng ( cát bình đông ) cho ăn luôn là rất tốt :-bd rảnh rảnh thì có thể pha xíu vào cám bơm cho chim con luôn thì tốt nữa :D

seal203

Member
Anh em trộn chung vào khoáng ( cát bình đông ) cho ăn luôn là rất tốt :-bd rảnh rảnh thì có thể pha xíu vào cám bơm cho chim con luôn thì tốt nữa :D
Theo mình nghĩ là không được vì lúc đó vitamin đã chuyển hoá hết (với những gốc muối ngậm nước nó còn lên men gây ảnh hưởng đến tiêu hoá chim vì không khí luôn có hơi nước mà giờ đang mùa ẩm nữa), nếu trộn cát thì thà mình pha nước để lâu (nói vậy thôi chứ không được). Còn nếu trộn 1 lần thì không phải lúc nào chim cũng ăn khoáng, chim đẻ và nuôi con mới ăn khoáng nhiều thôi. Tuy nhiên theo mình nghĩ 1 là bơm 2 là pha nước và mình cũng có coi trên hướng dẫn liều lượng như vậy cũng khá cao 1g/1lít nước và chúng ta xem chim hấp thụ 1 ngày bao nhiêu nước (cái này cũng là ý đồ của nhà sản xuất vì có phân biệt rõ ràng từng loại gia súc gia cầm). Chúng ta nên biết vitamin(kháng sinh còn nguy hiểm hơn nữa) nếu dùng nhiều ảnh hưởng rất nhiều đến tiêu hoá (Ex : thử 1 lần chơi 2 viên pluzzle xem đảm bảo xuống 2kg liền :D)

seal203

Member
Một ý kiếng rất hay đó. Nhưng có những con mình quan sát thì nó không ăn cát. Mình mua hai bịch cát từ lúc mới gầy đàn đến giờ, cho ăn mà chỉ mới hết nửa bịch à. Không biết chúng không quen hay là không thiếu chất nên chúng không ăn?
Uý cái này cũng nguy nha, anh thử trộn thêm ít vỏ trứng như anh Bigflowerhorn xem sao, ngoài ra em hay đâm nang mực cho chúng ăn bồi bổ canxi, chim đẻ nhà em ăn có thể không nhiều vì cũng bới lên lắm nhưng tỉ lệ 50/50 rớt ra ngoài 1 ngày 1 ống giác hơi đó. Chim ăn khoáng nhiều rất tốt cho vấn đề sinh nở và cũng góp phần vào chất lượng của chim con.

haohao

Member
Mình thì cứ ra tiệm bán thức ăn mua khoáng bồ câu được pha chế sẵn cho tiện !!!

seal203

Member
Mình thì cứ ra tiệm bán thức ăn mua khoáng bồ câu được pha chế sẵn cho tiện !!!
thực tế cái đó chỉ là cát bình đông thôi bạn ơi. dân gian thường cho chim nuôi ăn ổ mối hoặc ổ ong vò vẻ ăn cái này chim sẻ rất sung (lại là kinh nghiệm chơi cu hihi)

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bạn có thể mua ở các hiệu thuốc thú ý hay chợ bồ câu Nguyễn Thị Nhỏ. Mình thì hay mua ở hiệu thuốc thú y 28C Mạc Đĩnh Chi Q.I Tp.HCM (Ngã 3 Mạc Đĩnh Chi - Trần Cao Vân).

ủa? anh bigflowerhorn cho mình hỏi thuốc này mua ở đâu vậy?

nguyenvannam

Anh Ơi Cho Em Hỏi Bệnh Phân Xanh Mua Thuố Gì

Anh Ơi Cho Em Hỏi Bệnh Phân Xanh Mua Thuố Gì Càc Anh Có Thể Giúp Đỡ Em Được Không Mà Thuốc Coli-Terravet Có Chữa Được Bệnh Đó Không Anh

thunuoicacanh

Mình ở Tp HCM , muốn mua Vitamino , nhưng không biết chỗ nào bán , xin các bạn vui lòng chỉ giúp .Thành thật cảm ơn !

zongke

Member
Mình ở Tp HCM , muốn mua Vitamino , nhưng không biết chỗ nào bán , xin các bạn vui lòng chỉ giúp .Thành thật cảm ơn !
Bạn có thể đến tiệm chị Yến 43 Nguyễn Thị Nhỏ Q.6 hoặc đến cửa hàng thuốc thú y ngay ngã 3 Trần Cao Vân - Mạc Đỉnh Chi Q.1