• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

thức ăn dặm

angeldied

Member
Chó của mình đc 22 ngày rồi, có thể ăn dặm đc chưa, vì chó mẹ đã ít cho bú. Mình cho nó ăn cháo dinh dưỡng có đc hok??? Và nên cho nó ăn gì???

Diki Ped

Member
Nếu chỉ mới 22 ngày thì dạ dày của chó còn yếu lắm.Chưa thể tiêu hoá được ngay cả thức ăn dặm.Bạn nên cho uống thêm sữa trong 2 tuần nữa rồi bắt đầu cho ăn thử một ít thức ăn dặm.Nếu có biểu hiện xấu thì ngừng ngay và đưa đi bác sỹ thú y kiểm tra và chữa trị.

angeldied

Member
vậy sao mình nghe nói là chó con 21 ngày tuổi là tập cho ăn dặm đc rồi, mình cho nó ăn cháo trộn với patê, và cũng ko thấy biểu hiện gì lạ hết

Diki Ped

Member
Mình quên hỏi chó của bạn thuộc giống gì ?Nếu nó không có biểu hiện lạ thì hãy cho nó quen với thức ặn dặm .Khi nó lớn hơn một chút khoảng 2 tháng tuổi hoặc sớm hơn thì bạn đã chónn ăn thức ăn dành riêng cho chó dạng hạt ,cơm đựoc rồi .Chúc bạn vui vẻ !

angeldied

Member
chó mình la bắc kinh, mình tâp cho nó ăn cháo, nó ăn dữ lắm và cũng hok có biểu hiện gì lạ hết

Diki Ped

Member
Chó con nào mà chẳng ăn dữ hả bạn.Xin hỏi bạn cho chó ăn một ngày bao nhiêu bữa ?Chế độ cho ăn của chó con như sau :

Dưới 2 tháng tuổi: cho ăn 6 lần/ ngày, mỗi lần cách nhau 3,5h

Từ 2 – 4 tháng: cho ăn 5 lần/ ngày, mỗi lần cách nhau 4 h.

Từ 4 – 6 tháng: cho ăn 4 lần/ ngày,

Từ 6 – 10 tháng: cho ăn 3 lần/ ngày,

Từ 10 tháng trở lên: cho ăn 2 lần/ ngày như đối với chó lớn.

Diki Ped

Member
Bạn cho nó ăn như cho em bé ăn vậy .Nấu cháo với thịt bằm nhuyễn ,bí đỏ nghiền ,khoai tây ,cà rốt tất cả phải nấu chín xắt nhỏ rồi nghiền ra .Nhớ đổi món thường xuyên và cho ăn đúng giờ .

uyenisme

Member
nếu bạn ko có time nấu thì ra mấy chỗ bán cháo dinh dưỡng đó, mua về cho bé ăn cũng đầy đủ chất lắm.