• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tai nạn sanh tử dọc đường tập huấn

Em này đã vượt mốc Cần Thơ:), và hôm qua thì cho đi Mộc Bài-Tây Ninh, đi 6 em nhưng 5 về vẫn bình thường nhưng em này về thì bị thế này đây:(:(:(:

suoimohg

Member
Em cố gắng chữa trị cho em nó nhé!
Nó xứng đáng được quan tâm đặc biệt đó ạ!

nhocsport

Member
Nhìn thấy tội quá, như vậy mà cũng bay về được. Bạn cố gắng chữa trị cho nó nhé, mình nghĩ nó là con chim hay đó. Chúc bạn thành công.

ngoc khoa

Member
trời !! em không chơi chim mà nhìn em đó phục sát đất luôn ..... chăm sóc em đó tốt nhé bạn . Không biết em nó gặp chuyện gì dọc đường nhỉ

Chấn PG

Member
Nhốt riêng em nó nha VINHTOANQ.11 ơi, tội nghiệp em nó hơi xui nhưng đã có rất nhiều cố gắng :D, cũng có thể lấy povidine thoa mấy chỗ bị chảy máu đó VINHTOANQ.11 vừa được sát trùng vết thương vừa mau lành nữa. :)

seal203

Member
Em này đã vượt mốc Cần Thơ:), và hôm qua thì cho đi Mộc Bài-Tây Ninh, đi 6 em nhưng 5 về vẫn bình thường nhưng em này về thì bị thế này đây:(:(:(:

Nhìn em này mình càng khẳng định đất Mộc Bài chẳng an Lành, anh em có thể đổi hướng chút, cự ly gần như nhau là khi vừa vào trạm thu phí có thể thả rồi vì theo đường chim bay thì lệch nhau có vài trăm m, mà an toàn, hiện nay mình huấn luyện theo phương pháp này. Thân
PS : Ngoài ra còn thêm 1 luận cứ chắc chắn mà ông bà xưa thường nói đó là CU Gáy Tây Ninh là số một. anh em nào có hứng thú với bộ môn này thì cứ lựa chim Tây Ninh mà chơi nhá, toàn dân giang hồ hehe

wow...nhìn tội nghiệp quá. Nhớ chăm sóc kỹ nha. khi nào lành thì chụp hình post lên cho anh em coi nha.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Căn cứ vuanh

Lại thêm 01 chiến binh xám lâm nạn :at wits end: khi đi tập huấn cũng may còn lết được là về đến nhà :love struck: !

Cứ thế này mãi, ai mà không đau lòng :(( và không nổi "trận lôi đình" :wall: :at wits end: :wall: !

suoimohg

Member
Em cũng vừa chứng kiến một trường hợp tương tụ và còn nặng hơn: xương ức bị xé toạc ra và nhìn thấy cả nội tạng, nhưng với bản năng sinh tồn thì "em nó" vẫn về được căn cứ và đến giờ thì đã khô vết thương nhưng không liền được vết hở xương ức!

hoang80

Member
Bác bigflowerhorn ơi! Bác rửa vết thương, xức kháng sinh sát khuẩn cho nó và nhốt riêng mấy bữa cho vết thương khô lại là được. Ông bà ta có nói: "Chó liền da, gà liền xương" mà. Nhà em hồi nhỏ có con gà cánh bị gãy lủng lẳng luôn đó, thế rồi Ba em lấy cái cây nẹp lại cho nó một thời gian sau thì nó lành lại. Con gà đó là con gà mái, nó bay không được cao nhưng nó nuôi con rất giỏi mà đẻ lại sai nữa, nhà em nuôi nó gần chục năm đến khi nó chết rục vì già mới thôi đó.

thang_Q5

Active Member
Chim bị tai nạn đâu phải của bác bigflowerhornđâu mà xử lý được :D chim này của bác Vuanh Vậy bác Vuanh xử lý vết thương kỹ nha bác :D để cho em nó khoẻ mạnh mà thử thách tiếp nha :D

seal203

Member
Chim bị tai nạn đâu phải của bác bigflowerhornđâu mà xử lý được :D chim này của bác Vuanh Vậy bác Vuanh xử lý vết thương kỹ nha bác :D để cho em nó khoẻ mạnh mà thử thách tiếp nha :D
Theo kinh nghiệm của mình thì chim này không nên cho bay nữa em nó bị shock giờ mà ra rừng nghe hơi thôi đảm bảo em nó cúm liền. Đây là kinh nghiệm thực tế ngày xưa khi còn chơi Cu gáy em có 1 con mồi bị bồ cắt đâm thẳng vào lưng cũng may khi đó còn cái lồng úp và chạy ra kịp nên cứu chữa được nuôi lại gần 1 năm em nó mới chơi lại được, đi những nơi bình thường vẫn ok không có chuyện gì. Hôm đó em đi rừng đánh em này từ nhiên cắm đầu đập cánh dữ dội và hoảng loạn (những em khác đi chung thì không sao cả), lát ra thì thầy bồ cắt nó quần trên đầu. Em nghĩ bồ câu cũng vậy thôi sợ nó thấy nó hoảng loạn không về được thì tội con chim.

hoang80

Member
Khi đọc bài mình không biết đó là chim của VuAnh, mà lại thấy bác Bigflowerhorn đăng, thì sao mình biết được là chim của ai?
Mình nói thế thì chủ chim lên đọc vẫn hiểu những gì mình nói.
Cám ơn đã giải thích rõ là chim của ai.

thang_Q5

Active Member
Chiến binh mình vừa bị tai nạn trên đường đi ,nhìn em nó mà thấy tội nghiệp :(( 5868743