• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tổng quan Hội chứng bệnh về da của chó.

dalong1987

chú cún nhà em cũng bị bệnh gàu nhưng mà mới 1.5 tháng tuổi có tắm = nizozan đc ko bác sĩ ơi

Mình mới mua 1 chú chó fox nhỏ khoảng 50 ngày tuổi của 1 bạn DreamingFighter trên forum cho con gái mới được vài ngày. Ngay khi mua đã bị rụng 1 số chỗ lông như trên ảnh 8->.
Hiện chú fox này hay lấy chân sau gãi lên phía hai tai là chỗ hay bị rụng lông nhất! Để ý thì có nhiều chỗ rụng lông lốm đốm và bị nhiều nhất sau 2 tai, chỗ rụng lông phẳng mịn như bị cạo vậy? Mình chưa có kinh nghiệm nên muốn hỏi các bạn hiện tượng ngứa và rụng lông như vậy là do nấm hay bị ghẻ....v.v và chưa biết trị liệu như thế nào cho không ảnh hưởng đến sức khoẻ chó và ?
Rất mong được sự chia sẻ kinh nghiệm và hướng dẫn trị liệu của bác sĩ !8->:-w

Chó Fox nhà mình từ khi mua 1,5 tháng tuổi đã có 1 vài chỗ rụng lông ở trán và tai có vảy gầu! Liên tục tắm nước trà xanh nhiều tháng ko đỡ. Sau đến 4 tháng tuổi thì tiêm INVECTRIM của Mỹ hai đợt (đợt 1 tiêm 2 mũi cộng kết hợp bôi thuốc ngoài da, đợt 2 là 5 mũi) đều không đỡ mấy. Dừng thuôc thì lại bị vảy gầu và rụng lông như cũ. Hành trình cho chó đi chữa và tiêm liên tục 5 tháng rất mệt mỏi. x-(
Sau này chó bị gần như toàn thân (trán, 2 tai vai cổ, 4 chân lông rụng sạch). Mình chỉ dùng lá cây xà cừ đun nước tắm vài lần thì chó gần như khỏi hẳn! Nếu có điều kiện các bạn nên đẽo vỏ cây xà cử nấu nước ra màu nâu đỏ sậm thì tốt hơn nữa!
Trên đây là KN mà mình thấy hiệu quả nhất! Các bạn nếu thấy chó rụng lông và có vảy gầu thì nên thử áp dụng trước cho đỡ tốn công sức và thời gian. Trước đây mình đã post bài để hỏi ko ai giúp được, nay tự mình chữa cho chó coi như khỏi mình post lại để accs bạn áp dụng xem sao!>:D<

phatkesat

có nuôi 1 chú ngao tây tang 1 năm tuổi.thấy có dấu hiệu bị bệnh vảy gầu trê da và mùi lông rất hôi. xin hỏi các bác e dùng Hantox shanpoo có thể trị được bệnh đó không?vì hiệu thuốc thú y ở khu nhà e chỉ có bán loại dầu tắm này cho chó.

BICHGA

Member
gap gap

cho minh hoi; nha minh nhieu muoi nen co boi thuoc muoi cho cun. sau vai` hom cho bung. em y' bi. man? do? . da day` them va co ve ngua'. mong cac ban tu van gip nhe

huc an nao lam cho long cua cun bong muot?

[FONT=&quot]Hi Các bạn,

Huskyoctieu mới được 03 tháng tuổi, Huskyoctieu chưa biết nên ăn thêm thức ăn nào để cho lông bóng mượt.

Mong các bạn có kinh nghiệm về vấn đề này thì chỉ dùm Huskyoctieu nha!

[FONT=&quot][/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]Cám ơn các bạn nhiều

[FONT=&quot]Huskyoctieu.
Email: phuong.thao.molly@gmail.com[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT][FONT=&quot]YM: phuongthao_amc
[/FONT][FONT=&quot][/FONT][/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]

cunconcb

Member
BS cho e hỏi con nhà em 3 tháng trước đó bị ghẻ Demodex ở mặt dùng thuốc advocate đã thấy khỏi và mọc lông trở lại, nhưng e phát hiện thấy ở 1 bên má của e nó có 1 vết sước nhỏ và sát đấy có 1 lỗ thủng nhỏ = que tăm, 2 vết đó cứ chảy máu và mủ ra có mùi hôi e vẫn thường xuyên lấy cồn 70 độ chấm vào rửa vết đỏ thường xuyên nhưng dừng 1 2 ngày lại có hiện tượng như cũ, liệu có phải 2 vết đó vẫn là vết ghẻ không ạ, phải làm thế nào bây giờ xin BS giúp e với.

Zukan666

BS cho em hỏi cún nhà em bị trợt da và đóng vảy ở mũi ntn là bị bệnh gì và cách chữa trị với ạ?

june9x

chó nhà e cũng đang có triệu chứng nấm. mà k thấy rõ ảnh nên k biết cụ thể là nấm j :(
xuất hiện những cục mảng trắng sau đó ngứa mà lan ra. rụng lông và kèm những mảng như mốc. mong sớm nhận hồi âm :(.

susu20

chó ngứa đã khỏi bệnh

chó nhà tôi đã già, bị ngứa khắp người nổi mẩn, cắn trụi da đuôi còn trơ xương sợ lắm, chữa nhiều thuốc không khỏi. đã phải đến BS Hoa ở 52 Nguyễn Du tiêm 4 ngày thì khỏi, mọc lông trở lại. BS đã phải cắt cụt đuôi và cầm máu. May quá giờ nó đã lành và ăn uống tốt trở lại.

BS ơi! Chó Phú Quốc của mình hình như đang bị viêm da ở mắt thì phải? dạo này thấy mắt nó hay chảy nước mắt, chảy gèn mắt nhìn dơ lắm! Mình mua nước muối ở thuốc tây nhỏ mắt cho và lau mắt cho nó. Hôm nay nhìn vùng da xung quanh mắt nó rụnglông hết nhìn trắng trắng luôn. Bệnh này có thể chữa khỏi không BS?

nhonvai123

mọi người có biết chó nhà e bị sao khôg..lông cứ có mấy cái mảng vảy dính lại..

ohcuey

Member
Hình như phần lớn link hình ở bài đầu tiên die rồi bác sĩ ơi. Xin update lại link mới để mọi người dễ nhận ra triệu chứng.

quynh_nhu_pham

Chó nhà mình có mùi hôi rất khó chịu, da đỏ hồng lên và có vẩy khắp nơi, rụng lông .Vậy là bệnh gì? Có cách chữa trị không?

Kapi.

Da cún bị nhiễm chấy (rất nhiều trứng chấy bám vào chân lông và bị toàn thân luôn)
Cún bỏ ăn, sốt thì làm sao đây ạ ? Giúp em với, :-ss

Ngát

Cho em hỏi cho nhà em bị sưn ở hai ngón chân bên chân phải. Rụng lông khu đó và sưng căng mọng lên càng ngày vết mọng càng to. Sau2-3 ngày thì có mủ. Bsy hay ac nào biết bảo e với ạ. Có có tiêm tiêu viêm cho nó rồi mà ko khả quan mấy