• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tại sao bọ chét chỉ cắn (đốt) một số người?

chienvet

Chuyên gia thú y
Đây là một câu hỏi mở, thăm dò quan điểm của các bạn. Các bạn thử đưa ra ý kiến của mình xem tại sao lại như thế nhé:x.
Mèo có rận

Và rận

Hậu quả
Một số hình ảnh rận cắn (đốt người):

meomeocool

Member
em nghĩ tại người đó hợp với con rận nên bị nó cắn ví dụ như da mỏng máu nhiều.............

X

xuka3691

Guest
ông bà bảo là rận đốt người lạ.

e thấy cũng đúng. thường cả năm cả tháng sống cùng với con mèo chả sao. tự nhiên 1 ngày có 1 người sang nhà mình chơi, rồi người ta kêu ầm lên là bị đốt, bị ngứa. rồi mình đi sang nhà người khác chơi, cả nhà người ta chẳng sao, 1 mình mình bị ngứa

nhưng nếu ở thêm 1 2 tuần, chắc hiện tượng ấy sẽ giảm.

có lẽ là con rận nó chán, chả thèm đốt mình nữa, hoặc là cơ thể mình tự thích nghi với chất độc chăng

zZĩnz

Member
Đây là một câu hỏi mở, thăm dò quan điểm của các bạn. Các bạn thử đưa ra ý kiến của mình xem tại sao lại như thế nhé:x.
Mèo có rận

Và rận

Hậu quả
Một số hình ảnh rận cắn (đốt người):

em tưởng cái ảnh trên cùng là trứng rận chứ.??? Rận thì phải bò bò lổm ngổm cơ mà??? Giết bọn này kêu tanh tách. Thích cực. EM thì chả bị rận đốt bao giờ. Người đến nhà em chơi cũng không. CHắc vì lũ lông lá nhà em ko có rận;;);;);;)

Gemma

Active Member
Ớ, chủ đề này đi lạc chỗ rồi......................................................

liberu

Active Member
Đúng là rận mèo đốt tùy người, bé mèo nhà mình có lần do 2 vc đi chơi xa phải mang gửi người quen, thế là bị lây rận mà không biết. 2 vc bị rận mèo đốt sưng hết cả chân tay mà cô giúp việc thì không thấy bị 1 nốt nào cả. Chắc do máu 2 vợ chồng ngọt + thơm nên rận nó thích :)) Có những con sau khi cắn xong người, bụng no căng, rơi cả ra giường. Nghĩ lại mà sợ quá.

Sau bữa đó mình phải giặt hết chăn chiếu, giường đệm, xịt thuốc khắp nhà, mua thuốc trị rận cho mèo, kết hợp với tắm cho mèo bằng nước hạt na đun lên (theo kinh nghiệm các cụ) vài lần mới hết.

Giờ cứ có việc bận, mang các bé đi gửi là phải nhỏ thuốc trị rận, đeo vòng tránh rận, đề phòng trước :)

D_P_HOA

Active Member
Mèo nhà chị không có rận nên chả biết, nhưng công nhận là rận giống như muôĩ vâỵ àh. Mình đến nhà ngươì khác bị muôĩ cắn túi bụi, trong khi chủ nhà chả làm sao và ngược lại cũng vâỵ ah:D

Chả hiểu có rận có mùa không mà tầm cuối xuân tự nhiên rận khắp nhà, nhìn dưới đất còn thấy giận nhảy tanh tách, quét nhà ra thì lấm chấm đen. Xịt thuốc rồi rắc lá mần tới theo dân gian dậy cũng không ăn thua gì. Mèo thì trước không có rận, chả đi đâu linh tinh mà tự nhiên đầy rận, nhung nhúc đến phát kinh, tắm 2 tiếng đồng hồ bắt giết cả trăm con rận thế mà vài ngày sau tắm lại thấy 1 đống y như cũ. Người nhà lẫn người đến nhà đều bị đốt, người bị đốt cho đầy sẹo, nằm ngủ còn thấy trên giường rận nhảy trước mặt. Bị như thế hơn 1 tháng rồi chả hiểu sao tự nhiên rận chúng nó di cư đi đâu hết, mèo chả thấy còn con nào ??????

XuanHoa09

Member
Chả hiểu có rận có mùa không mà tầm cuối xuân tự nhiên rận khắp nhà, nhìn dưới đất còn thấy giận nhảy tanh tách, quét nhà ra thì lấm chấm đen. Xịt thuốc rồi rắc lá mần tới theo dân gian dậy cũng không ăn thua gì. Mèo thì trước không có rận, chả đi đâu linh tinh mà tự nhiên đầy rận, nhung nhúc đến phát kinh, tắm 2 tiếng đồng hồ bắt giết cả trăm con rận thế mà vài ngày sau tắm lại thấy 1 đống y như cũ. Người nhà lẫn người đến nhà đều bị đốt, người bị đốt cho đầy sẹo, nằm ngủ còn thấy trên giường rận nhảy trước mặt. Bị như thế hơn 1 tháng rồi chả hiểu sao tự nhiên rận chúng nó di cư đi đâu hết, mèo chả thấy còn con nào ??????
Ôi cái chủ đề này hay quá nè. Comment này cũng rất đúng nữa. Nhà mình có em mèo aln, lông cực kỳ dày, lúc mới đón về mình phát hiện em ý vô cùng nhiều rận, có cả rận tai nữa, nhiều vô kể. Cả cuộc đời nuôi mèo chưa từng thấy em nào nhiều rận như vậy. Trong tuần đầu tiên ngày vệ sinh tai cho em ý hơn chục lượt mà chỉ độ hơn tiếng tai lại bẩn đầy. Người thì mỗi lần tắm bắt được mấy chục con rận. Xong đợt sau tắm lại đâu hoàn đấy. Mình hỏi cả bác sĩ thú y, còn tiêm cả thuốc trị rận Hanvet cho em ý tổng cộng 3 lần. Có vẻ hết nhưng sau đấy độ 2 tuần lại thấy có rận. Tuần tắm 1 lần, mà mỗi lần vẫn bắt được trung bình 15 con. Mà em này không hề cho đi chơi. Riêng rận tai mình đã xử lý triệt để bằng cách lau sạch sẽ, sau đó bôi xanh-methylen. Tai rất khô và không còn rận tai, giờ chỉ phải vệ sinh tai tuần/lần thôi, nhưng rận người thì lúc nào cũng có.
Mình đã tư vấn 2 bác sĩ thú y tất cả (1 của Hanvet) và đều nhận được lời khẳng định là: mèo không bao giờ hết rận cả?? có tiêm hay làm gì đi nữa thì cũng chỉ giữ được vài tháng, đến mùa hoa xoan mèo sẽ lại tự nhiên có rận??
Và giờ mình cũng không còn lo lắng thái quá nữa. Tự nhủ sẽ sống chung với rận, và lấy việc giết rận vào cuối tuần cho mèo sau khi tắm làm một thú vui :D.

jackie09

Member
mèo không có rận thì buồn lăm. Cả nhà mình chả ai bị cắn. Mà con Tom cũng không có nhiều lắm, thỉnh thoảng có vài con chả bao giờ hết. Bây giờ mình còn có thú vui là sưu tầm rận cơ, có riêng một lọ đựng rận nhìn hay cực (mình bị cuồng mèo quá chăng)=))

X

xuka3691

Guest
Mình đã tư vấn 2 bác sĩ thú y tất cả (1 của Hanvet) và đều nhận được lời khẳng định là: mèo không bao giờ hết rận cả?? có tiêm hay làm gì đi nữa thì cũng chỉ giữ được vài tháng, đến mùa hoa xoan mèo sẽ lại tự nhiên có rận??
Và giờ mình cũng không còn lo lắng thái quá nữa. Tự nhủ sẽ sống chung với rận, và lấy việc giết rận vào cuối tuần cho mèo sau khi tắm làm một thú vui :D.
e lại k nghĩ thế. mèo nhà e đi gửi về có rận. rận đốt sưng hết cả người. e nhỏ thuốc trị rận vào gáy cho mèo, giờ mèo nhà e hết rận mà người cũng không bị đốt nữa. từ lúc nhỏ rận đến h mèo nhà e không ra ngoài nữa. e nghĩ sau khi mèo đã hết rận, k cho đi đâu, k tiếp xúc với nguồn rận thì sẽ không có rận nữa

XuanHoa09

Member
mèo không có rận thì buồn lăm. Cả nhà mình chả ai bị cắn. Mà con Tom cũng không có nhiều lắm, thỉnh thoảng có vài con chả bao giờ hết. Bây giờ mình còn có thú vui là sưu tầm rận cơ, có riêng một lọ đựng rận nhìn hay cực (mình bị cuồng mèo quá chăng)=))
Hị hị, buồn cười với bạn này quá. Thế này là cuồng rận rồi, sưu tầm mèo mới là cuồng mèo chứ nhỉ? ;;)

XuanHoa09

Member
e lại k nghĩ thế. mèo nhà e đi gửi về có rận. rận đốt sưng hết cả người. e nhỏ thuốc trị rận vào gáy cho mèo, giờ mèo nhà e hết rận mà người cũng không bị đốt nữa. từ lúc nhỏ rận đến h mèo nhà e không ra ngoài nữa. e nghĩ sau khi mèo đã hết rận, k cho đi đâu, k tiếp xúc với nguồn rận thì sẽ không có rận nữa
Em thử đợi thêm xem sao, vì cả 2 BS (2 người này không biết nhau nhé) đều bảo chị là: có trị thuốc thì cũng chỉ được khoảng 4 tháng thôi, rồi mèo lại trở lại đầy rận. Chị vẫn hoài nghi vụ này lắm. Em theo dõi thêm thời gian xem sao nhé.
Mà chị thấy thuốc sản xuất của Hanvet không hiệu quả, chị đã thử dùng một số sản phẩm của Hanvet, gồm: thuốc tiêm trị nấm, thuốc tắm diệt rận, thuốc tiêm diệt rận, tất cả đều không hiệu quả.

X

xuka3691

Guest
Em thử đợi thêm xem sao, vì cả 2 BS (2 người này không biết nhau nhé) đều bảo chị là: có trị thuốc thì cũng chỉ được khoảng 4 tháng thôi, rồi mèo lại trở lại đầy rận. Chị vẫn hoài nghi vụ này lắm. Em theo dõi thêm thời gian xem sao nhé.
Mà chị thấy thuốc sản xuất của Hanvet không hiệu quả, chị đã thử dùng một số sản phẩm của Hanvet, gồm: thuốc tiêm trị nấm, thuốc tắm diệt rận, thuốc tiêm diệt rận, tất cả đều không hiệu quả.
e thấy khuyến cáo là không nên tiêm. tắm thì e dùng fay, thấy bên ngoài cũng có chức năng diệt rận, nhưng e nghĩ sữa tắm nó chỉ diệt rận theo cơ chế là làm rận ngạt lúc tắm, và làm hỏng trứng rận thôi. thuốc xịt thì có nhiều người dùng cũng hiệu quả. e k dám dùng vì sợ mèo liếm. cơ chế thì e nghĩ là như thuốc xịt muỗi, xịt trúng con nào thì con đấy chết, k trúng thì phải chịu.

hiện nay e đang dùng cái nhỏ gáy, thấy cơ chế là thuốc đi sâu vào dưới da, rận đốt mèo thì rận chết, có vẻ hợp lý. e nhỏ cho bọn nhà e thì đúng là sau 1 tuần là không còn con rận nào, trứng rận cũng hết. trong tuần đầu tiên, e thấy chắc rận nhảy ra ngoài, nên e bị đốt. sau đó thì hết hẳn. e nghĩ là rận là loài kí sinh, hút máu, không hút được máu mèo và mình cũng không cho hút máu mình thì nó sẽ phải chết thôi (mình tắm thường xuyên và không có lông thì chắc mình không có rận được ^^)

thuốc nhỏ gáy cũng chỉ có tác dụng trong 1,5 tháng thôi (khoảng thời gian đấy con nào đốt mèo là con ấy chết), nhưng e hi vọng là sau 1,5 tháng thì nhà e cũng chẳng còn rận nữa sinh sản.

để e theo dõi xem thế nào. e nhỏ cũng mới được khoảng 1 tháng thôi

D_P_HOA

Active Member
thực ra về sau như thế nào thì mình không biết, nhưng mình nuôi mâý bé hơn 1 năm rôì mà chưa thâý bé nào có rận cả. Hy vọng là nó vẫn thế :).
À mà Xuka ơi , chị cũng đang nuôi con Nhọ là bé mèo ta đó, may quá nó cũng chả có con rận nào cả Xuka ạ.

jackie09

Member
mình không thích tiêm (ngoại trừ tiêm phòng còn lại mình hạn chế nhất có thể), tắm bằng hantox nhưng chỉ để sạch chứ tắm chỉ bắt mấy con còn lại cả lũ vẫn túm lại trên cổ và đầu vì mình thường không xả nước lên đầu. Thuốc xịt thì mình cũng có mua về xịt nhưng chả biết có đỡ hay không, chỉ biết là thằng ranh liếm thuốc thế là tiêu chảy sợ quá khỏi dùng. Tóm lại 1 câu, mình vẫn thích bắt rận bằng tay

X

xuka3691

Guest
À mà Xuka ơi , chị cũng đang nuôi con Nhọ là bé mèo ta đó, may quá nó cũng chả có con rận nào cả Xuka ạ.
trước 2 đứa ta nhà e cũng không có rận. e cho đi nhà trẻ mấy hôm thế là lây rận của các bạn. e bắt mãi không hết nên điên lắm. cứ tắm là bắt 1 đống, rồi đến lần tắm sau nó lại đẻ ra, lại bắt tiếp, mãi không hết, giờ nhỏ thuốc thì ổn rồi ^^

hồi trước e chỉ nuôi mèo ta, thấy mèo ta hoạt bát, nghịch mà khôn nên e thích lắm. trước e không thích mèo tây lắm, vì vừa mất công chăm, lại hơi đần, ù lì suốt ngày nằm 1 chỗ béo ú ra. thế mà từ ngày nuôi con Lạc, lông cũng hơi nhiều nhiều, mềm mềm, ôm sướng cả tay. mà con này tình cảm lắm, đi ngủ bao giờ cũng rúc vào người mình. em ôm nó đi ngủ, cho nó gối vào tay em, 4 chân chổng lên trời như ôm em bé ý, thế mà nó ngủ say sưa. mặt mũi thì xinh xắn đáng yêu, mọi người khen làm mình cũng phổng cả mũi. thế mới biết sao mọi người lại thích nuôi mèo tây. chính ra từ ngày nuôi nó e mới không kì thị mèo tây nữa đây. tuy nó có hơi ngớ ngẩn thật, nhưng bù lại thì tình cảm, nịnh nọt hết biết. yêu lắm ý.

lại lan man lạc hết cả đề rồi ^^

X

xuka3691

Guest
mình không thích tiêm (ngoại trừ tiêm phòng còn lại mình hạn chế nhất có thể), tắm bằng hantox nhưng chỉ để sạch chứ tắm chỉ bắt mấy con còn lại cả lũ vẫn túm lại trên cổ và đầu vì mình thường không xả nước lên đầu. Thuốc xịt thì mình cũng có mua về xịt nhưng chả biết có đỡ hay không, chỉ biết là thằng ranh liếm thuốc thế là tiêu chảy sợ quá khỏi dùng. Tóm lại 1 câu, mình vẫn thích bắt rận bằng tay
mình thích nhất là lúc tắm rận nó bò hết lên đầu lên cổ ý. bắt dễ thế. mình cố gắng làm ướt hết má, đầu, cằm của mèo, chỉ để khô tai, mũi mắt thôi. thế là rận bò hết lên đấy, mà chỗ ấy lại ít lông. bắt dễ ơi là dễ

ganis

Em tắm cho bno thường xuyên, mà sao vẫn rận
Đà này mấy bữa nữa nghỉ lễ, đi về xong phát chắc bọn nó nướng em chín

ganis

Mà em cũng thử xài cái kiểu xịt thuốc lê người nó, nhưng nhà e có 2 đứa, bno cứ thích liếm lông nhau, liếm xong con nào cũng chảy dãi, làm em hãi dài luôn, cạch xịt