• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tư vấn giúp em về con chó EB này với..

pthyen

Chào các anh chị,

Em là thành viên mới nên nhờ các anh chị tư vấn giúp.
Em được cô bạn Hàn Quốc cho 1 con chó giống EB vì cô ấy không mang về nước được. Vì đưa gấp quá nên em chẳng hỏi được gì về tuổi tác, gốc gác, đã chích ngừa hay sổ giun chưa? Cho ăn gì? chăm sóc ra sao? ... Cô HQ chỉ kịp đưa em 1 hộp đồ ăn cho chó và 1 số chai như: dầu tắm chó, chai xịt miệng, chai lau tai, chai nhỏ mắt.
Để chiều em về chụp tấm hình nhờ các bác xem giúp nhe, em nghĩ nó khoảng 3 tháng tuổi thôi. Em yêu nó lắm nhưng bận công việc quá và có thằng con nhỏ 3 tuổi nữa nên không biết chăm nó có được không nữa đây:((.
Mà sao em thấy lông nó rụng cũng nhiều, giống này nó vậy hả các bác?
Em cảm ơn mọi người nha.

pthyen

Em chụp bằng điện thoại nên nó hơi bị mờ. Còn những hình này sau khi nó giỡn với em thì thở như thế này đây

1stLady

Member
Em này là chó Pug bạn ạ - dễ chăm hơn rất nhiều so với Bull. Mấy em này cũng đơn giản thôi - không cần cầu kỳ lắm đâu. Tiêm ngừa và cho ăn uống đầy đủ là nó sống khỏe thôi.

pthyen

Em này là chó Pug bạn ạ - dễ chăm hơn rất nhiều so với Bull. Mấy em này cũng đơn giản thôi - không cần cầu kỳ lắm đâu. Tiêm ngừa và cho ăn uống đầy đủ là nó sống khỏe thôi.
Ôi thế ạ, thế mà mấy người bạn em cứ bảo là giống Bulldog. Nhưng bây giờ em chẳng biết nó đã được tiêm ngừa gì chưa thì làm sao mà đi tiêm đây mới chết??:( Vậy nuôi loài này có bắt buộc ăn đồ ăn riêng cho chó không hay em cho ăn cơm nhà cũng được? Em cảm ơn các anh chị nhiều ...

1stLady

Member
Nếu ko biết tiêm hay chưa bạn cứ đi tiêm lại từ đầu - 1 năm 1 lần cho chắc ăn. Thường khi tiêm nó hơi mệt tý thôi ko ảnh hưởng gì nhiều.
Ăn uống thì cho ăn bình thuờng - bạn tham khảo mục sức khỏe dinh dưỡng là biết. Bạn nên tìm hiểu thông tin kỹ vì VP gần như có đầy đủ.

Th.....ân ái!:D

luv_rott

Member
e này là pug mà ai lại nói là bull vậy bác :D còn ăn uống thì bác hỏi chủ cũ xem người ta cho ăn gì thì mình cho ăn theo vậy cho chắc bác ah. đừng thay đổi thức ăn 1 cách đột ngột k em nó k quen là dễ bị đường ruột lắm đó

Vậy là chị pthyen chăm chú này cũng hơi cực rồi đây, không biết lúc trước nó ăn gì, sinh hoạt ra sao. Thôi thì chị tập lại từ đầu cho nó vậy, loại này dễ nuôi hơn BulDog nhiều lắm, chị tham khảo thêm các bài trong các mục khác để biết thêm cách chăm sóc tốt nhất nhé!

@1st_lady: Sao chú Pug này cái đuôi nó sao ấy anh Vân, nhìn giống bị cắt, không đúng bỏ qua em nhé :p
@luv_rott : Chủ củ của chú Pug này về Hàn Quốc rồi bác luv_rott! :D