• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tư vấn giúp em về chọn Husky hay Alaska

the_meteror

Xin chào tất cả các anh chị trên clb vp mình. Tình hình là nhà em đang nuôi một em chó Nhật khoảng 3 tháng tuổi nhưng lại muốn nuôi thêm một em Husky hoặc Alaska nữa. Nhà không được rộng rãi như kiểu sân vườn đầy đủ, nhưng rất thích 2 giống chó này nên em muốn nhờ mọi người tư vấn:

1.Liệu có nuôi chung với chó Nhật được không ạ?
2.Nhà em hơi hẹp khoảng 30m2 liệu nuôi con nào là thích hợp, Alaska hay Husky?
3. Vấn đề quan trọng nhất là các anh chị có biết ai muốn nhượng lại hoặc có ai nuôi chó đẻ không ạ? Ở Hà Nội là tốt nhất. Em cần mua chó ít hơn 4 tháng tuổi nhé.Tốt nhất là 2-3 tháng và có lai lịch rõ ràng.

Chân thành cảm ơn mọi người ạ.

Mấy câu hỏi của bạn khó trả lời ghê .Về cơ bản thì husky sống hòa đồng với các động vật xung quanh, do đó có thể sống chung với chó nhật. Nhà bạn 30m2 thì nuối thừa , vấn đề là bạn thích chó nào ấy.Còn câu thứ 3 thì tớ chịu:((

À mà tất cả chỉ có tính tương đối thôi bạn nhé.Không phải tất cả husky đều thế đâu.Không lỡ bạn mua về rồi mà 2 em ấy đánh nhau thì lại bắt đền tớ:((

lollipop™

Member
Trả lời ké thôi, vì bạn style jerry nói cũng đúng hihi :D
1. Husky và Alaskan là 2 dòng chó khá thân thiện, mình nghĩ có thể nuôi chung với chó nhật :)
2. Cả 2 loài bạn nêu trên đều là các loài rất tinh nghịch và năng động, nhưng, nếu bạn có một chế độ thể dục thể thao phù hợp cho em nó hằng ngày thì vẫn có thể nuôi, loài nào cũng được :)
3. Cái này bạn nên tích cực xem trên forum vietpet nè, thỉnh thoảng cũng có người muốn nhượng lại cún husky :) Chúc bạn sớm tìm được một chú cún khoẻ mạnh và xinh đẹp, trong thời gian chờ đợi thì bạn tranh thủ ngắm ảnh các bé, xem ưng dòng nào trong 2 dòng, và có thể tích cóp thêm kinh nghiệm để chăm sóc các em ý cho tốt nhé :)

binkynl

Member
Nhà 30m2 thì phải có thời gian dắt cún đi dạo , vận động nhiều mới được . Husky thường nghịch ngợm hơn alaska nên ở chỗ chật chội không thích hợp . Nuôi chung với chó Nhật quá tốt để em nó đỡ buồn vì husky thường không thích 1 mình ^^ Mấy lần mình cũng định bán con nhà mình vì thời gian không nhiều để chăm sóc với cả gia đình cần chó to giữ nhà hơn nhưng mà thương cún quá không nỡ bán :p

Silvar

Member
Husky thì dễ nuôi hơn alaskan, nhưng nếu đã có điều kiện thì mua luôn alaskan về giá 1 con mầu phổ thông tầm 8tr 1 chú chó con chưa hết tuổi xài đẹn, còn chó đã trưởng thành là tầm 11~12tr.
Còn mầu hiếm như mầu nâu thì cỡ 13~15tr 1 con chó con <= 6thang trên 6thang thì tầm 17~20tr. Vì chó cũng nhiều con xinh con xấu.

Xin lưu ý với bạn là đi mua những giống đấy tốt nhất là đi với người cực kỳ kinh nghiệm và đã nuôi qua (chứ kinh nghiệm ko thì ko lam gì đc đâu). Vì có rất nhiều con chó lai giống y chang chó thuần chỉ khi đem đi thử ADN, hoặc là có kinh nghiệm sờ xương (vì lai ko thể có cấu trúc xương như thuần mặc dù bề ngoài giống), nhất là những mầu lông như đen trắng, xám trắng, tro trắng.

the_meteror

Cơ bản mình vẫn thích Alaska hơn nhưng tại thấy Alaska là large size còn Husky là medium size nên sợ Alaska to quá so với không gian nhà mình. Bạn nào có biết thành viên nào trong clb mình có nuôi chó Husky hoặc Alaska sắp đẻ muốn để lại hú tớ một tiếng nhé. Cho tớ hỏi luôn là khi trưởng thành Alaska, Husky cao khoảng bao nhiêu?

Chervie

Xin chào tất cả các anh chị trên clb vp mình. Tình hình là nhà em đang nuôi một em chó Nhật khoảng 3 tháng tuổi nhưng lại muốn nuôi thêm một em Husky hoặc Alaska nữa. Nhà không được rộng rãi như kiểu sân vườn đầy đủ, nhưng rất thích 2 giống chó này nên em muốn nhờ mọi người tư vấn:

1.Liệu có nuôi chung với chó Nhật được không ạ?
2.Nhà em hơi hẹp khoảng 30m2 liệu nuôi con nào là thích hợp, Alaska hay Husky?
3. Vấn đề quan trọng nhất là các anh chị có biết ai muốn nhượng lại hoặc có ai nuôi chó đẻ không ạ? Ở Hà Nội là tốt nhất. Em cần mua chó ít hơn 4 tháng tuổi nhé.Tốt nhất là 2-3 tháng và có lai lịch rõ ràng.

Chân thành cảm ơn mọi người ạ.
Minh co mot chut kinh nghiem ve giong cho nay de chia se voi ban nhe:

1. Husky hay Alaska la giong cho song theo bay dan, nhung de nuoi chung voi mot giong cho khac, ban nen nuoi no khi no con la cho nho (1,2 thang tuoi) thi se tot hon. Khi Husky hay Alaska truong thanh, tinh chi huy trong bay dan se troi day ( dac biet la nhung con male), no se xu li con cho nhat cua ban, de len lam dau dang do ban.

2. 30m2 thi minh khuyen ban tot nhat khong nuoi giong nay. VN minh chi thich hop voi giong cho nho, vua, long ngan.. Husky hay Alaska deu rat thich van dong, neu ban khong dap ung nhu cau do cua no...thi no se phat trien khong tot va se pha' lung tung lam, tru khi ban dan no di chay bo hang ngay

3. Ban nen tim kieu ky hon khi mua giong nhay ve, de sau nay khoi phai cho di hay cham khong duoc... Chuc ban co mot puppy ung y nhe:)

the_meteror

Em cũng hay đi bộ nên việc luyện tập cho nó thường xuyên cũng là vấn đề không khó khăn gì lắm.Nhà mình chật thì phải cho nó ra ngoài thường xuyên để vận động thôi.Cho em hỏi là Alaska to hơn Husky nhiều không ạ?

Silvar

Member
Về chiều cao thì cái này chó của tớ chưa lớn chưa biết mà có con to con nhỏ.

Theo tiêu chuẩn của những người dùng chó để kéo xe thì alaskan trưởng thành cao tầm 70cm tới vai (đực) cái thì ít hơn 5CM. nặng tầm 70 cân anh. Nhưng đó là tiêu chuẩn để kéo xe họ chỉ chọn những con to vừa phải còn đủ thức ăn để nuôi chúng.
Còn nuôi trong môi trường thành phố thì dễ béo hơn hoang dã và những vùng lạnh + với thức ăn mình cho nó ăn bừa phứa no nê ước chừng alaskan phải ~80cm tới vai nặng hơn 40kg vì cún nhà mình 7 tuần đã đc 36.

Còn đã thích thì phải nhích bạn à to hơn thế nữa cũng ko đáng kể đâu chỗ nó nằm ngủ cũng chả hơn là mấy đâu

Alaska khônh to hơn Husky đâu bạn ạ, tất nhiên là cũng có vài trường hợp ngoại lệ, bạn nuôi thì phải chú ý, mấy tay trộm chó dạo này hoạt động kinh lắm :((

lollipop™

Member
@style : ủa mình thấy alaskan trưởng thành và husky trưởng thành nhìn kích thước khác hẳn nhau mà ? alaskan nếu như nuôi đúng cách và biết chăm sóc bộ lông thì nhìn kích thước cũng to lắm đó style :D mà kể cả lúc bé, cùng độ tuổi cũng đã có sự khác biệt về kích thước rồi :)

binkynl

Member
Alaska khônh to hơn Husky đâu bạn ạ, tất nhiên là cũng có vài trường hợp ngoại lệ, bạn nuôi thì phải chú ý, mấy tay trộm chó dạo này hoạt động kinh lắm :((
sao alaska lại không to hơn husky ? khác hẳn nhau đấy . Alaska là giống chó to thường được dùng để kéo đồ nặng còn husky nhỏ hơn nhiều chỉ chở đồ nhẹ và tốc độ nhanh hơn alaska . Vài trường hợp ngoại lệ ở đây là alaska không to hơn husky mới đúng đấy

kenvin234

Member
Husky trưởng thành tầm 30kg có thể xê xích 1 vài kg lên hoặc xuống tùy theo cách chăm sóc của bạn và do gien của bố mẹ nó nữa,còn Alaskan tầm ~45~ kg và đương nhiên cũng còn tùy,Husky nghịch hơn Alaskan và có mắt màu xanh còn Alaskan không có mắt xanh,bạn tham khảo nhé ^^

the_meteror

Theo như mình biết Alaska mắt xanh tức là đã bị lai với dòng Husky đúng không ạ? Bây giờ khó mà tìm được em Alaska nào mắt thuần chủng 100%.

kenvin234

Member
Dung roi do ban,neu khong co kinh nghiem va hieu biet thi rat de mua phai mot em khong thuan chung (sr mod em khong viet duoc dau).

binkynl

Member
Theo như mình biết Alaska mắt xanh tức là đã bị lai với dòng Husky đúng không ạ? Bây giờ khó mà tìm được em Alaska nào mắt thuần chủng 100%.
theo mình thì lai với husky cũng không sao cả mình thấy thế lại đẹp ý chứ :p mình nuôi có phải để buôn bán hay thi thố gì đâu mà quan trọng hóa vấn đề đó . Miễn là cún đẹp và quan trọng mình yêu thương cún là được rồi .

kenvin234

Member
Mỗi người một cách nghĩ,nhưng đối với người mới chơi thì cũng nên cho họ biết chính xác thông tin về con thú cưng mà họ sẽ bỏ tiền ra mua và nuôi nó trong suốt cuộc đời ^^

Boo09

Member
Mình xin đóng góp vài ý kiến cho câu hỏi của bạn , mình chỉ cho ý kiến của mình về Alaska thôi , vì mình có Rex và qua kinh nghiệm mình sẽ chia sẻ với bạn :
1.Như các bạn khác đã nói , Alaska cũng là một loài rất thân thiện , dễ gần người , rất thông minh , có thể cảm nhận được và học tập qua lời nói của chủ , rất dễ huấn luyện ( các động tác thường nhưng tốt nhất là uốn nắn bé từ 3 tháng ) và hòa đồng với các vật nuôi khác NHƯNG phải được nuôi cùng từ nhỏ , và bạn phải đối xử đồng đều với cả hai . Vì Alaska rất nhạy cảm , nó có thể cảm nhận được bạn thương ai nhất và nhì , và nếu bạn không để ý thì dần dần sẽ hình thành sự ganh ghét ở bé , vì bé trước của bạn là chó Nhật , giống chó nhỏ còn Alaska khi trưởng thành sẽ rất to , nếu bé nhật là đực nữa thì sẽ có rắc rối , Alaska sẽ gầm gừ , đe dọa và không cho bé đó lại gần . Còn là cái thì không sao . Nên tốt nhất bạn nên có hiểu biết qua và có một tinh thần vững vàng , vì khi ấy bé sẽ cảm nhận được và sẽ nghe lời . Khi Alask nghe lời thì nó là một chú chó tuyệt vời , khi đi dạo sẽ không bao giờ đi quá xa bạn , luôn quay lại canh chừng bạn và sẽ rất thích thú khi chơi đùa .
2.Còn việc nuôi trong căn hộ nhỏ , bạn nên có chế độ tập thể dục rõ ràng , hàng ngày mình đều dẫn Rex đi dạo 1 tiếng . Alaska khác Husky vì Alaska to hơn , lông nhiều hơn , khi di chuyển sẽ không nhanh nhẹn bằng Husky , Husky có thể leo trèo trên các bục cao nhưng Alaska thì không . Bù lại Alaska rất khỏe , nếu bạn có chế độ ăn uống tốt , thường xuyên tập thể dục thì bé Alaska của bạn chừng 7 tháng sẽ to hơn cả Husly trưởng thành 1 năm và có thể kéo bạn đi te te :D Mình nói thế vì bé Rex nhà mình tầm 10 tháng thôi nhưng đã hơn 40kg , và mỗi lần ra ngoài cầm dây là cả một vấn đề . Nếu bạn không có thời gian cho bé đi dạo , thì nhà của bạn sẽ thành bãi chiến trường , Alaska sẽ không tha một thứ gì ( ghế salon , bếp , đồ ăn , hồ cá...) nên tốt nhất trước khi quyết định nuôi thì bạn nên có sự sẵn sàng .
3.theo mình thì 2 giống này ít ai cho không lắm bạn , chăm là cả một vấn đề về tài chính , từ lúc mới đẻ đến 3 tháng là tốn bao nhiêu và nếu cho không thì chắc họ không còn điều kiện để chăm các bé khác . Và thứ hai , mình không biết ở VN thế nào , chứ ở BK cún thì không mắc như ở Việt Nam , nếu một người thực sự yêu cún họ sẽ lấy tiền , không phải vì tiền mà làm thế , mà để chắc chắn cún sẽ không bị trao đổi , bán qua bán lại or họ sẽ bắt bạn làm một bản cam kết , họ sẽ đến tận nhà bạn để quan sát , họ sẽ hỏi bạn về kinh nghiệm và nếu họ cảm thấy thích bạn , họ sẽ cho free bé cún và bạn sẽ có thêm những người bạn mới :)
Đó là kinh nghiệm của mình sau hơn một thời gian nuôi Rex , học hỏi từ các bạn khác và cũng đi thăm pet market nhiều lần mà có . Hy vọng bạn sẽ có sự lựa chọn đúng và có thêm một thành viên mới trong gia đình .