• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tìm thuốc trị rụng lông ở chó

nth34hn

Thưa bác sĩ, em có 1 chú chó Nhật lai Bắc Kinh 5 tháng tuổi. Kể từ khi tròn 2,5 tháng là em ý bắt đầu rụng lông, và không hề ngừng lại cho tới tận bây giờ.
Em ý chỉ cần lắc đầu, thậm chí nhảy là lông đã bay phấp phới, nếu kiễng chân lên chân em thôi là y như rằng quần đã dính lông, chứ không cần nói tới việc ôm hay bế ẵm. Lông em ý dày và bóng mượt, lớp lông bên trong mềm mại, bên ngoài dài và cứng hơn 1 chút, hơi xoăn. Dù rụng nhiều thế nhưng lông em ý vẫn chẳng mỏng đi chút nào.
Em ý rất khỏe mạnh, nhanh nhẹn, ngày ngày chạy nhảy chơi đùa trong nhà (nhà em rất thoáng khí và có nắng vào buổi sáng), không có hiện tượng gì về da, không có ve chó hay các con vật ký sinh khác, chế độ ăn chỉ bao gồm cơm và thịt lợn (thịt nạc) hoặc thịt gà đã lọc hết xương, thâm 1 chút rau xanh và ăn rất nhạt. Cứ 3 ngày em tắm cho em ý 1 lần bằng sữa tắm FAY, sáng nào cũng tắm khô bằng phấn FAY và chải lông cho em ý. Mỗi khi chải lông, lông rụng ra và bám vào lược nhiều lắm, em vo viên phải được viên to bằng ngón tay cái, chải suốt 15 phút vẫn có lông bám đầy vào lược.
Bác sĩ cho em hỏi, trên thị trường có bán loại thuốc nào trị luôn chứng rụng lông này không, chứ lông em ý cứ bay khắp nhà thế này, chắc mọi người viêm phổi hết.
Cảm ơn bác sĩ.
Rất mong sớm nhận được tư vấn của bác sĩ.

thaiha

Member
Theo mình thì nên chải lông thường xuyên và thêm kẽm vào khẩu phần ăn

andyaus155

Active Member
Ban nuôi chó nên tìm hiểu về chu kỳ phát triển của nó nhé.
Từ 2,5 tháng - 6 tháng chó sẽ thay hết lớp lông tơ, người chó dài và cao lên, lông ngắn. Từ 6 tháng sẽ bắt đầu phát triển lông dành cho chó nhỡ, lúc đó nó tự động dài ko cần thuốc gì cả.

petplusvn

Member
có thể do sữa fay ko thích hợp với lông của chó nhà bạn, bạn thử thay loại sữa tắm mới xem có còn bị ko